Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 62

Chủ đề: Pentax và Canon ---

Mình chả đồng ý với quan điểm của thớt tẹo nào.

Đã so sánh thì phải so sánh có mục đích rõ ràng, đưa ra tiêu chí để so sánh và dùng những sản phẩm tương đối ngang hàng để so sánh. Bác đem con K-r và một đống lens MF bình dân ra so với 1DsII và một đống lens L đủ thứ.

Trong lòng bác đã muốn Canon thì chẳng có cái lý do gì để bác phải lăn tăn với Pentax cả. Vì một khi ai đó hướng về điều gì thì sẽ có hàng trăm ngàn lý do để lái họ về hướng đó.

Pentax ít người chơi nhưng một ai đã chơi pentax rồi thì đa số là sẽ gắn bó và k muốn chuyển sang Ni hay Ca (trừ trường hợp bắt buộc).
    Tôi không thích đi học. Và tôi không phải người duy nhất.

Thớt nghĩ gì khi mà lại so sánh Kr + lens MF đời cổ với FF + lens L ?
    Thiết nghĩ bác nên thử mượn 1 bộ k5ii hoặc k3 + DA* của ai đó để trải nghiệm. AF từ thời k30 trở đi đã san bằng khoảng cách giữa pentax với canon nikon rồi, chưa nói đến K3 AF bá đạo.
    Bác so sánh thế này thì ko biết nói sao nữa....

đem canon vào thớt pentax để so sánh làm gì hả bác chủ, bác biết kết quả rồi mà, thích gì chơi đó thôi, chán thì bán )
    cái gì mà "...một ai đã chơi pentax rồi thì đa số là sẽ gắn bó và k muốn chuyển sang Ni hay Ca (trừ trường hợp bắt buộc)" <<< bác đang quy chụp đấy ah
    mỗi người mỗi sở thích, nhu cầu khác nhau sẽ tìm ra được điều họ tìm ở các dòng máy khác nhau, canon nikon đều là những lựa chọn tốt, thiết bị là 1 chuyện còn người cầm nó mới quan trọng bác ah

Mình thì không bao giờ mua ca,ni nữa. (Ai cho thì em xin). Có chuyển thì qua P1 hoặc Ha luôn. He,he...

bác phung.hung ! bác đừng chơi máy ảnh của người Nhật làm gì ( ca,ni ,Pen,So ...) rồi để họ móc túi bác ,rồi bàn tới bàn lui....chơi Leica cho lành chẳng ai nói.bác ơi!

Quan điểm của mình:
    - Fullframe - CaNi cứ táng không lăn tăn nghĩ ngợi đau đầu.
    - Crop - Pen là hợp lý nhất.
    Còn hiện giờ rất hài lòng với Pentax và mơ về fullframe Pen, keke.

Cám ơn các bác chém nhiệt tình ạ.

Quote Được gửi bởi penkits View Post
    bác phung.hung ! bác đừng chơi máy ảnh của người Nhật làm gì ( ca,ni ,Pen,So ...) rồi để họ móc túi bác ,rồi bàn tới bàn lui....chơi Leica cho lành chẳng ai nói.bác ơi!
    Chắc em đi làm vài năm, đạp xe đạp mua Leica ^^

Quote Được gửi bởi banhmitrung View Post
    Mua 1dsII rồi cầm so với K-x thì thôi cũng chịu bác rồi...Mà FF Canon nó không đi với dàn L/f4 cùi đâu bác phấn đấu lên L/f2.8 đi nó mới xứng tầm 1D serie.
    Quote Được gửi bởi Kingpeace View Post
    Thớt nghĩ gì khi mà lại so sánh Kr + lens MF đời cổ với FF + lens L ?
    Thiết nghĩ bác nên thử mượn 1 bộ k5ii hoặc k3 + DA* của ai đó để trải nghiệm. AF từ thời k30 trở đi đã san bằng khoảng cách giữa pentax với canon nikon rồi, chưa nói đến K3 AF bá đạo.
    Bác so sánh thế này thì ko biết nói sao nữa....
    Không phải là em so sánh hai em nó, em muốn hỏi các bác có K5ii với DA* so sánh với Canon thì thế nào ạ? vì em chưa có điều kiện mượn đồ pentax cầm chơi. Mà tấm ở bài đầu là em có chiếc 1000D ạ.
    Quote Được gửi bởi Reltih View Post

1Ds là FF nhưng nó ra đời cách đây 8-9 năm, nếu bạn khéo tránh khuyết điểm của công nghệ cũ và phát huy ưu điểm của FF thì dĩ nhiên 1Ds sẽ rất tốt, nhưng theo mình thì xét toàn diện, 1Ds sẽ ko bằng các body (FF, crop) đời mới được.

Ko biết bạn so giá ở đâu, chứ hiện tại trên Amazon thì:
    - Canon 300 F4 L là hơn 1400 USD
    - Pentax DA* 300 F4 là 1200 USD (lens này tương thích FF)
    - Canon 70-200 F4 IS là 1300 USD
    - Pentax DA* 50-135 là chưa tới 1100 USD (dùng lens này trên crop thì nói chung là tương đuơng 70-200 F4 trên FF)

Riêng mình thì sẽ ko xài Canon do cảm thấy thiết kế body ko phù hợp, trong khi lại thích các ưu điểm của Pentax (gọn gàng, build tốt, WR, SR trong body, các nút bấm,...). Nếu ko được chọn Pentax thì mình sẽ chuyển qua Nikon.
    Em so sánh giá ở http://www.digitalrev.com/ với TCI và http://www.amazon.co.uk
    Mà em cũng không rõ là lens nào của Pentax cho FF được ạ? (chả may anh ý ra FF).

Em cũng bị dao động vì muốn có cái màn lật ra, thấy có lý ạ. Giá mà chiếc K5 hay K-30 lật màn ra được thì tuyệt.
    Được sửa bởi phung.hung lúc 09:18 AM ngày 26-12-2013

Em nói thật bác có điều kiện mua được 1Ds II + L lens thì chả phải so sánh làm gì cho mệt óc.
    Bác thấy cái body nó ra bao nhiêu năm rồi mà bây giờ giá nó vẫn còn như vậy là đã đủ hiểu đẳng cấp của nó rồi. E cũng đã dùng 70-200/f4 và cả f2.8, cá nhân e thấy f4 cực kỳ đáng đồng tiền bát gạo, gọn nhẹ, nét toàn dải, lấy nét nhanh, giá vừa phải cho lens L.
    Bộ gear của bác quá tuyệt vời rồi, e từng ôm 1 bộ như vậy, không còn gì phải chê ngoài nó nặng quá, không hợp với nhu cầu của mình.
    Máy nào cũng chụp ra được ảnh, miễn cầm cái nào bác thấy sướng là dùng thôi.

74/13/9 Trương Quốc Dung, phường 10, quận Phú Nhuận, Tp HCM
    Mà em cũng không rõ là lens nào của Pentax cho FF được ạ? (chả may anh ý ra FF).
    E bổ sung tí thôi ạ:
    + DA dùng cho Crop
    + FA dùng cho Film Pentax or FF
    + DFA dùng cho cả 02
    + M,A hay Len cũ ngày xưa là dùng cho cả 02 đều được ạ. Kể cả M42 qua mount ( vẫn đo sáng, vẫn báo nét bình thường).

Quote Được gửi bởi phung.hung View Post
    Em so sánh giá ở http://www.digitalrev.com/ với TCI và http://www.amazon.co.uk
    Hàng và giá trên trang web Tixiai hình như 3-4 năm mới update một lần :D Bạn call trực tiếp hoặc lên forums tìm từ các nguồn khác.

Lens nào có chữ F (F, FA, D-FA) thì tương thích FF, còn lens DA thì tùy cái: DA 40 lmt, DA 50, DA* 200, DA* 300, DA* 60-250.

Quote Được gửi bởi tixiai74 View Post
    E bổ sung tí thôi ạ:
    + DA dùng cho Crop
    + FA dùng cho Film Pentax or FF
    + DFA dùng cho cả 02
    + M,A hay Len cũ ngày xưa là dùng cho cả 02 đều được ạ. Kể cả M42 qua mount ( vẫn đo sáng, vẫn báo nét bình thường).
    Theo Pentax thì D = Digital, F = Film, ko phải nói về crop hay FF.

Lens dùng được cho máy Film thì dĩ nhiên tương thích FF, còn lens dùng cho máy digital thì tùy loại. Do hiện giờ Pentax chỉ có crop nên nhiều người hay mặc nhiên cho là D = crop.
    The purpose of life is to end - Agent Smith

http://www.flickr.com/photos/60724148@N00/sets

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng