Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 92

Chủ đề: Chọn nex 6 hay nex 7?

Cá nhân mình thích sự gọn nhẹ! Thực ra mình lăn tăn nhiều lắm! Canon rồi qua nikon! Thời gian đầu lăn tăn mình để ý nex đầu tiên! Nhưng bạn bè ai cũng khuyên mua Dslr nên mình mới lăn tăn các dòng canon, nikon! Nhưng giờ mình quay lại dòng nex! Đơn giản mình thích sự nhỏ gọn!
    Mình ko biết chất ảnh so với các dòng dlsr khác thế nào! Nhưng mình đang nghiên về sự gọn nhẹ và tốc độ chụp! Tất nhiên cũng như những bức ảnh đẹp ko qua hậu kì!
    Quote Được gửi bởi Hungbum View Post
    t2k nói đúng đấy,con nào rẻ thì mua,vì nó chẳng hơn nhau nhiều,con 6 thì hơn cái iso con 7 thì hơn cái chuyên nghiệp hơn vì có 2 bánh xe.còn lại chả hơn nhau gì.mà thường chán dslr rồi muốn chơi gọn nhẹ nên tìm nex,chứ chưa chơi dslr mà mua nex e sợ sau bác chán nex thật,còn e thì chán dslr vì cồng kềnh

- Bác mua may không phải mục đích kinh doanh, bác thích sự gọn nhẹ thì Mirrorless là sự lựa chọn hoàn toàn hợp lý rồi
    - Chất ảnh thì bác yên tâm là không thua gì DSLR đâu, bác có thể tìm thấy môt số thảo luận ờ forum nước ngoài so sánh chất ảnh giữa mirrorless và những model DSLR. Tất nhiên cái này con phụ thuộc nhiều yếu tố: gear, điều kiện chụp, setup...
    - Mình biết một số bạn bè cũng từ giã nghiệp DSLR và làm bạn với mirrorless vì yêu thích sự gọn nhẹ, chắc cũng già cả nên nặng không vác nổi
    - Bác thích "tốc độ chụp": ý bác là continuous shooting (fps) đó hả hay là thích chụp thể loại ảnh thể thao, hoạt động nhanh (thi đấu thể thao, bắn chim đang bay)? Nếu cái đầu tiên thì Nex6 hoàn toàn đáp ứng với 10 fps (thú thật nghe cai continuos shutter sound của nex6 rất đã). Nếu cái thứ 2 thì đúng là trong thể loại này mirrorless còn thua DSLR
    Point n Shoot

Mình quan tâm đến tốc độ lấy nét! Đôi khi thể loại chụp vật chuyển động nữa! Thế là thể loại chụp vật chuyển động nex 6 ko làm đc hả bác!
    Quote Được gửi bởi cucbrick View Post
    - Bác mua may không phải mục đích kinh doanh, bác thích sự gọn nhẹ thì Mirrorless là sự lựa chọn hoàn toàn hợp lý rồi
    - Chất ảnh thì bác yên tâm là không thua gì DSLR đâu, bác có thể tìm thấy môt số thảo luận ờ forum nước ngoài so sánh chất ảnh giữa mirrorless và những model DSLR. Tất nhiên cái này con phụ thuộc nhiều yếu tố: gear, điều kiện chụp, setup...
    - Mình biết một số bạn bè cũng từ giã nghiệp DSLR và làm bạn với mirrorless vì yêu thích sự gọn nhẹ, chắc cũng già cả nên nặng không vác nổi
    - Bác thích "tốc độ chụp": ý bác là continuous shooting (fps) đó hả hay là thích chụp thể loại ảnh thể thao, hoạt động nhanh (thi đấu thể thao, bắn chim đang bay)? Nếu cái đầu tiên thì Nex6 hoàn toàn đáp ứng với 10 fps (thú thật nghe cai continuos shutter sound của nex6 rất đã). Nếu cái thứ 2 thì đúng là trong thể loại này mirrorless còn thua DSLR

Mình thấy đa số các hoạt động bình thường thì nex đã làm khá tốt rồi. Còn khi nào bác chụp thể thao chuyên nghiệp thì dslr sẽ hơn. Nhưng dòng không gương thì nhẹ nhàng với lại chụp streetlife cũng chả ai để ý nên bắt khoảnh khắc dễ hơn bác ạ. Còn mua nex6 hay 7 thì tùy giá tiền thôi, hai con chả khác nhau mấy đâu.
    α7 with 28-70/f3.5-5.6, 55/f1.8

