Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: [Tư vấn và Giúp đỡ] Một số vấn đề ki chụp với flash, flash rời.

Question [Tư vấn và Giúp đỡ] Một số vấn đề ki chụp với flash, flash rời.

Chào các bác trong forum!!!
    Tình hình là đợt tới em có một số vụ đi chụp ảnh cưới hỏi, mà em lại hơi thiếu kinh nghiệm cũng như kỹ thuật chụp với flash. Nên em lập topic này mong anh em giúp đỡ em nâng cao thêm hiểu biết về flash cũng như kỹ thuật chụp với nó, em cũng tìm hiểu nhiều trên forum rồi, nhưng mung lung quá, em cũng đúc rút được 1 số thông số cũng như hiểu biết qua 2 đến 3 lần đi chụp hộ đám cưới của anh chị và bạn bè rồi. Nhưng nhiều khi gặp phải điều kiện phức tạp quá thì em lại cuống và k biết nên set up máy với đèn như thế nào. chẳng hạn như:
    - Chụp với các rạp có phông trân màu trắng thì em hay đánh bounce trần rồi set máy ở mode (M): Shutter (1/125-1/200), Khẩu 5,6-7,1, ISO 200. Nhưng đa số nếu được như này thì em cảm thấy khá tự tin.
    - Nhưng khi gặp 1 số nhà có trần rạp màu sắc khá phức tạp như quá nhiều màu thì đánh bounce k còn hiệu quả nữa, em thấy màu mè cứ sao ý. Thì lúc này em nên làm như thế nào???
    - rồi khi đang set up máy ổn định để đánh flash chụp trong nhà nhưng lại phải chạy ra ngoài trời để chụp khi cần thì em lại cuống k biết set up sao. Chụp thì bị đen sì hết background (lúc này em thường chuyển sang mode Av).
    - Và cuối là khi chúc thẳng flash vào chủ thể (45 độ) thì mình chụp nên set thế nào để k bị cháy sáng chủ thể?
    Còn một số kiến thức em nhặt nhạnh được trên mạng về flash thì là độ sáng của flash phụ thuộc vào shutter speed và iso, còn khẩu thì quyết định nhiều hay ít ánh sáng bên ngoài lọt vào ảnh. Em hiểu thế đúng k ạ?
    Em mong các bác giúp đỡ em ca này với...cho em hiểu biết rõ hơn và sâu hơn. Vì sắp tới đi chụp lấy tiền nên em muốn mình hiểu rõ để chụp đc tốt nhất.
    Em chụp với máy Canon 50D + 24-105mm + flash đi mượn 580ExII.
    Cảm ơn các bác nhiều.
    50D........24-105mmL IS USM, 50 F1.8.......

Flash của bạn có mode ETTL
    nên flash đo sáng riêng, body đo sáng riêng. Nên mấy mode (Auto?), Av, Tv gì đấy thì body lúc nào cũng đo riêng cho đủ sáng riêng phần nó, flash lúc đó nhá lên cho vui thôi...

cách chụp dễ nhất, chả phải quan tâm gì hết
    - Flash để mode ETTL, có thế tăng giảm EV tùy theo bounce như thế nào
    - Body để mode P (Program), có thế tăng giảm EV 1 chút
    Được sửa bởi phongtranvn lúc 11:45 AM ngày 03-01-2014

Bác nên đầu tư cái tay gấu đánh bounce vào tay gấu cho ổn định. Thường chụp đám cưới em thấy các bác chụp ban ngày thì xiết khẩu ở 8, vào trong phòng hơi tối thì để 5.6. Ngoài ra thì bác tự linh động vậy. 1 số bác đánh fill flash thì k cần tay gấu tuy nhiên tốt nhất có tay gấu để hình bớt chát hơn.
    Mời các bác ghé chơi Film Group

Đầu tiên em gửi lời cảm ơn tới bác phongtranvn và bác head ạ.
    @trongtranvn: cảm ơn bác. Để e thử chụp với mode P xem ntn. Nhưng khi ra ngoài trời mode P đấy có ảnh hưởng gì k ạ? Chứ mấy lần e chụp để M ra ngoài trời đánh sai tè le. Ảnh thì dim hết background ảnh thì cháy hết chủ thể chụp... Mà ra ngoài mình nên chúc cái fl xuống bác nhỉ?
    @head: cảm ơn bác ạ. Cái tay gấu đấy có phải là cái chụp lên đèn để tản sáng đúng k bác?

Bữa đám cưới chị mình ở trong nhà hàng. Ánh sáng sân khấu thì lúc xanh, lúc đỏ, lúc tím, lúc hồng tùm lum hết. Thấy có bác kia lớn tuổi chụp ảnh. 1 Flash thì đánh lên trần, 1 flash đánh trực diện. Vậy mà tấm nào cũng sáng sủa đẹp hết chứ ko bị các màu khác áp vào.

Công nhận bác ạ. E thấy nhiều bác đi chụp dịch vụ toàn 2 fl. 1 bounce 1 đánh thẳng vào đối tượng... Nhưng e thì lại có mỗi cái fl. Nên cũng muốn hỏi kinh nghiệm anh em...

Mình còn 1 cái thắc mắc là tại sao nhìu bác đánh flash thẳng vào đối tượng nhưng đối tượng ko hề bị bóng mặt. Mặc dù chụp ở tiệc cưới là phần make up rất nhìu và rất dễ bị bóng.Còn mình flash đánh lên trời và tản sáng wa đối tượng thui mà cũng bị bóng.

đứng xa ra 1 chút xem sao bác .thường khi flash gần quá thì dù bounce cũng bị bóng như thường !!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!