Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 87

Chủ đề: Những câu chuyện tản mạn quanh Pentax

"K3 đợi FF", "645D cho đỡ ghiền" "Pentax vs xe hơi"... những câu chuyện không phù hợp với mình. Lượn đây!

Câu chuyện của bác TCI làm em thấy mình cũng nên chia sẻ tí ạ. Em nghĩ bao nhiêu người chơi, thế nào chẳng có 1 vài người như thế. Em tạm chia 1 số trường phái như 1 là thẩm du, 2 là sưu tầm, 3 là ảnh, 4 là vì công việc. 3 cái đầu đều là chơi, em tự nhận thuộc trường phái chơi thứ 3 nên em hâm mộ những người thuộc trường phái này nhất. Với em (cũng là quan điểm riêng của em), chơi ko phải là "ước mơ vươn tới những vì sao" mà chơi là vì mục cuối cùng là ra ảnh (tạm chấp nhận đc).

Từ hồi chơi pentax đến giờ, em thấy mình rất lạc loài, dần dần đến giờ không còn hỷ-nộ-ái-ố-tham-sân-si. Giờ em dùng máy nào cũng đc, lens nào cũng xong, có khi ko có máy lens thì em đi mượn, chứ ko còn ước ao (như ngày xưa) mai đủ tiền ta phải mua K3, ngày kia ta mua K1... ngày kìa lên hết bộ FA sao. Ngược lại, em thấy đa số người chơi chỉ chăm chăm để ý xem máy có ngon, lens có tốt và có một suy nghĩ rất... đơn giản là thiết bị tốt tạo ảnh đẹp (và nếu ta không chụp đẹp bằng người khác thì tốt nhất đầu tư để nó giúp ta :D). Hoặc là em chưa đạt đến độ để cảm nhận thiết bị?! Cơ mà thi thoảng nhìn xung quanh vẫn có tí tủi thân vì của ai cũng to cũng dài, ko còi dí dị như mình

Niềm vui của em đôi khi chỉ là một cái máy cùi với em 50 cùi với một niềm đam mê ko tắt, vậy là hạnh phúc rồi. Không biết ở đây có ai như em không, hì hì.

Cttin@ sạo vừa thôi em giai - không thích thì nói - chứ đừng nói "bao giờ ..bao giờ": ngay giờ cũng được còn né
    Em là chuột @ Pentax có người này người kia. Bạn là đại diện rất tự hào của nhà Pent mình. Nhưng nói chơi thiết bị thì lại đụng đến nhà Nghị Quế....rồi nhiều người khác. Đặc biệt là Kicker chuyên gia máy to & film to được cái là luôn hạnh phúc với hình mình chụp - mặc dù chụp xấu thấy.....m...kekeke. Có chửi thì đây sẵn sàng nghe nhé TS

Thôi thì đi không được - chụp không đẹp - có tiền mà nhậu thì hại sức khỏe - mua Len về ngằm cũng là điều tốt - chuyện mình kể vừa rồi chỉ nói lên rằng nhà Pentax ta cũng có người chơi đâu thua bạn bè Ca, Ni....chứ chẳng để khoe hay này nọ.

Mình rất thích hình bạn Chuột chụp và thấy mình đang sử dụng gear tốt hơn thấy cũng nản nhưng chả nhẽ bán mua bộ gear tệ hơn - chụp vẫn tệ như thường nhưng lúc này lại đổ thừa tại gear - vì vậy gear tốt chụp xấu => tại đằng sau viewfinder hehe.

Ai đang Film to & máy to vào đây sử mình cũng chịu thôi - té đây
    Thích Ricoh & Yêu Pentax

Mình nghĩ đã chơi thì cốt làm sao mình thấy thích là được.. bạn có gear còi hay gear khủng, ảnh đẹp hay xấu ko quan trọng, miễn mình thấy thích, thấy đủ là được. Tất nhiên, đừng ảo tưởng về 1 thiết bị vạn năng chụp ra 1 tấm ảnh đẹp ). Đến giờ m vẫn yêu pen tóm lại là vì thích, cũng k rõ tại sao, k lý giải được rõ ràng. Chơi là cho mình, chơi ảnh hay chơi thiết bị cũng vẫn là chơi )...rất mừng là hiện giờ pentax đã gần với cuộc sống hơn.
    Tối qua mình ngồi làm mấy ảnh kỷ yếu do các anh bên trường Học viện KTQS nhờ làm giúp...check exif thấy K5 vs kít...cảm động mừng rơi nước mắt như gặp được tri kỷ
    Hi vọng a e chơi pen mãi luôn đoàn kết với nhau, đừng vì thiết bị xịn, đừng vì ảnh đẹp hay xấu...hãy đến với nhau bằng tình người trước đã :D

Chuyện của mình: Con đầu tiên cũng là K100DS, lý do y chang bạn ở trên là vì sinh viên ra trường còn đang kẹt đủ đường. Mà thiệt ra K100DS cũng dc mua bằng tháng lương đầu tiên.

Đến giờ đã cầm qua thêm K20D, K01, K5, K3; chưa kể mua thêm K10D và K110D cho người nhà dùng. Và em đã phải chỉ gả K10D đi để finance cho K3 để phục vụ công việc, còn lại đều còn giữ.

Nếu hỏi mình có hải lòng 100% với các sản phẩm của Pen ko, em dĩ nhiên phải nói là bên cạnh hiệu suất price/performance rất cao, Pen cũng có rất nhiều điều khó chịu khi đã bắt đầu làm nghề. Tuy nhiên Pen đã giúp em một điều cực kỳ quý giá là: em grow từ những khiếm khuyết của Pen chứ không chỉ "sống chung với lũ".

Với sự thiếu hụt về thiết bị và nguồn cung cấp thiết bị: Em không quá suy nghĩ nhiều về thiết bị mà tập hiểu cặn kẽ thiết bị mình đang có và phát triển tư duy để ảnh tốt hơn. Gặp những body còn lấy nét chậm: em tập MF thành thạo hơn và phán đoán tình huống để chủ động chụp hơn. Gặp tình huống ánh sáng khó với WB chưa tốt, em tập fine tune những profile và white balance để cho kết quả vừa mắt hơn...

Và dĩ nhiên mình cũng đã tận hưởng những giá trị thực tế mà Pen mang lại cho người tiêu dùng. Body K100DS đã cho mình biết sự tiện lợi của chống rung và báo nét trên body khi chụp với những lens MF rẻ tiền thời gian đầu. K20D đã đi với mình ở những ngày trekking mà độ ẩm hầu hết 100% với mưa rừng liên tục. K01 cho một niềm vui sướng hoàn toàn mới khi được giải phóng khỏi những vướng bận về thiết bị và chỉ tận hưởng niềm vui chụp ảnh thật sự thuần khiết. Rồi K3 cho thấy một bước nhảy vọt trải nghiệm về mọi mặt.

Em đã hiểu bản thân mình hơn rất nhiều, khi nhìn lại hơn 7 năm sử dụng Pen.

Nhân việc Mr Hòn sung sướng và "tản mạn" . e ấp khoe doanh số bán hàng đầu năm sặc mùi dụ dỗ pentaxian đú thiết bị khủng . Gây 1 số thiệt hại nghiêm trọng : tốn bao nhiêu nước dãi của những pen đú thiết bị chân chính , làm phật lòng bao nhiêu pen đú ảnh chân chính ....
    Nhưng hạnh phúc của Mr Hòn là hạnh phúc của nhà pen Việt Nam , Mr Hòn không hạnh phúc thì sẽ không có nhiều pen mua thiết bị rẻ hơn trên B&H , được test thiết bị trước cả mấy thằng Mỹ , và trải nghiệm cho dù có ý định mua hay o .. Nên cho dù bất cứ hình thức nào , chúng ta nên mong Mr .Hòn luôn sung sướng và "tản mạn" như vậy ,,

Hy vọng vài dòng tâm sự sau đây về Pentax K3 sẽ giúp Mr Hòn nâng cao sự "tản mạn" trong doanh số bán hàng :

Phải nói là những buổi đầu k3 giới thiệu cho đến lúc có mặt tại VN ,,, mình hơi coi thường 1 chút , nghĩ là , chả phải FF làm cỡ nào thì cũng không khá hơn k5 nhiều được . Body thì mập và nặng hơn , tính năng thì dư thừa quá mức ..

Khi mượn từ Mr Hòn con k3 thì thử chụp 1 ngày thì cũng hơi ấn tượng chút , và cũng chả ưa lắm , vì màn hình lcd lừa tình , có nghỉa là bỏ vào máy o thấy lung linh như lúc preview trên k3 .. Màn hình lcd của k5 là chính xác nhất , chụp sao ra máy như vậy (nếu giảm sáng màn hình 3 nấc , nếu tinh chỉnh lcd của k3 thì sẽ chính xác hơn , nhưng còn lừa tình so với k5 ) ,,, Nhưng cũng dòm ngó 1 số lý do :

1 . FF nghe giang hồ đồn là phải năm sau .

2 . K5 xài cũng 1 thời gian rồi và muốn nâng cấp vụ AF , iso , WB ,,,và còn giá trị công thêm là chụp 31 , 43 ,77 nét hơn ờ khẩu lớn (do bỏ filter AA)..

3. Vì k3 có phiên bản bạc , như k5 ,,( mình vừa chơi ảnh lẫn chơi máy ) .. khối người mua Nikon Df , fuji X vì khoản retro ,,, nhưng mấy em này vẫn nằm ở chiếu dưới so với pentax về khoản này ,, Chỉ là cái vỏ ngoài , và có nhiều bác mua DF rồi gắn lens cũ MF của nikon , fuji x thì gắn MF carlzeiss , voitlangder ...v...v . Nhưng chả phê bằng cái độ retro của pentax mà còn AF được .. 3 con FA lmt thì vừa đẹp hơn , vừa có lịch sử profile , hứng thì lấy nét tay , buồn thì AF , distance scale , vòng khẩu độ đàng hoàng .. chât lượng quang học thì miễn bàn .
    FA lmt là 3 lens full metal từ đời máy phim sản xuất đến giờ mà có AF ,, không hãng nào có được , đó là đặc sàn của pen ,,,

Nói chung là hợp lý hơn rất nhiều so với việc mượn mấy cái xác body tích hợp đầy công nghệ , cải tiến AF ..v..v.. rồi lại gắn lens MF để mà xài chính , rất tốn kém , mà hình ảnh thì chả hơn được k3 với FA lmt . cái lens nó quan trọng hơn cái máy về cho ra hình ảnh đẹp lẫn vẻ đẹp .

Thiệt ra mới đầu cũng dòm ngó Nikon DF , mà nghiên cứu hệ thống lens nikor thì chả có con nào retro mà lấy nét tự động ,, cứ kim loại là lấy nét tay ,, vậy thì cũng phí công nghệ ( mới đầu thích xoay vặn hơn mà chắc càng lúc càng mắt kém ... nên tôn trọng công nghệ hơn ..: p )

Và rồi khi mình chính thức sở hữu k3 , tinh chỉnh thoải mái theo ý thích , thì càng trải nghiệm càng thấy choáng về khả năng đáp ứng nhu cầu người chụp của nó ,,

Hình minh họa thì mình test buổi tối trong phòng và ánh sáng phức tạp mà k5 hồi trước xử lý khó khăn hơn ,,
    và tất cả đều chụp bằng live view 1 cách dễ dàng ,,, điều mà k5 và các máy khác đời dưới k3 o làm được .
    Không cần đưa hình test ban ngày vì nghĩ chắc topic về k3 đã quá đủ tham khảo

4 hình này đều test 31 khẩu 1.8 , iso 1600,,, rất nét , rất mịn điều mà k5 không làm được với cùng lens ,cùng iso

Hình đầu tiên nhìn đơn giản , nhưng nó "đơn giản" hơn nhờ k3 ,,, mặt của "mẫu" lúc đó là ngược sáng , mà lên rất nhẹ nhàng o bị tối gắt , mà iso 1600 zoom vào ngon lành ,,,,

Lưu ý : tất nhiên iso càng thấp thì vẫn tốt hơn , nên đừng ngại chụp tốc độ từ 80 - 40 , chống rung của k3 rất tốt ..
    khoảng iso tự tin là mượt mà của mình đối với k3 là 1600 , 2000 , 2500 ... còn lên 3200 hoặc hơn thì vẫn ngon lành , nhưng sẽ hơi noise hơn 1 chút ,, nói chung k3 thì mình tự tin về iso , nhưng o tự tin thái quá khi để 6400 .

Mà dạo này mình khoái vụ sử dụng live view trên lcd , vừa linh hoạt , vừa đúng ý , phương án góc này góc kia rộng mở hơn ( hồi trước thì rất ghét , cảm thấy o ra nhiếp ảnh , o chính thống , giống như dùng điện thoại , máy du lịch ,,, nhưng ai quan tâm chính thống hay o chính thống nữa , bức ảnh quan trọng hàng đầu ) ,, nếu live view cho ra góc linh hoạt hơn thì live view , nếu bị chói nắng thì kính ngắm ,, Nhưng vậy mình sẽ sử dụng triệt để các tính năng cao cấp mà o bị giới hạn , nặng nề khi phải dán mắt vào khung ngắm gò bó , giới hạn về phương án chụp … mirroless phát triển mạnh cũng bởi vì sự linh hoạt trong cách chụp lẫn sự nhỏ gọn .

Nhưng bây giờ với K3 mọi chuyện khác rồi , chụp bằng live view với k3 cực sướng ,, phải nói pentaxian , ai cũng nên thử chụp liveview trên k3 ,, ,,, và nút khóa đo sáng (AE-L) rất hữu ích cho trường hợp này ,, Khi đã nghiện live view thì nhìn vào khung ngắm thấy giống như trong ngục tù ,, chỉ hữu ích cho trường hợp chói nằng ,, hoặc cần chụp tốc độ ,,

Chất lượng hình ảnh thì khỏi nói ,,, về cảm biến khổ asp-c thì k3 chạm nóc hiện giờ ,, ai thích DSLR mà nhỏ gọn như khổ aps-c thì mà chất lượng hình tuyệt hảo thì k3 mà quất thôi ,,, fan của CA NI asp-c thì nên đào tẩu qua pentax ,,, Nhưng nếu ưu tiên về tốc độ AF thì cứ ở yên đó , đừng đú qua hố vôi này ,, tất nhiên là vậy , tốc độ AF thì pentax o thể sóng sánh với CA NI được ,, Nhưng nếu chỉ cần AF đủ cho đời thường thì qua đây ,,

Tóm lại là xin chúc mừng những bác nào đã và sắp có k3 ,,, nếu chụp ra mà o được như ý các bác ( o nói tới ý moị người nhé ) ,, thì xin vui lòng bỏ ra vài đêm học cách control k3 ,, do lỗi các bác chứ o phải lỗi k3 . Đặc biệt là k3 , có khả năng do ra nhưng hình ảnh tuyệt vời mà o cần phải photoshop ,,( tất nhiên nếu có ps thì sẽ càng lung linh hơn nữa ) .

hình đầu tiên là FA31 khẩu 2.2 , iso 1600
    hai hình dưới là FA 31 khẩu 2.8 , iso 800

Phải nói là càng trải nghiệm k3 nhiều thì nhận thấy pentax rất nghiêm túc về mẫu đại diện cho công nghệ của mình hiện tại ,,,

Khác hẳn nhận định ban đầu khi thấy topic " k3 , sự trở lại của king" thì cười khẩy ,, king gì ..... hình thì chả khác gì k5 , nét nét hơn được xíu ,,,
    Rồi còn bài review của bác nào o phải dân pentax nữa ,, đại khái là thấy k3 khó hiểu , bỡ ngỡ , ngu ngu , thấy hay hay , ngộ ngộ .. chê thì o chê hẳn , khen thì o khen hẳn ,,

Nhưng 1 ngáy đẹp trời vô tình mình thấy hình ảnh của kidmouse , mình mới xem lại , là k3 o tệ ,, Và càng lúc càng tuyệt vời hơn ..
    Nhận tiện khen kidmouse là mỗi tấm ảnh của em đều cảm thấy em dùng máy ảnh như là công cụ 1 phần , cảm giác mọi ảnh của kid là từ mouse ,, chứ o phải từ k3 , k5 , k01 , k10d ,,,v,,v, nói chung nổi rõ cái con người cầm máy hơn là cái ảnh chụp từ máy nào ,, khác với nhiều người hay nói máy chỉ là công cụ , nhưng ảnh ra thì vẫn của hãng ,,, màu của hãng ,,

Tặng kidmouse tấm này , nhờ bộ ảnh tuồng của kidmouse mà anh xem xem xét lại k3 có đáng nâng cấp hay không ( chắc là khoái mấy vụ bày đồ này lắm , kỳ này có sự nâng cấp không nhẹ , hôm nào rảnh ghé qua chơi nhé ..;)

hình trên là FA 31 khẩu 3.2 , iso 800

Và mình muốn nói thêm 1 điều rất quan trọng trong việc cho ra ảnh như ý mình muốn là phải biết ngoài control WB còn phải tinh chỉnh profile màu ,,, pentax có khả năng tinh chỉnh chi tiết trên máy ,,, ngay cả CA , NI để khơi khơi profile màu như mặc định thì chụp cách mấy cũng o như ý ,,, họ phải download profile màu trên mạng mà user tạo ra , hoặc profile từ máy này sang máy khác .. (vd nikon D90 xài profile màu của D4 , chụp khác hẳn ) ,, cho dù RAW hay jpeg gì thì nguồn vào càng đẹp thì hậu kỳ càng đẹp và sướng ,,

Xin nhắc lại bất kỳ máy pentax hiện tại nào đều tinh chỉnh được profile màu ,, nên tận dụng triệt để ,,

Riêng ai muốn chất ảnh như k3 mà chưa có điều kiện thì chơi k5iis ,, lấy nét theo pha thì bằng k3 , chỉ thua lấy nét tương phản trên live view 1 chút ,, Mua k3 thì hơi dư vụ quay phim 4k và 1 số thứ ,, còn k5iis thì thiếu 1 số thứ ( o quan trọng ) nhưng nhỏ gọn hơn .. k3 tốn tiền hơn mà sêm sêm k5iis nhưng đươc cái vênh váo công nghệ bật tắt filter AA (mặc dù hầu như ai dùng k3 chả bao giờ đụng tới , họa chăng chỉ bật lên test công nghệ rổi tắt luôn) . Nhưng phải nói là live view k3 hơi bị lợi hại , 1 trong những đặc sản của k3 … có thể do hỗ trợ quay phim 4k , nên live view nó cũng phải mạnh theo …

Lời kết :

Hầu như mọi pentaxian hardcore trên thế giới đều chờ Pentax FF ra chỉ để cắm 3 em FA Lmt vào ,,, rồi ngắm , hồi tưởng về quãng thời gian chờ đợi mỏi mòn ,, để bây giờ đã thành sự thực , và “nó” đã ngay trước mặt ! Có thể vênh váo với tụi SONICA là : FF không chỉ có chúng mày !...... Nhưng giờ mình tuổi già sức yếu o còn sức để mà cầm chứ nói chi chụp ,,, Con mình thì nó lại thích fuji FF , chả biết pentax là thằng nào , chỉ nhớ loáng thoáng là Ricot , ricoc gì đó ,,, giờ mỗi ngày lấy ra lau chùi ngắm nghía , long lanh nước mắt ……..

Nhưng để tiếp tục sống sót tới đoạn lau nước mắt , thì con k3 crop bá đạo này có thể giúp họ vượt qua … và thậm chí quên đi là mình đang chờ full frame ( thiệt ra chỉ là crop của medium format ) ….

link hình gốc : https://www.flickr.com/photos/120068508@N03/ ( mình mới tạo flickr khác up hình test linh tinh nên hình o có trong link chính )

Bài viết của bác đáng để đọc lắm bác ạ ^_^ Thanks !

đọc bài của bác Kazunvanz xong muốn chạy qua TCI làm 1 em K3 quá
    Pentax K-3 Prestige Edition + lens HD Limited

E trình còi, xin kể lại câu chuyện bản thân lỡ nhắm mắt sa chân vào với pentax (k3) góp vui với ae trong box.
    E đầu tiên mua là để hành nghề (mần báo),sau đó mới cho thú ảnh ọt (street life). Cái máy đầu tiên là 1 con PnS Canon, nhưng rõ ràng là vô duyên với Ca, nên con DSRL đầu tiên là Nikon D3000 cùi.
    Nhẽ ra con đường đang thẳng tắp với Nikon (e đang nghía vài ba lens cho công việc, và cả e Ni D7000) thì cũng là lúc Pen K30 ra đời. So sánh Specs (cái này thì tay mơ như e hay làm), thì thấy thật tào lao, 1 con entry như Pen mà nhiều cái hơn hẳn con phân khúc enthusiast như Ni D7000, thế thì tại sao lại bỏ 1 cục tiền ra mua Ni? Háo hức chờ đợi review thì đụng phải vấn đề AF (vì cái nghề e cần AF lắm lắm) nên e đành đứng từ xa nhìn Pen mà ko dám ngỏ lời rước nàng về dinh :D (thực ra có đến hội chợ triển lãm trên đường Hoàng Văn Thụ cầm qua Pen K30 1 lần lúc mới ra mắt tại VN, và rất thích feel của Pentax).
    Trong khoảng thời gian này, có 1 vài đồng nghiệp chơi m43, và thực sự ấn tượng độ nhỏ mà có võ của m43, nên ráng dành dụm quất 1 e Olym, tuy vậy, do nhu cầu công việc thấy vẫn thiếu (Vì Olym có 1 số hạn chế nhất định) 1 system nữa (cho wide-open và normal) nên vẫn thường ngó qua Ricoh Pentax, chờ thời. Trong khoảng thời gian ấy đã có vài lần lén phén định rước Ni D7100 và Ca 70D, nhưng ko chịu nổi cái cảnh bọn kia ỷ thị phần to rồi làm tàng, máy móc chả có gì mà cứ chém giá trên mây.
    Ôi, cái ngày ấy cuối cùng cũng đến, sau bao nhiêu đồn thổi, và 3 năm chờ đợi, Pen K3 đến mang theo 1 luồng gió mới, đặc biệt là AF, nên dù chưa có review, e vét sạch túi order bộ K3 ko hối tiếc (vụ này bị vợ e càm ràm suốt – cho đến khi e đem về chụp và cho vợ e thấy là chất ảnh hơn hẳn những con e đã xài qua), và đến giờ chắc chụp dc hơn 6k shot, thấy rất hài lòng (ngoại trừ khoản video handheld - vì báo chí lâu lâu cùng cần vài ba cái clip – nên đang xài song song 2 system).
    Anh kĩ sư nào thiết kế k3 phải nói là quá tài tình, như đo ni bàn tay e sẵn vậy - vừa vặn, ôm sát. Cầm lâu, mà cảm giác cũng ko mỏi như Ni D7000-7100 hay Ca 70D (cảm nhận cá nhân nha, mấy bác Ni Ca fanboy đừng ném đá) dù cùng nặng tầm 800g, nặng gấp đôi con Olym e đang xài. Lens thì cứ nhỏ gọn nhẹ phù hợp tiêu chí e (càng gọn càng tốt), đi sự kiện thì cứ bắn phá vô tư ko lo pin bộng, mưa gió ẩm ướt ko đáng ngại, đối với dân báo chí thì là phải vậy mới làm mình yên tâm mà đi khách. Về ảnh, skin tone ngó sao lên vậy, WB màu sao gần như lên vậy (e thấy màu đỏ ối – huyết dụ hay xanh tím lên chưa chính xác 100%) nhưng cơ bản ko ám màu, nét ổn là ok.
    Hiện giờ đang vật vã với 20-40 ltd WR quá, và vẫn đang ngóng FF Pen, hi vọng Pen sẽ sớm có FF để e lấy cái góc rộng.
    Vài hình e chụp với K3: https://www.flickr.com/photos/35314449@N08/

Kazuvan@ cám ơn em giai rất nhiều - qua bài viết thì TI XI AI sẽ càng tự tin hơn trên con đường chinh phục Pentax "đỉnh Olympia". TI XI AI vừa ra đề vừa là giám khảo & thí sinh luôn - nhưng hứa sẽ cực kỳ công tâm - hehe.
    Thích Ricoh & Yêu Pentax

Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng