Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 62

Chủ đề: Pentax và Canon ---

Pentax và Canon ---

Híc. Em tạo topic cũng hơi ngu, cơ mà dạo này bị thằng Canon nó vật quá ạ. Số là em thấy ebay bán con 1Ds II khá rẻ, khuân về dùng, mướn vài chiếc Lờ vào. Phê quá mất ngủ. Nghĩ xem có nên qua Canon không.

Pentax thì em chụp phim rồi lến số , em có K-r, theo em 3 năm từ hồi vào ĐH. Chụp phành phạnh. Em thấy khá hài lòng. Em có vài chiếc MF pentax, như là 50 1.7, 28 2.8, 35-105 3.5 macro, và có vài ống Maymia cắm sang Pentax PK.

Canon thì em có 1Ds II - them em từ 3 tháng trước. Với 70-200 F4. Đang mượn được chiếc kit 24-105 F4 và 17-40 F4 L, khá là ưng. Không biết tại em không có lens cao cấp của pentax để thử hay là do Canon nó "phê"... Cầm ống zoom mà em thấy chất lượng cũng bằng hoặc hơn Pentax.
    Như tấm này em cắm 70-200 F4 L vào 1000D ạ.

Week 2/52: Missing somebody by Agear, on Flickr

Các bác dùng Canon và Pentax rồi cho em ý kiến với.

Em đang khoái vụ chim cò, Em thấy đồ Pentax có vẻ đắt quá. Chiếc 300mm F4 tầm 42tr. Híc, còn cao hơn chiếc 300mm F4 của Canon nhiều. Không biết lợi hại gì hơn hay chỉ là do sản suất ít nên mắc? Lens 50mm với vài chiếc li mít tựt em cũng thấy đắt quá. :(. Canon thì mua bán cũng dễ nữa.

Mà em bị cảm giác, thấy lens canon bán $1.5k thì không thấy mắc lắm, mà nhìn pentax thì hơi bị xót xa.. Chả biết nữa ạ.. Các bác chỉ em với
    Được sửa bởi phung.hung lúc 04:52 AM ngày 25-12-2013

@phung.hung: Ảnh tuyệt bác ạ! Chỉ có thể là Canon!
    Mình nhất trí với tất cả những điều bác viết về Pentax.
    Ý kiến của mình là: "không nên hoãn cái sự sung sướng lại".
    Gần đây, lại hay nghe nói: "Biết có sống được đến ngày mai mà để củ khoai sang ngày mốt!". Vậy nên, "thích là nhích" thôi, bác!
    Canon luôn là sự lựa chọn an toàn nhất, đỡ mệt óc nhất, luôn cho mình cảm giác mình là người khôn ngoan nhất, thuộc về cộng đồng đông đảo nhất, mua bán cũng dễ dàng nhất. Canon luôn vượt trội, đi đầu, luôn đẳng cấp nhất, xuất sắc nhất trong thế giới nhiếp ảnh!
    Chơi Pentax đúng là rất mệt mỏi. Khó đủ thứ. Thèm đủ thứ. Rất tổn thọ vì chờ đợi. Hy vọng rồi thất vọng, kinh niên.
    Cái vụ mòn mỏi chờ bọn "nó" ra máy FF chẳng hạn.
    Dường như bọn "nó" chẳng thèm đếm xỉa quái gì đến bọn tín đồ vốn chẳng nhiều nhặn gì như mình. So với Sony, Fuji cũng chỉ đáng đánh giày, xách dép, nói gì so với Canon, Nikon!
    Bác còn lăn tăn gì nữa, quyết "ngay và luôn" đi thôi.
    Vòng tay yêu thương của Canon lúc nào cũng rộng mở với đủ thứ L nọ L kia trắng nõn trắng nà kìa...
    Còn Pentax, cứ để đó, bọn mình "xử" cho. Chẳng qua chỉ vì nó biết nó là... Pentax nên mới làm tình làm tội nhau đến sống dở chết dở thế này. Hay hớm gì đâu!!!
    Chúc bác thượng lộ bình an!

Quote Được gửi bởi skd268 View Post
    @phung.hung: Ảnh tuyệt bác ạ! Chỉ có thể là Canon!
    Mình nhất trí với tất cả những điều bác viết về Pentax.
    Ý kiến của mình là: "không nên hoãn cái sự sung sướng lại".
    Gần đây, lại hay nghe nói: "Biết có sống được đến ngày mai mà để củ khoai sang ngày mốt!". Vậy nên, "thích là nhích" thôi, bác!
    Canon luôn là sự lựa chọn an toàn nhất, đỡ mệt óc nhất, luôn cho mình cảm giác mình là người khôn ngoan nhất, thuộc về cộng đồng đông đảo nhất, mua bán cũng dễ dàng nhất. Canon luôn vượt trội, đi đầu, luôn đẳng cấp nhất, xuất sắc nhất trong thế giới nhiếp ảnh!
    Chơi Pentax đúng là rất mệt mỏi. Khó đủ thứ. Thèm đủ thứ. Rất tổn thọ vì chờ đợi. Hy vọng rồi thất vọng, kinh niên.
    Cái vụ mòn mỏi chờ bọn "nó" ra máy FF chẳng hạn.
    Dường như bọn "nó" chẳng thèm đếm xỉa quái gì đến bọn tín đồ vốn chẳng nhiều nhặn gì như mình. So với Sony, Fuji cũng chỉ đáng đánh giày, xách dép, nói gì so với Canon, Nikon!
    Bác còn lăn tăn gì nữa, quyết "ngay và luôn" đi thôi.
    Vòng tay yêu thương của Canon lúc nào cũng rộng mở với đủ thứ L nọ L kia trắng nõn trắng nà kìa...
    Còn Pentax, cứ để đó, bọn mình "xử" cho. Chẳng qua chỉ vì nó biết nó là... Pentax nên mới làm tình làm tội nhau đến sống dở chết dở thế này. Hay hớm gì đâu!!!
    Chúc bác thượng lộ bình an!
    e cũng nhất trí với giáo chủ :D

Căn bản chụp là phải thấy thích...cái nào mình thích thì là được rồi......

@skd268: em thì không lăn tăn Canon nhưng lại đang dòm ngó Nikon. Nó mới ra cái retro gì đấy! Hôm rồi bhphoto khuyến mãi ì xèo tiếc là không đủ tiền, nếu không đã rước nó về, rồi mua thêm vài cái nano, AIS chắc là ngất ngây luôn!!!
    Nguyệt lai môn hạ: nhàn.

Mua 1dsII rồi cầm so với K-x thì thôi cũng chịu bác rồi...Mà FF Canon nó không đi với dàn L/f4 cùi đâu bác phấn đấu lên L/f2.8 đi nó mới xứng tầm 1D serie.

Bạn so K-r và 1 đống lens MF cũ (rất gọn nhẹ) với 1Ds và lens L (kích thước, khối lượng khủng bố) thì khập khiễn quá.

1Ds là FF nhưng nó ra đời cách đây 8-9 năm, nếu bạn khéo tránh khuyết điểm của công nghệ cũ và phát huy ưu điểm của FF thì dĩ nhiên 1Ds sẽ rất tốt, nhưng theo mình thì xét toàn diện, 1Ds sẽ ko bằng các body (FF, crop) đời mới được.

Em đang khoái vụ chim cò, Em thấy đồ Pentax có vẻ đắt quá. Chiếc 300mm F4 tầm 42tr. Híc, còn cao hơn chiếc 300mm F4 của Canon nhiều. Không biết lợi hại gì hơn hay chỉ là do sản suất ít nên mắc? Lens 50mm với vài chiếc li mít tựt em cũng thấy đắt quá. :(. Canon thì mua bán cũng dễ nữa.
    Ko biết bạn so giá ở đâu, chứ hiện tại trên Amazon thì:
    - Canon 300 F4 L là hơn 1400 USD
    - Pentax DA* 300 F4 là 1200 USD (lens này tương thích FF)
    - Canon 70-200 F4 IS là 1300 USD
    - Pentax DA* 50-135 là chưa tới 1100 USD (dùng lens này trên crop thì nói chung là tương đuơng 70-200 F4 trên FF)

Theo bạn nói thì bạn ngầm định lens Pentax phải rẻ hơn lens Canon. Theo mình thì mắc hay rẻ phải tùy vào phẩm chất của lens chứ ko phải cái hiệu.

Hiện nay xu hướng của Pentax là làm sao để người dùng luôn đem theo được bộ DSLR bên mình ==> máy móc phải gọn nhẹ mà vẫn giữ phẩm chất tốt. Do đó, body Pentax luôn gọn gàng, săn chắc, weather resistance. Lens thì có bộ DA limited với build và IQ tốt nhưng lại rất nhỏ gọn, kèm theo đó là các lens weather resistance giá bình dân.

Còn Ni-Ca nói chung thì dàn lens phong phú, bao trùm các tiêu cự, khẩu lớn nhưng lại bự, nặng. Nếu đem hết cả bộ L, N bên mình thì rất vất vả, trừ khi bạn có bà con với Lý Đức. Lens bình dân thì lại ko có weather resistance.

Nhưng cái quan trọng vẫn là chính bản thân bạn. Nếu bạn muốn giống đa số mọi người, dễ mua bán, thích Canon, quan trọng là đã mua Canon thì xài Canon là phải rồi, còn phải thắc mắc gì nữa. Nếu bạn đang xài Canon và thấy có vài chỗ ko hài lòng nên muốn thay đổi, hoặc mới bước chân vào thế giới DSLR, thì lên đây thắc mắc sẽ hợp lý hơn.

Riêng mình thì sẽ ko xài Canon do cảm thấy thiết kế body ko phù hợp, trong khi lại thích các ưu điểm của Pentax (gọn gàng, build tốt, WR, SR trong body, các nút bấm,...). Nếu ko được chọn Pentax thì mình sẽ chuyển qua Nikon.
    Được sửa bởi Reltih lúc 10:43 AM ngày 25-12-2013
    The purpose of life is to end - Agent Smith

http://www.flickr.com/photos/60724148@N00/sets

Ăn chơi không sợ mưa rơi - nếu ngại mưa ướt body thì chuyển ngay qua Canon là hợp lý nhất.
    Thích Ricoh & Yêu Pentax

Anh TCI là đại diện Pentax tại VN mà sao lại nói vậy, thiệt tình...
    The purpose of life is to end - Agent Smith

http://www.flickr.com/photos/60724148@N00/sets

Quote Được gửi bởi Reltih View Post
    Anh TCI là đại diện Pentax tại VN mà sao lại nói vậy, thiệt tình...
    Reltih@ không phải của mình thì chẳng nên giữ - thôi thì thuận theo thời "Ca" vậy .. nhưng mà đâu chỉ có mình anh. hhihi
    Thích Ricoh & Yêu Pentax

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng