Trang 169 / 869 Đầu tiênĐầu tiên ... 69119159167168169170171179219269669 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,681 đến 1,690 / 8688

Chủ đề: Kỳ Hoa Dị Thảo [ Hoa Thơm Cỏ Lạ, phiên bản mới ]

#1337 - Góp vui cho topic, Chim Hummingbird và hoa anh đào

Quote Được gửi bởi just_4_fun View Post
    Có lẽ đây là ảnh cháu thích nhất trong chủ đề Quả cho tới giờ. Màu sắc, góc chụp rất tuyệt cô ơi.

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post

# 1334 Thêm 1 tấm hoa Tao Đàn, chụp bằng Nikon D200 và AI 28F2 chụp @F4.0

Màu đã mắt quá bác à!

Quote Được gửi bởi ongbom View Post

Hôm nào đi bắn chim với anh và chị Thảo nhé
    Dạo này em toàn chụp chộp giật...khổ ghê ý! : D
    Em cũng muốn thọ giáo các bác vụ này, lâu rồi hội cũng ko gặp nhau cho ra hồn, anh nhỉ?!

Quote Được gửi bởi Viet91764 View Post
    #1337 - Góp vui cho topic, Chim Hummingbird và hoa anh đào

Tuyệt!!!

Con đường dưới chân đấy...cứ bước đi...như tình yêu em dành cho anh!

Em cũng góp 1 tấm

Hoa La Khộng.
    CÀNON 40D-Lens EF 6-800mm F1.2L

#1341.
    CÀNON 40D-Lens EF 6-800mm F1.2L

Quote Được gửi bởi

CZ 35f2.4 + 5D

[B
    Nhân Chi Sơ ...[/B]

Cảm ơn Các Bạn đã ghé vào Ngắm Hoa, Trồng Hoa, Giao Lưu và Bình Ảnh

Thân,
    KGP
    Tôi cảm nhận thấy ảnh của bác phản ánh tính cách người chụp: đơn giản, sâu sắc...

1342.

39EX7311 của Lac Longman, trên Flickr

Quote Được gửi bởi Comput View Post
    Cám ơn anh KGP & Teredo đã thích ảnh. :D

Em góp vui tiếp...

Thât tình ... ảnh này không có gì đặc biệt lắm ... ĐN ( điểm nhấn ) tuy được phân biệt nhờ có độ tương phản mầu sắc ... nhưng lại thiếu đi nét độ như những chi tiết phụ ... GN ( góc nhìn ) đủ đẹp để lôi cuốn người xem ...

Quote Được gửi bởi la lune View Post

#1307-Tháng Tư yêu dấu

Ảnh này mang một sắc thái vui tươi rỏ rệt ... Nhóm CT ( chủ thể ) như đang mừng vui, nhảy múa để chào đón một điều gì đó thật tích cực ... Muốn gởi gấm một điều gì đó trong ảnh ... AS, Tone Mầu và nhất là cách phối trí / tìm góc nhìn với những Chi tiết phụ rất quan trong ... tôi thấy Cháu làm được điều này tương đối khéo léo ...

Quote Được gửi bởi batoan View Post
    Cám ơn bác la lune đã phân tích ảnh, tham quan lễ hội Festival Huế 2014 ở chợ quê Cầu Ngói Thanh Toàn
    #1.308 - Hoa hồng làm bằng lá dừa

(40D+28-105)
    Đẹp lắm Bác và Lạ lắm Bác ... Trong khi mọi người say mê Cái Thực , Bác lặng lẻ một mình thưởng thực Cái Không Thực ... Rỏ ràng Silicon cũng đóng một vai trò không kém trong việc tạo nên Cái Đẹp ... Bác nhỉ ? hahahahaahahaha ...

Quote Được gửi bởi Major_K View Post

#1309 Wild California Poppy

Sau đây em nói thêm một chút kinh nghiệm khi em săn hoa ...

Soft Entry - Đi Vào Nhẹ. Khi săn hoa với phương cách Mềm, ngoài kiếm CT riêng biệt, BG sạch, em vẫn cố gắng tìm ra được lối vào nhẹ (soft entry) để ảnh được nét mềm. Ngoài control DOF ra, một cách nữa là dùng foreground. Nếu có thể, kiếm FG hợp lệ, tránh che đường dắt cọng của hoa, vài cọng cỏ (vegetation) phía trước sẽ giúp tạo soft entry. Em lên vài ví dụ dưới đây ...

Cảm ơn ACE ghé thăm.

Khải
    Cảm ơn Bạn Khải đã chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm NA quí báu của mình đến với mọi người ...
    Much appreciated !!!

Quote Được gửi bởi iosha View Post
    [IMG] 04 của iosha_vn, trên Flickr[/IMG]
    Góc nhìn của ảnh này không hay ... Những đóa hoa như nằm khuất ở phía sau thân cành và lá ... Bác nên chọn một góc nhìn đơn giản có tính chuyên biệt để diển đạt CT hay điểm nhấn ...

Quote Được gửi bởi meodihia View Post

#1.314
    CT không đẹp nhưng cách trình bày và GN rất hiệu quả trong việc xác định được ĐN trong một GN tương đối rối rắm ... Anh nhận thấy Em bây giờ nên lọc lựa Góc Nhìn để cho Sắc Thái ( mood ) Ảnh được kết hợp hài hòa với CT ... Chuẩn bị đi vào một giai đoạn mới trong thể loại Hoa Lá Cành ....

Quote Được gửi bởi ThoPNT View Post
    1315
    Tôi rất thích hiệu ứng bokehs trong một ảnh ... Nhưng ảnh này của Bác tôi lại bị khó chịu bởi BG có QĐ ( quang độ ) quá mạnh ... trong khi thì CT lại không có điểm nào chuyên biệt để lôi cuốn người xem ...

Quote Được gửi bởi phuchoi View Post
    Em cám ơn bác đã phê bình ảnh, những kiến thức này sẽ được em bổ sung trong quá trình tiếp thu và vận dụng thực tiễn, hy vọng sẽ làm cho bác vui.

CT vẫn còn tối Bác ạ ... hihihihi ... lấy kinh nghiệm cho lần sau nhé !!!

Quote Được gửi bởi chesslovey View Post

Nhân đây em mạo muội có câu hỏi mong được các bác chỉ dẫn: Có sự phân chia (có thể tương đối) các thể loại, trường phái, phong cách, góc nhìn... khi chụp ảnh hoa không ạ? Các mô tả về mục đích, yêu cầu, lưu ý, hướng dẫn, khuyến cáo thiết bị... nếu có cho từng "thể loại" đó sẽ rất bổ ích cho những người mới như em.

Kính mong nhận được chia sẻ của các bác.

Tôi có viết về một câu hỏi tương tự như của Bác cách đây khá lâu ở trong một topic trong Mục Tán Gẫu... Giờ tìm lại không biết tìm ra sao... vì DĐ đã thay đổi Layout, tôi không biết cách tìm những POST của tôi viết nữa ...

Đại khái với thắc mắc của Bác thì như thế này :

Mình chính là người đi tìm Cái Đẹp của riêng mình ... May mắn thì mình có được sự đồng cảm từ những người khác ... Còn như không ... thì : hoặc là mình bỏ mặc ngoài tai những góp ý phản cảm vì cho rằng không ai hiểu mình bằng mình hiểu mình ... , hoặc lắng nghe, so sánh, tiếp thu, học hỏi, gạn lọc ... để giúp mình có một cái nhìn khác trong việc diển đạt Cái Đẹp ...
    Nói như thế có nghĩa rằng : Ông Bà ( khắp thế giới ) ngày xưa đã biết thế nào là Đẹp, thế nào là Cân Đối, thế nào là Hài Hòa ... Và quan trọng hơn hết thế nào là Cái Đẹp "chung" theo quan điểm của một đại đa số ... trước khi một Nhà Nghệ Sỹ nào đó Cụ Thể Hóa, Chi Tiết Hóa, Khoa Học Hóa, Sư Phạm Hóa ... và Tổng Hợp Hóa những nét đại cương về Cái Đẹp nhằm hướng dẩn và giúp mọi người hiểu và cách thức diển đạt Cái Đẹp mà "một đại đa số" đã đồng cảm theo quan điểm đó ...
    Tuy nhiên nếu ai đó không nằm trong số " đại đa số " đó thì sao ... ? Không đi theo những Ràng Buộc, Qui Cách ... thì không cho là đẹp sao ? Biết bao nhiều người đã từng nghĩ như vậy trong quá khứ ... Và cũng đã có nhiều người đã cho rằng những quan điểm về Cái Đẹp cổ điển đã không còn thích hợp nữa ... Chẳng hạn như cách phối mầu, AS, Bố Cục ... của Cái Đẹp "thời đại" đã khác đi nhiều ... Lại có người muốn "phá cách" ... tạo ra những Góc Nhìn mới lạ, những Bố Cục kỳ quặc ... Những cách phối mầu thật ấn tượng ... nhưng lại cực kỳ cuốn hút ...

Đó không phải là Nét Sáng Tạo trong NA hay sao ???

Đề tài này nó rộng vô cùng ... Tôi có thể nói rất nhiều điều ... Nhưng xin lỗi vì bị giới hạn bởi thời giờ và khuôn khổ post ... Nên tôi tóm tắt lại như sau :

Trước hết mình phải : Biết thế nào là Cái Đẹp theo quan điểm quần chúng. Và mình phải biết chụp sao cho Đẹp theo quan điểm quần chúng ... Sau đó mình sáng tạo Cái Đẹp theo quan điểm của mình ... không bị gò bó ràng buộc bởi những Qui Cách, Nguyên Tắc ... mà mình đã từng biết ... Như vậy Sự Sáng Tạo của mình, Sự phá Cách của mình mới có thể có giá trị nghệ thuật được ...

Còn về thiết bị thì : Máy Ảnh tốt nhất là chiếc Máy Ảnh Bạn đang sử dụng ...

Quote Được gửi bởi New_farmer View Post
    Đọc từng comment của bác Phẳng, quả thật học hỏi được nhiều điều lắm ạ. Có những việc khi chụp, em cứ cho nó là một điều hiển nhiên giờ đọc mới thấy tại sao.

IMG_2075 của newfarmer.photovn, trên Flickr
    Wow ... AS tuyệt quá ... Góc Nhìn cực hay ...

Quote Được gửi bởi qthanh View Post
    Hoa Súng.

IMG_9325 của qthanhnt, trên Flickr
    Cách khắc phục, khống chế AS tốt quá ... Giữa trưa mà không thấy gắt ... Ảnh đẹp quá ... Nét phản chiếu CT trên mặt nước quá đẹp trong việc diển đạt chú chuồn chuồn mà anh không thấy khi nhìn hoa ...

Thân,
    KGP
    Được sửa bởi KhongGianPhang lúc 07:00 AM ngày 16-04-2014

Quote Được gửi bởi cauan _cauan View Post
    # 1319 Tháng 4 ...

[IMG]https://lh6.googleusercontent.com/-hJtGrQPok4Y/UxyJ4PxVd6I/AAAAAAAAZrU/4t5MJ49M-Aw/s640/DSC_9702.jpg[IMG]

# 1320

[IMG]https://lh6.googleusercontent.com/-4eK3tFtUECw/U0UrL8-pIoI/AAAAAAAAaE8/D5CMNvmvJgY/s800/DSC_0668.jpg[IMG]

Wow ... 2 ảnh này đẹp lắm Em ... Ảnh #1319 anh cảm giác như lạc vào một chốn "lao xao" nào đó ... Lowkey làm cho mood ảnh trở nên "thầm kín" ... như thể một nhóm người đang hóng chuyện người để thì thầm 888 với nhau ...
    Ảnh #1320 thì đã cho anh một niềm vui vì mừng thấy Em nay đã chụp được Chym ...

Quote Được gửi bởi Lac longman View Post

1321.

39EX7262 của Lac Longman, trên Flickr

1322.

39EX7350 của Lac Longman, trên Flickr
    2 ảnh trên thật đẹp ... #1321 thì góc nhìn vào những chi tiết rối rắm lại có một sức hút rất hiệu quả ... không có một Bố Cục hoặc ĐN nào cụ thể nhưng rỏ ràng người xem sẽ chìm sâu vào trong ảnh ... khó đi ra ...
    Ảnh #1322 thì có một chi tiết khá phản cảm ... đó là cánh hoa nhỏ bên dưới, góc trái ... Trong lúc những chi tiết trong ảnh có hướng đi ra ... đập vào mắt người xem ... thì cánh hoa này lại đi ngược vào trong làm người xem hơi "bối rối" ( confused ) đến nởi phải nhíu mày một chút ... hihihihihi ...

Cảm ơn Bác đã bình ảnh của tôi ...

Quote Được gửi bởi L_xu View Post

#1.323
    Bến đậu

L2L_0880 của Linh_xu, trên Flickr
    Tôi ngắm ảnh này rất lâu ... Những hình ảnh của Bác QuyRauXanh bỗng hiện về một cách mạnh mẻ trong tôi ...
    Bác QRX có một ảnh tương tự như ảnh này, up lên trong topic HTCL cách đây 2 năm ... Và tôi đã cảm được ý ảnh nên viết nên một đoạn bình ảnh khá dài ... Giờ đây tôi may mắn gặp lại được một ảnh ( của Cháu )mà hầu như sự cảm nhận không khác mấy với cảm nhận ảnh Bác QRX ...
    Ảnh trên có Thiền Tính rất cao ... điển đạt rỏ ràng Nét Động và Tỉnh trong ảnh ...
    Mép chiếc lá sen đã diển đạt thành công và hiệu quả về một Nét Động như mặt hồ gợn sóng, như chốn Trần Gian, như sự Nhiễu Nhương, Quấy Rối ...
    Trên ngọn sóng là một CT, một chiếc thuyền , một Con Người đang Bình Thản , Kiên Định ... mặc cho những Cám Dổ, những Nhiễu Nhương Quấy Rối ... những Phong Ba Bão Tố bên ngoài ... Sự Bình Thản, Yên Lặng, Vô Vi, Vô Cảm ... với thế giới bên ngoài được diển đạt qua Chú Chuồn Chuồn đã chọn chốn Yên Bình, vùng Đất An lành để nương thân ...

Ảnh rất đẹp Cháu ạ ... Khó có thể nói bằng lời ... Cảm ơn Cháu đã chia sẻ !!!

Quote Được gửi bởi batoan View Post
    Hoa bên bờ dậu
    #1.324

(40D+28-105)
    Đẹp lắm Bác ... Rất hút ... AS rất tuyệt ... Mầu sắc có độ tương phản cao nên rất hiệu quả trong việc tôn vinh CT ...

Quote Được gửi bởi la lune View Post

Rất tuyệt ... Góc Nhìn của Cháu giờ quá Hay-Lạ-Đẹp ... Như một người đang chia sẻ niềm vui của mình đến mọi người khác ...

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Tặng a. Phước, c. Tâm và các bạn.

Cảm ơn Anh VănKhoa ... lại một món quà tuyệt đẹp cho chúng tôi và mọi người bạn ảnh ...

Lâu quá không thấy Anh vào topic ... cũng nhơ nhớ ... hahahaha ... thấy Anh tất bật bên kia quá ... Vào đây cho thanh thản chút đi Anh ...

Người ta thường nói : Cây muốn lặng ... mà gió chẳng đặng ngừng ...
    Còn tôi giờ thì : Cây sẽ lặng ... dù gió chẳng đặng ngừng ...

hahahahaahahaha ...

Thân,
    KGP

Quote Được gửi bởi KhongGianPhang View Post

CZ 35f2.4 + 5D

Nhân Chi Sơ ...

Cảm ơn Các Bạn đã ghé vào Ngắm Hoa, Trồng Hoa, Giao Lưu và Bình Ảnh

Thân,
    KGP
    @-KhongGianPhang: Em cảm nhận được bức này và cũng đang loay hoay tìm đường để chạm được tới nó. Rất tuyệt! Cảm ơn bác!

P/S: Em là người còn tương đối mù mờ với kiến thức nhiếp ảnh nên đại đa số các ảnh em không xem mà cảm nhận nội dung, tình cảm chứa đựng trong nó vậy nên em chưa có khái niệm: Ảnh Đẹp - Ảnh Xấu mà chỉ có: Thích - Không thích.

#1.343
    Được sửa bởi meodihia lúc 08:36 AM ngày 16-04-2014
    ĐI MỘT NGÀY ĐÀNG - LỌT MỘT SÀNG KHÔN?!

Trang 169 / 869 Đầu tiênĐầu tiên ... 69119159167168169170171179219269669 ... Cuối cùngCuối cùng