Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 27

Chủ đề: Sigma USB Dock review và thảo luận

mình xin đính chính lại là Shiro cân chỉnh free cho tất cả các lens Sigma chính hãng dù còn hay HỂT bảo hành nhé. thanks bạn chủ topic đã rất nhiệt tình nhưng nói thật vụ này hơi phức tạp, đem lên shiro làm cho chắc ăn.

Quote Được gửi bởi ronaldomu View Post
    Vâng, em chỉ sợ là không khắc phục được hoàn toàn thôi chứ nếu có cách thì 4-5h cũng đáng mà :D
    yêu bác luôn rồi đới :">

Mình cũng đang tìm hiểu về cái USB Dock này, rất tiện cho những người ở xa không có điều kiện đến Shiro như mình. Bác chủ cho hỏi bác mua ở đâu, thiệt hại hết bao nhiêu?

Em kham khảo trên Amazon thì thấy giá em nó đây. Tằm 60$ Obama http://www.amazon.com/Sigma-878306-F...gma+dock+nikon. Đối với bản thân em thì trung bình một năm em mới làm một lần. Như bác gì nói, anh em Shihiro làm trong vòng 2h mất 400K. Em nghĩ nhờ các anh em giúp đỡ có vẽ là hay hơn, vì các anh đó được train hẵng hoi. Nhưng anh em nào thích mày mò thì cứ quẩy thôi.
    Quote Được gửi bởi hoanganh6284 View Post
    Mình cũng đang tìm hiểu về cái USB Dock này, rất tiện cho những người ở xa không có điều kiện đến Shiro như mình. Bác chủ cho hỏi bác mua ở đâu, thiệt hại hết bao nhiêu?
    Có vẽ như càng ngày em càng mê các ống len sigma hơn rồi.
    Được sửa bởi vina88 lúc 12:22 PM ngày 05-01-2014

Quote Được gửi bởi drhaidang View Post
    mình xin đính chính lại là Shiro cân chỉnh free cho tất cả các lens Sigma chính hãng dù còn hay HỂT bảo hành nhé. thanks bạn chủ topic đã rất nhiệt tình nhưng nói thật vụ này hơi phức tạp, đem lên shiro làm cho chắc ăn.
    ko bạn ơi. trước khi mua cái USB Dock mình đã từng mang len lên Shiro Vietnam trên đường Phổ Quang chỉnh focus. trong thời gian căn chỉnh mình có ngồi nói chuyện với bộ phận sale bên đó, vì mình cũng quan tâm về các chính sách cho đại lý. Thì a ấy khẳng định với mình là còn BH thì căn chỉnh free (hôm mình làm fải mang theo phiếu bảo hành cho shiro kiểm tra), hết bh hay hàng xách tay thì chi phí 400k/lần. chắc bạn nhớ nhầm rùi ý. hihi :D

Quote Được gửi bởi TranLong09 View Post
    e đang xài sigma 35 , mới mua về xài nên cũng chưa hiểu lắm , có thể gặp bác giao lưu học hỏi thêm đc ko :D
    được pác :D

Quote Được gửi bởi ThangMMM View Post
    thực ra cái USB dock này nó chỉ là một dạng giao diện để chạy phần mềm calibration riêng của sigma thôi. Chức năng giống với chức năng AF micro adjust của các body đời mới như 5D3, tức là có micro adjust cho từng tiêu cự của lens zoom. Nếu AF MA trên body thì lens profile lưu trong body, còn dùng cái USB dock này thì calibration xong sẽ nạp thẳng vào firmware của lens. Cái này thì cao cấp hơn ở chỗ tại từng tiêu cự thì lại có tinh chỉnh cho từng khoảng lấy nét nữa

Cái quan trọng nhất không phải là cái USB dock, mà là quá trình test để biết được tại từng tiêu cự, từng khoảng lấy nét thì giá trị bù trừ calibration là bao nhiêu. Cái này muốn calib chính xác nhiều khi phải mất cả ngày.

Thêm nữa cái bệnh quan trọng nhất về focus của lens, không phải là focus accuracy, mà là focus consistent. Focus accuracy là bị front/back focus trong mọi trường hợp. Thực ra cái này rất dễ chỉnh. Còn cái khó chịu nhất là focus consistent. Lens nào mà xui dính phải cái lỗi focus inconsistent thì hết thuốc chữa, vì cái tật này là lens focus lúc đúng, lúc sai, lúc thì back focus, lúc lại front focus. Bệnh này ai rước lens về cũng chịu ko bảo hành được. Vì khi đem BH chúng nó test focus trong điều kiện tối ưu: đủ exposure, đủ contrast thì cái tật của lens ko bao h lộ ra luôn.
    Trường hợp pác nói "focus consistent" là do lỗi phần cứng của len (2 thứ liên quan là cảm biến lấy nét và hệ thống cơ học điều chỉnh các thấu kính), USB dock căn chỉnh về mặt phần mềm, nên hoàn toàn ko fix dc. Chỉ có cách mang lên shiro tháo len ra sửa chữa thôi. Lỗi pác nói thưởng xảy ra ở dòng sigma cũ và tương đối hiếm gặp trên các dòng mới A C và S.

Quote Được gửi bởi hoanganh6284 View Post
    E mua ebay, tính luôn thuế má và ship về việt nam qua luôn hải quan thì khoảng 1tr8 đó pác

Quote Được gửi bởi h4cc0n9tu View Post
    được pác :D

Trường hợp pác nói "focus consistent" là do lỗi phần cứng của len (2 thứ liên quan là cảm biến lấy nét và hệ thống cơ học điều chỉnh các thấu kính), USB dock căn chỉnh về mặt phần mềm, nên hoàn toàn ko fix dc. Chỉ có cách mang lên shiro tháo len ra sửa chữa thôi. Lỗi pác nói thưởng xảy ra ở dòng sigma cũ và tương đối hiếm gặp trên các dòng mới A C và S.

E mua ebay, tính luôn thuế má và ship về việt nam qua luôn hải quan thì khoảng 1tr8 đó pác
    Em tưởng mình chỉ mất tiền mua+ship là về đến nhà, tiền hải quan thì bác đóng kiểu gì ạ?

Quote Được gửi bởi trinh12345 View Post
    Em tưởng mình chỉ mất tiền mua+ship là về đến nhà, tiền hải quan thì bác đóng kiểu gì ạ?
    pác mua ebay vietnam thì ship về đến nhà và nó tính phí trọn gói lun nhé, e mua ebay mỹ nên fải đóng thuế khi qua hải quan
    Được sửa bởi h4cc0n9tu lúc 04:00 PM ngày 05-01-2014

Đang rất quan tâm, đợi bác chủ làm cái review hẳn hoi

Quote Được gửi bởi h4cc0n9tu View Post
    Nếu bác am hiểu, chịu khó bỏ thời gian ra căn chỉnh cho từng tiêu cự, từng khoảng cách lấy nét thì sẽ khắc phục được hoàn toàn. Đối với len fix thì f cố định nên việc căn chỉnh tương đối dễ dàng hơn, chỉ cần điều chỉnh cho các khoảng cách lấy nét 0<0.3<0.4<0.6<1<2 (m). Còn đối với len zoom thì fải lặp lại những điều chỉnh trên cho từng khoảng tiêu cự nữa pác. Ngoài ra đối với dòng len hỗ trợ customization mode, mình có thể chình được AF range, AF speed và OS thì việc căn chỉnh cho mấy cái này cần fải có tài liệu hỗ trợ từ hãng, theo e biết thì trong user manual của len sigma ko có nói. Nên người dùng muốn chỉnh fải mò mẫm, nghiên cứu trên mạng... như e

Việc căn chỉnh fải thực hiện trong điều kiện ánh sáng tốt, có chân máy. Sigma Vietnam làm cái này mất khoảng 2h, phí là 400k (còn BH thì free). Nhưng làm ở nhà thì mất ít nhất 4-5h... mệt mỏi lun :D :D
    Bác chủ, chuyên này mới, tôi cũng chờ xem bác thực nghiệm và thông báo kết quả như thế nào.

Tiện thể tôi có vài ý xin trao đổi :

- Lens Canon EF40mm f/2.8 STM ( pancake ) vừa rồi có update firmware 1.2.0 thông qua body các máy Rebel T4i, 5DIII và 1DX. Không cần dock, rất tiện và miễn phí !

- Lens 300mm f/2.8 IS II, tôi phải gửi đến trung tâm bảo hành của Canon để update firmware ( các lens 200f/2 và 400,500,600 mark II cũng vậy ). Tiền cước gửi và bảo hiểm do Canon chịu trả hết. Bình thưởng chi phí gửi hai chiều 1 cái lens đi sửa như thế tốn khoản 5 đến 600 usd ! Nếu có cái dock thì quá tiện, nhưng hãng Canon không muốn đưa firmware mấy cái lens " big-white " này ra ngoài vì sợ lộ bí mật kỷ thuật của họ và bị hack. Nên Canon chưa thấy sản xuất cái dock giống vậy !

- Còn lại các lens khác như 50f/1.8, 85 LII, 70-300 ... trên 60 loại, có cái trên 10 năm, vẫn chưa thấy Canon update firmware ??? Như cái lens 50mm f/1.8 EF II từ 1990 tới giờ ! Có phải máy và lens cùng hãng " nói chuyện " suông sẽ với nhau hơn người ngoài ? Chưa kể đến quy trình sản xuất đến kiểm tra chất lượng sản phẩm mỗi hãng đều khác nhau ?

- Trên các máy Canon 50D,5D2,5D3,6D,7D,1D3... có phần tinh chỉnh AFMA. Sự tinh chỉnh này căn cứ vào trường ảnh ( depth-of-field ) ở khẩu độ lớn nhất của ống kính. Không tính đến tiêu cự của ống kính !. Khi tinh chỉnh, từ + đến - là thước đo có 20 vạch. Mỗi vạch là 1/8 của DOF, tiến về phía trước hay lùi về phía sau ở mặt phẳng nét nhất. Sư xê dịch này rất nhỏ và tinh chỉnh đều theo 1 hằng số tiến hoặc lùi.
    Bác viết : " ... chỉ cần điều chỉnh cho các khoảng cách lấy nét 0<0.3<0.4<0.6<1<2 (m). ", nghĩa là bác tinh chỉnh theo tiêu cự ? lấy nét ở 0,6m, ví dụ body ra lệnh lens xoay tới 1 + 1/8 vòng, 2 mét xoay tới 3+1/8 vòng, 1 mét xoay lui về 5/8 vòng ... cả 1 thuật toán. Nay , sau khi chỉnh lại 0<0.3<0.4 ... thuật toán này bị can thiệp và thay đổi bất kỳ, dùng phần mềm chuyên dụng hay bằng mắt thường để đo đạc ? Phải nói là kỷ thuật này siêu quá !

- Trong tài liệu của hãng Canon có nêu :
    a/ Việc tinh chỉnh AF, với ống kính của hãng thứ ba, không bảo đảm về sự tương tác qua lại giữa máy và ống kính, cho nên mới có chuyện front, back focus bị nhiều !!! Ống kính của hãng thứ ba có thể bị sai lệch vì ống kính Canon, nếu cái sau thường xuyên được gắn trên máy !
    b/ Việc tinh chỉnh AF thường lưu trử dử liệu này ở máy ảnh, không phải ở ống kính. Sau khi tinh chỉnh ở 1 bộ máy và ống kính nhất định, không có gì đảm bảo sự đúng nét của ống kính này khi gắn trên một máy khác hay là cùng máy đó gắn với 1 ống kính khác cùng loại, cùng tiêu cự !
    c/ Để có kết quả tinh chỉnh tốt nhất ... nên đem máy và ống kính ( cả bộ ) tới hãng để kỷ thuật viên với những máy móc chuyên dụng hiêu chỉnh. Tuy nhiên cũng là chân trời khám phá cho các bác NAG yêu khoa học thích ... mày mò.

Nếu được, bác chủ có thể ghi lại quy trình test, cách set-up target, ánh sáng, phương pháp đo đạc, so sánh ảnh trước và sau khi cân chỉnh, kết luận thực tiển ... thì thật là quý hóa, giúp AE học hỏi, thêm kiến thức. Rất mong chờ !.
    1DX 5D3 7D2
    35 135 501.4 (85 300 1635 2470 70200 100400)ii 600EX RT(3) 580EXii STE3RT Gitzo3532S Z1

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng