Trang 5 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 87

Chủ đề: Những câu chuyện tản mạn quanh Pentax

Hoan hô bác kazuvanz ! Đọc bài nào của bác em thấy cũng sướng cả !

Theo như cách nói trong giới "giang hồ" thì Bác kazuvanz sau một thời gian trúng độc của phái Pen. Nay đã đến giai đoạn độc bộc phát và "thổ văn" ra rồi.

GB.

Bác Free chạy ngay lấy cái chậu để hứng "văn" nhanh lên, bác kazu sắp thốt lên câu "Trời đã sinh ra Ca, Ni, So... SAO CÒN SINH RA PEN !!!" rồi đấy :-D

Mình thì thấy Pentax không cần thiết phải cố gắng tòi ra 1 cái ống 50mm là gì cả vì FA 43/1.9 Ltd đã quá ngon rồi. Đơn giản là nếu không ngon thì Leica đã chẳng thuê gia công cho ngàm M làm gì cả và người dùng Leica cũng chẳng ai mua Phỏng ạ

Ngoài ra với mình định nghĩa ống normal chỉ đơn giản là ống kính có tiêu cự cho góc nhìn gần với mắt nhìn nhất. Do đó các ống kính ~40-60mm trên 35mm là ok cả. VD là các máy MF 645/6x6/6x7 thì ống 50mm hoàn toàn không phổ biến như 35mm. Không biết các bác thế nào chứ em mình nghĩ số % người có thể phân biệt ảnh chụp từ 43mm hay 50mm ở các blind test chắc là không có bao nhiêu đâu ạ.

Đến giờ phút này thì thực sự với em chụp bằng gì cũng không còn quan trọng lắm. Máy/ống Pentax hay cái gì khác thì cũng vầy vậy à. Chỉ còn quyến luyến 43/1.9 nhỏ gọn, chắc chắn & ảnh ngon và thêm 1 cái không thể bỏ được là những người bạn Pentax
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

Quote Được gửi bởi xtriky View Post
    Mình thì thấy Pentax không cần thiết phải cố gắng tòi ra 1 cái ống 50mm là gì cả vì FA 43/1.9 Ltd đã quá ngon rồi. Đơn giản là nếu không ngon thì Leica đã chẳng thuê gia công cho ngàm M làm gì cả và người dùng Leica cũng chẳng ai mua Phỏng ạ

Ngoài ra với mình định nghĩa ống normal chỉ đơn giản là ống kính có tiêu cự cho góc nhìn gần với mắt nhìn nhất. Do đó các ống kính ~40-60mm trên 35mm là ok cả. VD là các máy MF 645/6x6/6x7 thì ống 50mm hoàn toàn không phổ biến như 35mm. Không biết các bác thế nào chứ em mình nghĩ số % người có thể phân biệt ảnh chụp từ 43mm hay 50mm ở các blind test chắc là không có bao nhiêu đâu ạ.

Đến giờ phút này thì thực sự với em chụp bằng gì cũng không còn quan trọng lắm. Máy/ống Pentax hay cái gì khác thì cũng vầy vậy à. Chỉ còn quyến luyến 43/1.9 nhỏ gọn, chắc chắn & ảnh ngon và thêm 1 cái không thể bỏ được là những người bạn Pentax
    nhất trí với a Xtriky :D

Mình định o trả lời 2 bác vì mình cũng biết 2 bác chơi pen cũng lâu , mình cũng quí và thấy ảnh của 2 bác từ xưa , rất đẹp ,, và hơn nữa lại là người yêu pen , 43 .. Bởi vì nó là con đầu tiên của mình và ở với mình tới giờ , mình bât ngờ vì có người dành ra những lời tốt đẹp về nó ,,(lâu rồi o ai khen con 43 , mặc dù nó đáng khen)

Nhưng mình hơi thất vọng vì mình biết có nhiều người hiểu bài viết của mình , nhưng o ai bổ sung , phát triển ,,mà còn bàn lùi ,,,,, Mình có hô hào là pen phải ra cái gì rồi tất cả mọi người phải mua ? Mình chỉ mong muốn là pen có cái gì đó ,,, để mọi người thấy , để mà tự hào ....

Nếu mình chuyên chơi máy phim , ok , mình cũng o quan tâm , hào hứng là nó ra thiết bị kỹ thuật số gì mới ,, Nhưng mình sẽ hạnh phúc nếu thấy hãng phát triển ,,

43 là con Fa Lmt đầu tiên , là 1 trong những niềm tự hào của hãng , và sau đó là 77 , cuối cùng là 31 ... là những thứ mà pentax hardcore fan đều muốn sở hữu , nâng niu .. Còn ra thêm DA 40 lmt , rồi DA* 55 bokeh tuyệt vời , còn thêm con DA 50 1.8 bán chạy như tôm tươi ở VN , cho mọi người có quyền tự do lựa chọn . Chưa hết , còn bịnh hoạn HD DA 40 lmt cùng 1 số đồng bọn !!

Nếu chỉ dừng lại ở 43 "là tốt rồi" thì sao ? o cần ra tiếp DA 40 lmt ,HD DA40 lmt , DA*55 1.4 , DA 50 1.8 ..???
    Cớ gì phải dừng lại ở đó mà o thêm 1 niềm tự hào FA 50 lmt .. ?!! why ???! Nobody know ? chắc chỉ có bác Xtriky trả lời được ..

Có thể là thời ở Hoya , CEO pentax chắc đồng cảm với bác Xtriky ... và CEO trước của Sigma đồng cảm với bác này ( cần chó gì ra con 35 1.4 art , 50 1.4 art ... Art đéo gì ?!! mình có 35 , 50 rồi , Canon có 35 , 50 1.4 , Nikon cũng có luôn ,, ra thêm làm chó gì cho lỗ vốn , hại não ) ... Cho nên Pentax mới bị sang tay , CEO cũ của sigma thành phó thường dân tokyo ..

1 cá nhân thì có thể nói như vậy là đủ rồi , và có thể ra đi trong cõi vĩnh hằng ,,, Nhưng 1 hãng tồn tại qua bao thế thế hệ người tiêu dùng , cha để lại cho con , con để lại cho cháu ,,, Thì o có từ đủ rồi , vậy được rồi ,, nếu o nâng cấp và phát triển thứ gì mới thì o thể tồn tại . Bằng chứng là K10D đoạt giải Grand Prix 2007 thì vậy là đủ ? o cần k5 , o cần k3 , o cần 650Z ? Có thể bạn o mua , nhưng sẽ có người mua và tiếp tục ủng hộ thành quả và sự cố gắng của hãng .

Mình o có ý gây hiềm khích hay mỉa mai ( thực sự có mỉa 1 chút ) ,,, Đơn giản là bài mình viết ra , mình phải "bảo vệ luận văn" , thế thôi ... cho dù là "công thần" pentax , CEO pentax hay trưởng bộ phận thiết kế lens pentax mà nói tầm bậy thì vẫn phải "chỉnh" .. Vì 1 mục đích chung là "tiến hóa" và trong "tiến hóa " thì o có gì là đủ ..

ps : à nhân việc "tiến hóa" mình nói thêm ,,, Leica 50 summicron đã ra đến đời thứ 6 ( nâng cấp cải tiến chất lượng quang học , cơ học)
    Mình cũng mong là pentax học tập điều này mà cải tiến con 31 , 43 ,77 lên đời thứ 2 trong tương lai gần ,, Mình o mong là có ngày trải nghiệm chuyện đó , nhưng hy vọng thằng con , thằng cháu mình nó hưởng ,,
    Được sửa bởi kazuvanz lúc 07:41 PM ngày 14-04-2014

Mình đã, đang và vẫn sẽ dành 1 góc trong trái tim của mình cho Pentax. Nhưng không có nghĩa là mình tôn thờ mù quáng và coi nó là chân lý vĩnh viễn. Mình đồng ý với bạn là Pentax phải có những cải tiến và phát minh mới để phù hợp với xu thế phát triển của thời đại và yêu cầu của khách hàng. VD như body bỏ AA filter, thay lớp tráng phủ HD cho lens...

Tuy nhiên mình chỉ không đồng ý là Pentax cứ phải ra ống 50mm đỉnh để làm gì???

1. Ống 50mm hoàn toàn không phải là 1 tiêu chuẩn vàng gì cả. Nó chỉ là 1 ống normal trong dải 40-60mm trong hệ FF 35mm. Nếu nó là tôn chỉ võ lâm thì ống Zeiss Otus sao lại là 55mm nhỉ?

2. Việc phân biệt ảnh chụp từ ống 43mm hay 50mm thì chắc ít người làm được lắm. Mở rộng ra là với các ống normal khác cũng vậy thôi à.

3. Sao Pentax không cải tiến ống 43 lmt cho nó đã tốt nay còn tốt hơn nhỉ. Hòa nhập mà không hòa tan, đi lên nhưng cũng cần lắm cái bản sắc của riêng mình Pentax ạ.

Tóe tóe hết hiệp 1 các thầy ới, giờ là 1 phút cho quảng cáo :D

Em thấy mỗi người mỗi ý ai cũng đúng cả, cái góc này chỉ hợp với anh Hòn vào kể chuyện Hột & Ống để bán đc nhiều hàng thôi :D. Box Pen giờ ảnh thì ít toàn thấy chữ nhìn thấy khiếp, mà chơi Pen thì ông nào cũng có cái tôi to tướng ít ai chịu ai nên... rất mệt. Các bác cứ up ảnh cho anh em xem thư giãn còn có ích hơn mấy cái tản mát nhạt nhạt này :D

Các cụ hạ hỏa bớt ạ. Cụ nào cũng có lý của riêng mình.e thì chơi đơn giản...có đợt suốt ngày rình rập body film mf, rồi tìm lens fa..giờ e chuyển sang hết lens Da..e hiểu ý của cụ kazu. Nhưng e cũng k quá thần thánh hóa tiêu cự 50.. lý do thì a xtriky đã phân tích r. Theo e biết thì 1 số NAG lại thích tiêu cự 35 hơn trên FF (cá nhân e cũng vậy :D)...cái này lại cũng hoàn toàn vấn đề về phong cách và cái tôi của từng nag. E trình bày có gì xin cụ kazu đại xá, đây chỉ là chia sẻ quan điểm ko có gì to tát cả.
    @xtriky: hôm rồi ở zone5 e hơi bị bất ngờ khi test lại fa43. Ko nghĩ fa 43 lại tốt thế khi so sánh với hd 20 40 ). Kẻ tám lạng người nửa cân. Sắp tới bộ 3 fa này có lớp tráng HD, e nghĩ rồng sẽ thêm cánh hổ sẽ thêm vây :D, fa ltd đã tốt sẽ còn tốt hơn nữa....

@tungngoc: Một bài viết rí rỏm và ấn tượng với ba con "999" kìa.............

Trang 5 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng