Trang 165 / 869 Đầu tiênĐầu tiên ... 65115155163164165166167175215265665 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,641 đến 1,650 / 8688

Chủ đề: Kỳ Hoa Dị Thảo [ Hoa Thơm Cỏ Lạ, phiên bản mới ]

1303.

watermarked-39EX7226 của Lac Longman, trên Flickr

1304

_MG_1455 của CaptLee, trên Flickr
    550D + 17-50 = 5D
    70-200 F4 + $= vài chục Kg xoay vặn các kiểu con đà điểu

Quote Được gửi bởi batoan View Post
    Hoa súng
    #1.283

(40D+28-105)
    Màu sắc và ánh sáng tuyệt quá bác ạ.
    Tấm này bg rối nhưng không hề bị phân tán chính vì màu sắc và ánh sáng ở bông hoa.

Quote Được gửi bởi Major_K View Post

#1266 Đọng Nước
    Em rất thích ảnh này!

Quote Được gửi bởi New_farmer View Post

IMG_2085 của newfarmer.photovn, trên Flickr
    Tấm này tuyệt quá anh ạ, dù rằng em biết anh có thói quen đẩy nét rất mạnh, màu sắc này vào lowkey rất ngọt!

Quote Được gửi bởi ongbom View Post
    Em cảm ơn chị. Không phải cây gạo Hồ Gươm đâu. Cây đấy cao và rối lắm. Em chụp ở quê hôm đi thanh minh chị ạ. Hồ Gươm thì chụp hoa mõ ấy. Tí em tặng chị ảnh hoa mõ khuyến mại chim (cái này em đua đòi theo anh @ Hai Hiu đấy) nhé
    Ui vậy mà em cứ tưởng ở hồ Tây : )
    Tấm đó rất đẹp anh ạ, em cũng rất thích!

Ảnh này của em cũng đẹp đới. Sao không chụp hoa gạo ý :P
    Cảm ơn anh!

Chụp hoa mõ khuyến mại ChYm đây chị @Thảo ơi
    Loạt ảnh mới này rất ấn tượng đấy anh!

Quote Được gửi bởi vncit View Post
    #1296 "vươn lên bằng mọi giá"

Ý tưởng và màu sắc rất tuyệt ạ.

Quote Được gửi bởi L_xu View Post

# 1.291
    Sáng mở cửa thấy Hoa nhà hàng xóm khoe sắc, kẻ si tình ngẩn ngơ tiếc nuối!

Hoa nhà hàng xóm của Linh_xu, trên Flickr
    Vẫn luôn thích góc nhìn của em. Giờ đang mùa hoa này...cái màu yêu quá Linh ơi!

Được sửa bởi la lune lúc 12:31 AM ngày 14-04-2014
    Con đường dưới chân đấy...cứ bước đi...như tình yêu em dành cho anh!

Chúc các cô bác anh chi cuối tuần vui vẻ, vừa report xong một hội nghị lại thấy thoải mái thật! Ngày mai Huế khai mạc Festival, ko phải Huenian nhưng kính mời các cô chú, anh chị em nào rảnh đến relax nhé!

_LXU0713 của Linh_xu, trên Flickr

Quote Được gửi bởi Major_K View Post
    Mình rất thích những ảnh Bạn Linh Xu treo lên. Bạn chọn subject, góc nhìn, và ghi ánh sáng rất hay, very well seen. Mình thích mạnh. Great work! Chúc bạn vui với Hue Festival ...

Khải
    Những gì tôi định nói thì Bạn Khải đã nói rồi ... hihihi ... Chì góp ý nhỏ thôi là : nên crop ảnh theo tỉ lệ kích thước tiêu chuẩn thì dể 'thuận lòng' ngườii xem hơn ...

Quote Được gửi bởi hikaruz View Post
    Hiện em chưa có hoa, em góp thêm cây ạ.

1274.

Sorry bác KGP, vì thấy bác bình ảnh mà không trả lời được.

....
    Đâu có gì đâu Em ... Rãnh rổi vào góp ảnh hoặc giao lưu là ... Vui rồi ... hahahaaha

Quote Được gửi bởi Lac longman View Post
    1275.

39EX6978 của Lac Longman, trên Flickr
    Cảm ơn Bác đã bình ảnh của tôi ... Tôi rất "appreciated" ! ...

Ảnh trên của Bác cho thấy Bác là người khống chế hiệu quả những mầu khó thật điêu luyện ... Tuy nhiên Góc Nhìn, theo tôi thì không đạt đủ để tạo nên sức hút cho người xem ... Thường thường chúng ta ( cả tôi nữa ) khi chọn GN thì luôn theo ý đồ chủ quan của mình ... Mình luôn đi thẳng vào điểm nhấn mà mình chọn ... bất kể bố cục và những chi tiết phụ nào có hoặc không có tạo nên nét hài hòa và tôn vinh lên cho CT/Điểm nhấn ... Những chi tiết phụ ảnh trên đã : không những có quan độ bằng hoặc cao hơn ĐN mà cũng có những vùng có nét độ bằng hoặc cao hơn ... Cộng thêm những hướng nhìn ly tâm của những hoa phụ đã phân tán sự tập trung của người xem vào ĐN ... Tôi chắc rằng người xem phải đi "vài vòng' mới tìm ra ĐN của ành. Rồi sau đó sẽ ra đi vì ĐN không có đủ nét tương phản về mọi mặt để giữ người xem ở lại ...

Quote Được gửi bởi meodihia View Post
    #1.276

Ảnh có mầu sắc , nét độ rất đẹp ... Theo tôi thì Góc Nhìn hơi bị cao tẹo ... Nâng GN lên khoảng 2cm nữa thì bố cục sẽ cân đối hài hòa hơn.

Quote Được gửi bởi chesslovey View Post
    #1.277
    Ảnh của Bác có bố cục ổn ... tuy nhiên mầu vàng trên CT bị bệt mất cả chi tiết bác ạ ... Khi chụp một nhóm CT có nhiều mầu khác nhau, trong đó có những mầu khó chụp như tím đỏ vàng ... thì quang độ chuẩn xác trên những mầu này luôn là ưu tiên hàng đầu ... Những mầu khác thì có thể dễ dàng cứu vản trong phần hậu kỳ ...

Quote Được gửi bởi Comput View Post

em góp vui chung với bác Teredo và Batoan với quả Cà Chua....

[IMG]http://i1016.photobucket.com/albums/af288/ndkhangus/IMG_6538_zps1722ab31.jpg[IMG]
    Wow ... Ảnh rất trong ... anh không làm lạ vì em đã chụp với tone mầu và AS như thế này ... ảnh mang sắc thái thật vui tươi ... anh rất thích ảnh này .

Quote Được gửi bởi dragonboy View Post
    Đặc sản Đà Lạt mùa này

Lâu quá mới thấy Cháu ghé lại topic ... Ảnh đẹp lắm Cháu ... Sê ri phải không ? Cháu ghé lại thường xuyên nhé ... !

#1.281

GN hay quá ... Rất lạ và rất hút ... phong nền cũng rất đẹp và có hiệu quả trong việc tôn CT trong ảnh ....

Quote Được gửi bởi ThoPNT View Post
    1280
    Rất vui khi Bác ghé topic và góp hoa ... ảnh đẹp lắm Bác ... ảnh crop theo panaroma format trông thật lạ mắt ... Mong Bác tiếp tục ghé đến góp ảnh Bác nhé !

Chụp hoa mõ khuyến mại ChYm đây chị @Thảo ơi

Đẹp quá Em ...... Em nghĩ là anh chụp Chym được không vậy ????????????? hahahahahaha ....

Hôm nay em tập chụp hoa lại. Mà sao khó quá. Lêm ảnh để học hỏi

Ngược nắng của NQA - OngBom, trên Flickr
    Thật ấn tượng ... ảnh sẽ sẽ sẽ đẹp hơn rất nhiều nếu như BG khio6ng có "tảng" đen ở đấy ... Nó như làm "hoen ố" đi cái nét Trinh Nguyên của CT ....

Quote Được gửi bởi Vivaldi View Post
    ảnh này của Bác có Góc Nhìn đẹp với bố cụa AS rất hay mà cách thể hiện về mặt Nét Độ và DOF không hiệu quả. Bác chỉ cần xiết khẩu để để tăng DOF cho CT có nét trọn vẹn một cách tương đối thì ảnh sẽ đẹp hơn rất nhiều ...

Ảnh ủng hộ phong trào hoa trái !

Hai ảnh này đẹp Bác ạ ... Gánh chuối quá ấn tượng về mầu sắc cũng như nét độ ...

1290.

39EX7263 2 của Lac Longman, trên Flickr
    Ảnh này sâu hun hút Bác ơi ... rất huyền ảo ... ma mị ... AS rất tự nhiên ... AS cực đẹp ...

Cảm ơn bác Khải đã động viên, em học được rất nhiều từ bác và các anh chị trong vườn. Những lời động viên của bác làm em rất vui!
    em Lx

# 1.291
    Sáng mở cửa thấy Hoa nhà hàng xóm khoe sắc, kẻ si tình ngẩn ngơ tiếc nuối!

Hoa nhà hàng xóm của Linh_xu, trên Flickr

Những chi tiết phụ tưởng như rối rắm ... nhưng ngược lại đã tạo cho ảnh một sức hút mạnh mẻ và hiệu quả để tôn lên CT. Thứ nhất, những chi tiết phụ trong góc nhìn nàu hầu như có một nhiệm vụ Tạo Khung ( Framing ) CT ... khiến người xem xem khi6ng thể "thoát" ra khỏi khung một cách dễ dàng ... Thứ đến có một sự tương phản về Ý Niệm giữa Nét Động và Tỉnh trong ảnh ... Điều này thật khó để chúng ta nhận thấy một cách cụ thể ... nhưng không phải là không thể nhận ra ... Những chi tiết phụ rối ren như "vần vũ" quanh Ct thể đã tạo cho người xem một ảo giác "Động" bao quanh xoay vần CT ... Trong khi Nét Độ, Tương Phản, và Nền Móng ( hàng gạch ) tạo cho người xem một cảm giác rỏ ràng, nhất nhất, cố định ... Đó là cảm nhận về một nét Tỉnh trong ảnh ...
    Bố cục Tạo Khung ( cụ thể ) và sự Tương Phản về Ý Niệm ( mà tạo nên một sự chú ý vô hình trong lòng của người xem ) đã khiến ảnh này có một sức lôi cuốn không cưỡng lại được khi ngắm ảnh ...

Thân
    KGP

Quote Được gửi bởi KhongGianPhang View Post
    Lâu quá mới thấy Cháu ghé lại topic ... Ảnh đẹp lắm Cháu ... Sê ri phải không ? Cháu ghé lại thường xuyên nhé ... !
    Đây là quả mai anh đào chú ạ.

Cháu vẫn ghé xem ảnh thường, nhưng dạo này ít chụp hoa, lại càng nghiêm khắc với ảnh của mình hơn, nên ít có ảnh góp vào topic.

Quote Được gửi bởi mania_oh View Post
    Vừa có hoa ngắm - hoa chụp, vậy còn gì mà tiếc nuối bác L_xu!
    # 1.292

chuoi vang 1 của mania_oh, trên Flickr
    Bác dùng Mặt Phẳng Nét để tạo ĐN trong ảnh rất hiệu quả Bác ạ ... Ảnh đẹp lắm Bác ơi ...

Quote Được gửi bởi Comput View Post
    Hoa Bướm :D

Ảnh thấy Em "chú trọng" đến Bướm nhiều hơn Hoa đấy ... hahahaha ... Bướm rất đẹp !!!!

Quote Được gửi bởi phuchoi View Post
    Dạ, em cám ơn bác đã khen ảnh, em cũng vui vì không làm bác phải phiền lòng vì em chụp xấu.

#1295 Hoa Bò cạp vàng.

Ảnh hơi bị tối do Góc Nhìn Bác chụp lấy vùng trời nhiều hơn vùng đất ... Bác nhớ lần sau tăng thêm EV để CT sáng hơn thì ảnh sẽ đẹp và hút hơn ... ( tăng bao nhiêu thì tùy theo AS hiện trường ở nền trời và AS trên CT. Phải trải nghiệm nhiều mới có kinh nghiệm được )

Quote Được gửi bởi vncit View Post
    #1296 "vươn lên bằng mọi giá"

#1297 "lời thì thầm mùa hạ"
    Tôi rất thích cách diển đạt ý ảnh trong 2 ảnh trên ... Dùng Nét Độ, AS cao và CT góc cạnh để diển đạt Nét Cương Trường, Mạnh Mẻ, hướng ngoại ... trong ảnh ... Và tận dụng dạng CT, nét mềm mại, AS thụ động, và nhất là Nét Độ vừa phải để diển đạt một điều gì đó nhẹ nhàng, sâu kín, nhỏ nhoi và hướng nội ... Chính đây là bước đầu để đi vào lãnh vực : làm sao để đọc và hiểu về một ảnh và làm sao để ảnh có một nội dung sâu sắc theo ý mình ...

Xa vời quá em với ko tận bác Maria_oh ah, em ước có thể được trực tiếp nâng niu như chuỗi vàng của bác thì tuyệt!

#1.298
    Những gì còn lại!

L2L_0852 của Linh_xu, trên Flickr
    Ảnh này tuy rất đơn giản nhưng lại rất hút ... do cách bố cục dùng Quang Độ và Nét Độ để tạo nên ĐN trong ảnh ... Người xem không thể nào thoát ra khỏi vùng sáng mà đi đến vùng tối trong ảnh vì mắt chúng ta luôn luôn có khuynh hướng tìm về những vùng AS mạnh hơn những vùng khác. Tôi thích mạnh ảnh này ...

Tuy nhiên cái điểm chính yếu tôi muốn nhấn mạnh ở đây không phải chỉ có điều này ... Mà tôi còn muốn nói đến Sự Tác Động AS một cách tự nhiên trong ảnh. Nhiều ảnh được PTS theo cách bố cục như vầy đều cho thấy độ "chuyển quang ( Transitional light ) giữa vùng tối và vùng sáng không được tự nhiên hoặc không được hợp lý ... Những ảnh được PTS theo cách bố cục này sẽ mất đi độ tương phản hợp lý về Quang Độ và Sắc Độ trong ảnh ...

#1.299

Quá đẹp ... Vùng sáng ở BG đã không làm cho người xem chóa mắt nhưng lại làm tăng nét tương phản cho CT tối hơn ... Ảo giác này là do, một phần, vùng đen ở BG chiếm phần lớn diện tích trong khung ảnh ... và một phần vùng sáng sau CT có blend ( hòa quyện ) thêm những vùng tối trong đó ... Một GN thật tuyệt ...

Quote Được gửi bởi phuchoi View Post

Bác chụp CT rất rỏ ràng và rất hiện thực ... Tuy nhiên một ảnh phong phú sẽ bao gồm một vài chi tiết phụ cho ảnh không bị đơn điệu ... Và ở một mặt nào đó thì có thể tôn vinh CT lên một cách mạnh mẻ ... Tôi nghĩ đã đến lúc Bác cũng nên để ý điểm này . Cố gắng ngắm những ảnh mà Bạn thấy đẹp ( khắp mọi nơi ) rồi nhận xét cách trình bày và phân bổ những chi tiết phụ đó trong ảnh nh7 thế nào để thu thập thêm kinh nghiệm .

2 ảnh trên đẹp lắm Bác ... Nét độ hay và mầu sắc rất hài hòa ...

1303.

watermarked-39EX7226 của Lac Longman, trên Flickr

Wow ... Bác lại gởi thêm một tuyệt tác nữa vào vườn ...

QUOTE=Em_be_hu;3114068]1304

_MG_1455 của CaptLee, trên Flickr[/QUOTE]

Lâu lắm rồi Bác mới ghé lại ... Ảnh quá nhẹ nhàng và đẹp lắm Bác ạ ... Điểm nét và DOF rất đẹp ... mong Bác ghé đến thường xuyên nhé ...

Quote Được gửi bởi la lune View Post

Hahahaha bây giờ Cháu lại qua chụp Chym nữa sao ? Phải cần OK dài hơn để thấy Chym to hơn Cháu ạ ... 2 ảnh trên quả khó chụp ... Cháu cho ảnh như thế này đủ biết trình tay máy dư lào rồi Cháu nhỉ ... Ảnh đẹp lắm ... thích chòm Lá Non quá !!!

Thân,
    KGP

Cám ơn anh KGP & Teredo đã thích ảnh. :D

Em góp vui tiếp...

Sống theo sở thích

Quote Được gửi bởi KhongGianPhang View Post

Hahahaha bây giờ Cháu lại qua chụp Chym nữa sao ? Phải cần OK dài hơn để thấy Chym to hơn Cháu ạ ... 2 ảnh trên quả khó chụp ... Cháu cho ảnh như thế này đủ biết trình tay máy dư lào rồi Cháu nhỉ ... Ảnh đẹp lắm ... thích chòm Lá Non quá !!!
    Hihi...nói như anh Bờm là chụp hoa mà được KM chim bác ạ!
    Cây gạo nó to và cao quá...sức lại có hạn nên bắn tầm xa nó thành ra...chới với... : ))
    Cháu cũng rất thích lá cây gạo. Hoa gạo cánh đơn, ít cánh, trông thô mộc ( tên khác của hoa gạo là Mộc miên) nhưng trái lại, lá của nó rất thanh thoát và cân xứng.
    Cháu cảm ơn bác đã bình ảnh ạ.

#1307-Tháng Tư yêu dấu

Con đường dưới chân đấy...cứ bước đi...như tình yêu em dành cho anh!

Cám ơn bác la lune đã phân tích ảnh, tham quan lễ hội Festival Huế 2014 ở chợ quê Cầu Ngói Thanh Toàn
    #1.308 - Hoa hồng làm bằng lá dừa

(40D+28-105)
    Được sửa bởi batoan lúc 06:14 PM ngày 14-04-2014

@ Teredo: Cảm ơn bạn ghé thăm bình và khen ảnh! Mình kô thiết bị Kenko X2 trong bộ đồ nghề, :-)! Chắc bạn cũng biết là mình thích săn chim, nên ống kính dài đã có. Thế nhưng, mình vẫn liên tục xài 1.4x TC hay 1.7x TC khi đi săn chim. tiện thể cho mình khoe bộ ống kính mình đang có, hihihi ... 35mm f1.8, 50mm f1.4, 14-24mm f2.8, 24-70mm f2.8, 70-200mm f2.8, 85mm f1.4, macro 105mm f2.8, 300mm f2.8, và 500mm f4.

Mình vẫn thường săn hoa "bất đắt dĩ" với OK 500mm f.4 +1.4x TC. Đang lúc trong tay có gí thì dùng đấy. Như ảnh dưới đây.

#1309 Wild California Poppy

Rất cảm ơn Bác Chủ KGP, Cô La Lune, Bạn L_Xu khen thích ảnh ạ!

Sau đây em nói thêm một chút kinh nghiệm khi em săn hoa ...

Soft Entry - Đi Vào Nhẹ. Khi săn hoa với phương cách Mềm, ngoài kiếm CT riêng biệt, BG sạch, em vẫn cố gắng tìm ra được lối vào nhẹ (soft entry) để ảnh được nét mềm. Ngoài control DOF ra, một cách nữa là dùng foreground. Nếu có thể, kiếm FG hợp lệ, tránh che đường dắt cọng của hoa, vài cọng cỏ (vegetation) phía trước sẽ giúp tạo soft entry. Em lên vài ví dụ dưới đây ...

Cảm ơn ACE ghé thăm.

Khải

#1310 Cành Dâu Dại

#1311 Lạc Loài

#1312 Sương Đọng

Trang 165 / 869 Đầu tiênĐầu tiên ... 65115155163164165166167175215265665 ... Cuối cùngCuối cùng