Quote Được gửi bởi meogiavuitinh View Post
    Mình quan tâm đến tốc độ lấy nét! Đôi khi thể loại chụp vật chuyển động nữa! Thế là thể loại chụp vật chuyển động nex 6 ko làm đc hả bác!
    Bác cho cái ví dụ chuyên động nào đó đi, nhanh chậm thế nào ? Em chụp xe máy, oto chạy vẫn cứ phà phà =)) Chất lượng ảnh thì bác yên tâm là DSLR vs NEX chỉ khác nhau cái OVF với EVF thôi, chất ảnh chả liên quan tới nó là Mirrorless, DSLR hay DSLT cả =))

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    em nghĩ bác nên qua mua DSLR đi, chứ bác mua nex kiểu này rồi thì sớm muộn cũng bán nex lên DSLR
    còn vẫn lăn tăn thì mua nex 7 đơn giản vì số 7 nó lớn hơn số 6, thế thôi
    Em thấy dùng NEX chả có lý do gì để gọi là "lên" DSLR cả, DSLR với NEX là 2 nhu cầu khác nhau, ảnh cũng đẹp như nhau, giá cũng chát như nhau "lên" với "xuống" cái gì Bác ấy đã chọn MRL là đã quyết định nhu cầu rồi, bác tư vấn lạc đề rùi

Chụp vật di chuyển nhanh nó phụ thuộc vào 3 yếu tố:

1. Tốc độ chụp: thường phải 1/1000 tới 1/8000 tùy chụp cái gì. Khoản này thì máy nào cũng đáp ứng được trừ hầu hết p&s.

2. Tốc độ lấy nét, hệ thống lấy nét: càng nhiều điểm lấy nét lấy nét theo pha, lấy nét theo vùng. Khoản này dslr cao cấp sẽ làm tốt hơn, dslr entry chẳng khác gì MRL.

3. Hệ thống nút chỉnh: càng chuyên dụng càng tốt vì mình sẽ tùy biến các thông số một cách nhanh nhất để chụp. Khoản này dslr chuyên nghiệp làm tốt hơn, dslr dòng entry cũng như MRL không hơn gì cả.

Thích cách trả lời của bác nè
    Bứa có 1 pro tư vấn kêu là nhìn vào EVF tối thui, chẳng thấy thì chụp làm gì. Mua DSLR đi!? Phải bác đó nói thật ko bác nhỉ?

Quote Được gửi bởi BlindHero View Post
    Em thấy dùng NEX chả có lý do gì để gọi là "lên" DSLR cả, DSLR với NEX là 2 nhu cầu khác nhau, ảnh cũng đẹp như nhau, giá cũng chát như nhau "lên" với "xuống" cái gì Bác ấy đã chọn MRL là đã quyết định nhu cầu rồi, bác tư vấn lạc đề rùi

Chuyển động như chạy xe, hoặc mấy con chó chạy, hoặc con người chạy trên bãi biến á bác!
    Quote Được gửi bởi BlindHero View Post
    Bác cho cái ví dụ chuyên động nào đó đi, nhanh chậm thế nào ? Em chụp xe máy, oto chạy vẫn cứ phà phà =)) Chất lượng ảnh thì bác yên tâm là DSLR vs NEX chỉ khác nhau cái OVF với EVF thôi, chất ảnh chả liên quan tới nó là Mirrorless, DSLR hay DSLT cả =))
    Được sửa bởi meogiavuitinh lúc 08:25 PM ngày 02-01-2014

Quote Được gửi bởi meogiavuitinh View Post
    Chuyển động như chạy xe, hoặc mấy con chó chạy, hoặc con người chạy trên bãi biến á bác!
    Tưởng gì chứ cái đó phà phà luôn bác =)) Chuyển động tiếp tuyến thì chủ yếu là tốc độ màn trệp, chuyển động định tiến xa gần thì chủ yếu là nhờ AF, khẩu, tiêu cự ==> mấy cái này NEX-6 đáp ứng dư sức luôn bác.
    Không thể sánh được với SLT, SLR cao cấp chứ SLR trung bình thì MRL ko thua kém vụ chụp động đâu =))

Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng