Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 34

Chủ đề: Giúp đỡ kỹ thuật chụp ảnh ban đêm Noel, vườn hoa với Flash.

Quote Được gửi bởi shogunvietnam View Post
    Thanks bác nhiều. Mình sẽ cố tìm thêm các tư liệu về Flash và phải học hỏi thêm nữa. Cũng biết là ngày đầu chụp flash chư quen giống như là ngày đầu cầm DSLR mà chụp mode M vậy. Cũng phải có time để vọc em nó thì mới lên tay được.
    Cũng up cái hình lên cho thấy là mình set flash 1/64 luôn và mẫu ko đủ sáng nhưng vẫn bị cháy.
    Cái này không gọi là cháy, chính xác là bóng.

Bạn chụp một vật phản xạ mạnh như kính, kim loại sáng bóng, dù cho chỉnh AS thế nào thì nó cũng phải bóng, vì bản chất nó là vật phản xạ.

Lan man qua make-up: Bạn nói mẫu đừng đánh kem dầy khi chụp với flash nhé, kem mỏng thôi và phải đánh phấn hồng lên trên lớp kem nhiều một chút, vì bản chất kem là phải bóng.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Về lý thuyết thì có cái thuật ngữ second curtain fill flash.
    Mình học cái này từ náy PnS.
    - Máy sẽ được set ở tốc độ chậm 1/20s -> 1/60s, ISO cao chút, 400 hoặc 800 tùy máy để tránh nhiễu. Như vậy sẽ lấy được ánh sáng hậu cảnh và môi trường chung quanh
    - Sau đó, trước khi màn trập đóng lại, flash sẽ fill sáng chủ thể

Kết quả là ảnh có chủ thể sáng và hậu cảnh đèn đuuốc cũng đựoc hiện diện sáng sủa trong hình

bác thử gôgle theo từ khóa mình gợi ý ròi thử xem. Phải thử dăm ba lần mới quen với setting của máy và flash.
    Được sửa bởi phuoctue lúc 11:55 PM ngày 30-12-2013
    Thế giới có quá nhiều điều thú vị để khám phá với vợ bé 6D

em nghĩ chắc bác muốn nói đến bóng nhờn trên mặt phải ko nhỉ ? em nghe 1 số cao thủ nói để tránh bị bóng nhờn trên mặt thì phải dùng tản sáng lớn lớn tí (dù xuyên, softbox) - em có cái sofbox mini cỡ tờ A4 mà chưa có dịp tét . Còn hok thì kiu mẫu đánh phấn lên cho đỡ bóng. thấy mấy hình trên background tối, em nghĩ phải set tốc chậm lại nữa, ~1/10 hay 20 gì đó cho nó sáng lên, flash để "sync 2nd", cầm tay vững vững mà tỉa, hok có tripod càng tốt ạ

Mấy bác nói đúng quá. Đúng là khi chụp hình với mẫu mà make-up thì đúng là hễ có flash vào 1 tý là bóng liền. Trước mình ko biết chụp 1 bộ đám cưới trong nhà mà dùng flash cóc. Kết quà là hư hết nguyên bộ mà ko biết lý do.

Cái trường hợp của mình là đi chơi rùi chụp nên ko có thể kêu mẫu makeup ntn được. Và chụp cũng ko chuyên nên cũng ko có tản sáng lớn. Mình nghĩ giờ chỉ còn cách Tốc chậm 1/10, iso cao và flash nhẹ thui. Còn bóng thì vào PTS cà tý cho bớt bóng đi chắc cũng tạm ổn. Mình cũng kiếm tài liệu đọc và phải vọc cái flash vài lần mới quen với việc đánh flash mode M được.

Cách đơn giản để không có bóng sáng trên mặt là bác đừng để flash trên máy; để flash chếch với máy >30' là được.

1 2 tuần nữa mình đi chơi ở đường Bờ Bao Tân Thắng tiện thể chụp vài tấm lun. Rút kinh nghiệm lần trước mình kỳ này đem theo cái chân để máy(khổ nỗi cái chân mình cũ rích và hư tè le lun mà thui kệ có nhiu xài bấy nhiu). Mình sẽ chụp ko flash trước. Nếu ko chắc ăn chắc mình đem theo 1 tờ giấy trắng to và ko bóng kẹp bên hông để flash đánh lên trời và tản sáng 1 chút qua mẫu.
    Còn đánh flash cách xa máy thì để S1 nhưng lúc đó phải bật flash cóc. Nếu bật flash cóc thì chụp mẫu nát mặt lun ấy chứ nên cách này ko dùng đc. Mua thêm phụ kiện thì từ từ tính vì cũng mới đi làm chưa có nhìu money.
    Công nhận là chụp DSLR thấy sướng hơn chụp compact nhìu. Sướng nhưng cũng có cái khổ. Nhưng trót theo rùi thì ráng tới đâu hay tới đó vậy.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Cái này không gọi là cháy, chính xác là bóng.

Bạn chụp một vật phản xạ mạnh như kính, kim loại sáng bóng, dù cho chỉnh AS thế nào thì nó cũng phải bóng, vì bản chất nó là vật phản xạ.

Lan man qua make-up: Bạn nói mẫu đừng đánh kem dầy khi chụp với flash nhé, kem mỏng thôi và phải đánh phấn hồng lên trên lớp kem nhiều một chút, vì bản chất kem là phải bóng.
    Nãy giờ xem hình thắc mắc hoài là hình cháy chỗ nào, cứ nghĩ là máy load thiếu hình. Tiện bác 11002 cho em hỏi, em chụp với flash YN560 II, thường đo sáng Av rồi set sang M tăng tốc chút để background tối đi 1 tý. Sau đó canh chỉnh flash theo iso và khẩu. Hình khi chụp xong thấy đủ sáng nhưng cảm giác hơi gắt không được mịn. Không rõ vấn đề nằm ở đâu: Do thiết bị (em nghe nói Metz ánh sáng dịu đẹp hơn). Hay do kỹ thuật, em thường đánh qua tản sáng theo flash. Nếu có thể mong bác 11002 cũng như anh em rành chỉ em thêm vài chiêu để có được tấm hình đẹp.
    Hình của em:

Hình của người khác em thấy flash dịu nhìn tự nhiên và đẹp hơn nhiều quá:

Theo mình thì flash không dùng để kiểm soát hậu cảnh (có ảnh hưởng nhẹ thôi), flash chỉ dùng để kiểm soát chủ thể là chính - trường hợp của bạn. Bạn thử làm theo hướng dẫn của khoamong xem. Trước tiên lấy thông số của hậu cảnh không có flash ở av - theo ý mình muốn (ở Av tức là mình muốn kiểm soát DOF). Lấy thông số đó làm chuẩn, chuyển sang M rồi chỉnh công suất flash từ từ đến khi ưng ý (nếu bạn có thể tính nhẩm tốt thì không phải mò thế này ^ ^). Lúc này, tốc độ nhanh hơn tốc độ đo được sẽ dìm hậu cảnh tối xuống. Đương nhiên, phải thực tập trước khi ra trận để biết công suất phù hợp. :-) Chúc bạn thành công và nhớ quay lại đây chia sẽ kinh nghiệm cũng như thông số tìm được.
    Được sửa bởi vanglai lúc 01:06 AM ngày 07-01-2014

Quote Được gửi bởi Mr_V View Post
    Nãy giờ xem hình thắc mắc hoài là hình cháy chỗ nào, cứ nghĩ là máy load thiếu hình. Tiện bác 11002 cho em hỏi, em chụp với flash YN560 II, thường đo sáng Av rồi set sang M tăng tốc chút để background tối đi 1 tý. Sau đó canh chỉnh flash theo iso và khẩu. Hình khi chụp xong thấy đủ sáng nhưng cảm giác hơi gắt không được mịn. Không rõ vấn đề nằm ở đâu: Do thiết bị (em nghe nói Metz ánh sáng dịu đẹp hơn). Hay do kỹ thuật, em thường đánh qua tản sáng theo flash. Nếu có thể mong bác 11002 cũng như anh em rành chỉ em thêm vài chiêu để có được tấm hình đẹp.
    Hình bác chụp OK rồi, nếu cầu kỳ thì hậu kỳ chút xíu nữa.

Nhanh:
    Av mode: Giảm 1 đến 2 EV để hậu cảnh tối
    Flash: Tuỳ theo ý thích mà 0EV đến +2/3EV
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Hình bác chụp OK rồi, nếu cầu kỳ thì hậu kỳ chút xíu nữa.

Nhanh:
    Av mode: Giảm 1 đến 2 EV để hậu cảnh tối
    Flash: Tuỳ theo ý thích mà 0EV đến +2/3EV
    Em dùng body pentax nên YN chỉ đánh manual được thôi bác. Thấy nó cũng vừa mắt, nhưng khi nhìn hình người khác thì thấy hình của em hơi gắt. vậy để em tìm hiểu thêm về hậu kỳ. Dù tấm trên là có xử lý chút về da dẻ chút rồi.
    Tks bác nhiều. Trước giờ đọc bài của bác cũng gom góp được kha khá kỹ thuật

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng