Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 32

Chủ đề: [ HỎI ] về cách giữ 1/2 cò và bố cục lại

Mình cũng gặp tình trạng này với 60D và 50mm f1.8. Lấy nét trung tâm rồi bố cục lại => out liên tục!!!

Quote Được gửi bởi hoangtung_88 View Post
    Em cũng vừa mua máy đc 1 ngày. Các bác cho e hỏi là lấy nét trung tâm rồi bố cục lại hay bố cục xong rồi lấy nét theo điểm là nét hơn ạ.
    Theo em nghĩ thì bấm 1/2 cò rồi bố cục vẫn giữ được nét nếu chủ thể không xê dịch nhiều quá sau khi lấy lại bố cục. Miễn chủ thể nằm trong vùng ảnh nét DOF. Một trong những nguyên nhân theo kinh nghiệm của em là việc máy vẫn tiếp tục lấy nét theo điểm cũ (lấy nét đơn điểm) sau khi mình bố cục.
    Em xài D7000, khi bố cục lại (vẫn giữ 1/2 cò), nếu giữ cò lâu 1 tí thì tự động lấy nét lại nên bị out. Em phải vào setting để đặt nhấn nửa cò thì lock AF lại. hoặc nhấn giữ AF-L sau khi lấy nét, rồi mới canh lại bố cục

>>> KEEP MOVING FORWARD
    flickr.com/nhatnoen/

Cảm ơn bạn rất nhiều

Quote Được gửi bởi buiduchung88 View Post
    Mình cũng gặp tình trạng này với 60D và 50mm f1.8. Lấy nét trung tâm rồi bố cục lại => out liên tục!!!
    thì tập cho quen thôi bác àh. Lấy nét trung tâm rồi bố cục lại => dễ out nhưng dc cái khóa sáng ngay lúc lấy nét lun. Đằng nào trước khi bố cục chả phải để mẫu vào trung tâm máy để khóa sáng, trừ khi chụp M :D
    trắng tay :(

Quote Được gửi bởi giokul View Post
    thì tập cho quen thôi bác àh. Lấy nét trung tâm rồi bố cục lại => dễ out nhưng dc cái khóa sáng ngay lúc lấy nét lun. Đằng nào trước khi bố cục chả phải để mẫu vào trung tâm máy để khóa sáng, trừ khi chụp M :D
    Bạn xem lại hdsd máy xem sao, theo mình biết thì bấm nửa cò ko có khóa sáng, bạn di chuyển sang khung hình khác nó sẽ thay đổi thông số chụp ngay :D
    Được sửa bởi vivalazio lúc 03:47 PM ngày 17-01-2014

Chắc ăn hơn thì nên dùng chân máy thì ít bị out nét khi bố cục lại.
    Không phải máy móc xịn, mà chính Photoshop mới là đồ nghề thiết yếu của nhiếp ảnh gia thời nay!

Tình trạng này cũng xảy ra với em. Ngày trước, khi chỉ có mỗi lens kit, DOF dầy nên sử dụng cách khóa 1/2 cò - bố cục - chụp không có vấn đề gì. Khi chuyển qua ống fix khẩu mở lớn, DOF mỏng thì chỉ cần xoay máy một góc nhỏ cũng làm mặt phẳng lấy nét nó dịch chuyển rồi. Vì thế phải bắt đầu tập xài AF point, chứ ngày xưa còn lock nó lại cho nó khỏi chạy lung tung nữa ^^

Quote Được gửi bởi ronaldomu View Post
    Theo em nghĩ thì bấm 1/2 cò rồi bố cục vẫn giữ được nét nếu chủ thể không xê dịch nhiều quá sau khi lấy lại bố cục. Miễn chủ thể nằm trong vùng ảnh nét DOF. Một trong những nguyên nhân theo kinh nghiệm của em là việc máy vẫn tiếp tục lấy nét theo điểm cũ (lấy nét đơn điểm) sau khi mình bố cục.
    Em xài D7000, khi bố cục lại (vẫn giữ 1/2 cò), nếu giữ cò lâu 1 tí thì tự động lấy nét lại nên bị out. Em phải vào setting để đặt nhấn nửa cò thì lock AF lại. hoặc nhấn giữ AF-L sau khi lấy nét, rồi mới canh lại bố cục
    Hình như chỉ AE-L thôi chứ mình mới mua máy vô setting chỉ thấy nói là release shutter button AE-L không thấy Af-L bạn chỉ rõ hơn mình được không.
    Thanks you bạn
    Nikon D7K and 50G only

Đến năm 2014 mà vẫn có người sử dụng cách giữ nữa cò xong bố cục lại và đi hướng dẫn cách này cho người khác sao. Bó tay ! Nặng lắm rồi

Quote Được gửi bởi shrelax84 View Post
    Đến năm 2014 mà vẫn có người sử dụng cách giữ nữa cò xong bố cục lại và đi hướng dẫn cách này cho người khác sao. Bó tay ! Nặng lắm rồi
    Quote Được gửi bởi darthtyr View Post
    Công nhận, giờ này ai chụp kiểu đó nữa. Chuyển qua dùng AF-ON đi, thế nó mới pro!
    Không hiểu hai ý bạn này, có thể nói rõ hơn cho mình hiểu được ko ?
    5D4 + 35 1.8 VC + 85 1.4 L IS + 70-200L II + 580exII

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng