Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Cần hỏi về EXA 1b

Unhappy Cần hỏi về EXA 1b

Các bác cho em hỏi, em đang test máy EXA 1b, lắp lens Carl Zeiss Jena DDR Tessar 50mm f/2.8 mà ảnh lại bị như này, em đoán là do body vì lens này lắp trên máy khác chụp không vấn đề gì cả, ảnh chụp ban ngày hầu như em khép khẩu f8, vì con EXA chỉ có tốc là 1/175s, có vài kiểu cuối chiều tối là em chụp với khẩu f2 và f2.8 ,bình thường các máy film khác em chụp vời tốc 1/80 cũng không out như thế này , nhưng ảnh tất cả đểu như dưới đó, bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi là nó bị làm sao không ạ :(
    1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

21

22
    Được sửa bởi peterpan9x lúc 02:59 PM ngày 03-01-2014
    ....
    thiết bị có thể thay đổi, nhưng đam mê là mãi mãi ...

Lấy nét sai thôi bác, chắc em focusing screen bị lắp ngược. Em bị 1 lần rồi, ra 15 Phùng Khắc Khoan, nhà cụ Lân tầng 2, 50k, sáng gửi chiều lấy.

Quote Được gửi bởi daophay View Post
    Lấy nét sai thôi bác, chắc em focusing screen bị lắp ngược. Em bị 1 lần rồi, ra 15 Phùng Khắc Khoan, nhà cụ Lân tầng 2, 50k, sáng gửi chiều lấy.
    nhưng con EXA 1b của em không có focusing screen đâu, mắt nhìn thấy ảnh net là net thôi, giống như quay tay trên máy số vậy, không có focusing screen nét cắt hay mờ tỏ như nhiều máy film khác :v
    ....

em đang băn khoăn không biết có nên test thêm 1 cuộn film nữa ko, mong các bác cho ý kiến :(
    ....

Con này nó có 1 cái kính lúp phóng to để lấy nét mà bác, ảnh của bác chủ yếu là out nét thôi. Em cũng xài và một số shot bị nhưng không out nhiều quá như của bác.

Quote Được gửi bởi korando View Post
    Con này nó có 1 cái kính lúp phóng to để lấy nét mà bác, ảnh của bác chủ yếu là out nét thôi. Em cũng xài và một số shot bị nhưng không out nhiều quá như của bác.
    cái kính lúp nào bác nhỉ?hay ý bác là cái kính để ngắm rốn ấy hả, con của em chỉ có kính để ngắm thằng thôi, nhưng sau khi liểm tra kĩ thì em thấy con của em bị mất cái tấm kim loại màu đen hình chữ nhật ở trên nắp hộp film chuyên để đè film xuống ( các máy film khác đều có ), có khi nào mất cái đó làm chi film ở trong hộp không được căng phẳng mà bị cong phồng, nên ảnh mới như vậy không nhỉ?
    ....

Quote Được gửi bởi peterpan9x
    cái kính lúp nào bác nhỉ?hay ý bác là cái kính để ngắm rốn ấy hả, con của em chỉ có kính để ngắm thằng thôi, nhưng sau khi liểm tra kĩ thì em thấy con của em bị mất cái tấm kim loại màu đen hình chữ nhật ở trên nắp hộp film chuyên để đè film xuống ( các máy film khác đều có ), có khi nào mất cái đó làm chi film ở trong hộp không được căng phẳng mà bị cong phồng, nên ảnh mới như vậy không nhỉ?
    Bác đoán đúng đấy. Nếu bác ngắm thấy nét mà chụp ra ko nét thì đúng là lý do này.