Trang 166 / 869 Đầu tiênĐầu tiên ... 66116156164165166167168176216266666 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,651 đến 1,660 / 8688

Chủ đề: Kỳ Hoa Dị Thảo [ Hoa Thơm Cỏ Lạ, phiên bản mới ]

[IMG] 04 của iosha_vn, trên Flickr[/IMG]

Cảm ơn bác @KhongGianPhang đã nhận xét ảnh!
    Cái vụ hoa sen ở Bàu Trắng (Bình Thuận) em tiếc quá ạ. Gió thì to mà muốn chụp được em phải leo lên một chiếc ghe vừa ngắm vừa run. Muốn chụp được một shoot phải canh cho gió tạm dừng toát hết cả mồ hôi. Nản quá, bấm vài kiểu em thôi. Bây giờ em đã vỡ ra nhiều từ khi bác nhắc phải nhìn kỹ và kiểm soát được những cái nhìn thấy trong View Finder. Cái tưởng chừng đơn giản ai cũng biết nhưng rất hiệu quả.

#1.314
    ĐI MỘT NGÀY ĐÀNG - LỌT MỘT SÀNG KHÔN?!

Quote Được gửi bởi KhongGianPhang View Post

Những chi tiết phụ tưởng như rối rắm ... nhưng ngược lại đã tạo cho ảnh một sức hút mạnh mẻ và hiệu quả để tôn lên CT. Thứ nhất, những chi tiết phụ trong góc nhìn nàu hầu như có một nhiệm vụ Tạo Khung ( Framing ) CT ... khiến người xem xem khi6ng thể "thoát" ra khỏi khung một cách dễ dàng ... Thứ đến có một sự tương phản về Ý Niệm giữa Nét Động và Tỉnh trong ảnh ... Điều này thật khó để chúng ta nhận thấy một cách cụ thể ... nhưng không phải là không thể nhận ra ... Những chi tiết phụ rối ren như "vần vũ" quanh Ct thể đã tạo cho người xem một ảo giác "Động" bao quanh xoay vần CT ... Trong khi Nét Độ, Tương Phản, và Nền Móng ( hàng gạch ) tạo cho người xem một cảm giác rỏ ràng, nhất nhất, cố định ... Đó là cảm nhận về một nét Tỉnh trong ảnh ...
    Bố cục Tạo Khung ( cụ thể ) và sự Tương Phản về Ý Niệm ( mà tạo nên một sự chú ý vô hình trong lòng của người xem ) đã khiến ảnh này có một sức lôi cuốn không cưỡng lại được khi ngắm ảnh ...

Thân
    KGP
    Hi anh

Hôm trước em thấy ảnh rất mới lạ, thử cắt cúp lại cuối cùng không thể bỏ được cái gì, hay thật. Anh ơi, theo nguồn tin dấu tên , một số từ anh viết tắt như GN, ĐN... khiến bạn đọc lúng túng ạ.

Em

T

Quote Được gửi bởi meodihia View Post
    Cảm ơn bác @KhongGianPhang đã nhận xét ảnh!
    Cái vụ hoa sen ở Bàu Trắng (Bình Thuận) em tiếc quá ạ. Gió thì to mà muốn chụp được em phải leo lên một chiếc ghe vừa ngắm vừa run. Muốn chụp được một shoot phải canh cho gió tạm dừng toát hết cả mồ hôi. Nản quá, bấm vài kiểu em thôi. Bây giờ em đã vỡ ra nhiều từ khi bác nhắc phải nhìn kỹ và kiểm soát được những cái nhìn thấy trong View Finder. Cái tưởng chừng đơn giản ai cũng biết nhưng rất hiệu quả.
    Bạn có qua bác Hai An không?

Ảnh hơi bị tối do Góc Nhìn Bác chụp lấy vùng trời nhiều hơn vùng đất ... Bác nhớ lần sau tăng thêm EV để CT sáng hơn thì ảnh sẽ đẹp và hút hơn ... ( tăng bao nhiêu thì tùy theo AS hiện trường ở nền trời và AS trên CT. Phải trải nghiệm nhiều mới có kinh nghiệm được )

Bác chụp CT rất rỏ ràng và rất hiện thực ... Tuy nhiên một ảnh phong phú sẽ bao gồm một vài chi tiết phụ cho ảnh không bị đơn điệu ... Và ở một mặt nào đó thì có thể tôn vinh CT lên một cách mạnh mẻ ... Tôi nghĩ đã đến lúc Bác cũng nên để ý điểm này . Cố gắng ngắm những ảnh mà Bạn thấy đẹp ( khắp mọi nơi ) rồi nhận xét cách trình bày và phân bổ những chi tiết phụ đó trong ảnh nh7 thế nào để thu thập thêm kinh nghiệm .

Thân,
    KGP
    Em cám ơn bác đã phê bình ảnh, những kiến thức này sẽ được em bổ sung trong quá trình tiếp thu và vận dụng thực tiễn, hy vọng sẽ làm cho bác vui.

Ưu điểm: giỏi võ, bắn súng, phi dao hai tay như một.
    Nhược điểm: nóng tính.

Ảnh của Bác có bố cục ổn ... tuy nhiên mầu vàng trên CT bị bệt mất cả chi tiết bác ạ ... Khi chụp một nhóm CT có nhiều mầu khác nhau, trong đó có những mầu khó chụp như tím đỏ vàng ... thì quang độ chuẩn xác trên những mầu này luôn là ưu tiên hàng đầu ... Những mầu khác thì có thể dễ dàng cứu vản trong phần hậu kỳ ...

Thân
    KGP
    Em cảm ơn bác nhiều về những kinh nghiệm quý báu và sự động viên rất tinh tế ạ.

Quote Được gửi bởi Major_K View Post
    ... Mình vẫn thường săn hoa "bất đắt dĩ" với OK 500mm f.4 +1.4x TC. Đang lúc trong tay có gí thì dùng đấy.

Sau đây em nói thêm một chút kinh nghiệm khi em săn hoa ...

Soft Entry - Đi Vào Nhẹ. Khi săn hoa với phương cách Mềm, ngoài kiếm CT riêng biệt, BG sạch, em vẫn cố gắng tìm ra được lối vào nhẹ (soft entry) để ảnh được nét mềm. Ngoài control DOF ra, một cách nữa là dùng foreground. Nếu có thể, kiếm FG hợp lệ, tránh che đường dắt cọng của hoa, vài cọng cỏ (vegetation) phía trước sẽ giúp tạo soft entry. Em lên vài ví dụ dưới đây ...

Cảm ơn ACE ghé thăm.

Khải
    Cảm ơn bác về loạt ảnh mềm mại rất đẹp đi cùng các chia sẻ kinh nghiệm để chụp đẹp như thế. Lần đầu tiên em thấy ảnh chụp hoa bằng đại bác như vậy, em toàn chụp bằng lens 50.

Nhân đây em mạo muội có câu hỏi mong được các bác chỉ dẫn: Có sự phân chia (có thể tương đối) các thể loại, trường phái, phong cách, góc nhìn... khi chụp ảnh hoa không ạ? Các mô tả về mục đích, yêu cầu, lưu ý, hướng dẫn, khuyến cáo thiết bị... nếu có cho từng "thể loại" đó sẽ rất bổ ích cho những người mới như em.

Kính mong nhận được chia sẻ của các bác.

Đọc từng comment của bác Phẳng, quả thật học hỏi được nhiều điều lắm ạ. Có những việc khi chụp, em cứ cho nó là một điều hiển nhiên giờ đọc mới thấy tại sao.

IMG_2075 của newfarmer.photovn, trên Flickr

Hoa Súng.

IMG_9325 của qthanhnt, trên Flickr

Cảm ơn Em ... Anh chị sẽ luôn cố gắng thực hiện Lời Chúc của Em ... hihihihihi ...

Anh nhận thấy loạt ảnh này của Em mang một sắc thái khác lạ ... Nhưng vẫn chưa tìm ra cụ thể là sự khác lạ là cái gì ... !!! Ảnh rất hút ... do cách tận dụng AS của Em ? , hay do Góc Nhìn mới lạ mà em mới trải nghiệm ? ... anh đang cố gắng tìm hiểu đây ... hihihihi

Thân,
    KGP

@ Anh KGP : Cơ bản em vẫn là ...em của ngày xưa thôi anh ơi chỉ là đôi khi sắc thái thay đổi tý chút ạ . Em rất vui khi đọc những dòng nhận xét của anh . Anh chị vui khỏe nhé

Trang 166 / 869 Đầu tiênĐầu tiên ... 66116156164165166167168176216266666 ... Cuối cùngCuối cùng