Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Chào các bác mình cần tư vấn 1 tý.

Chào các bác mình cần tư vấn 1 tý.

Mình tính mua 1 em fuji để sử dụng hàng ngày và đi du lịch mà thấy có mấy dòng máy mà phân vân quá nên nhờ các bác lên tư vấn dùm.
    1. fuji X-m1+16-50
    2. fuji x-a1+16-50
    3, fuji x20
    Em thì đang nghiêng về con x20 hơn, mong các bác cho em đôi lời khuyên.
    5Dii 17-35 40 50 28-135 70-200

Bác không nói rõ kinh phí nên cũng hơi khó tư vấn. Nếu bác thích xài fuji thì mình phân tích ưu nhược của từng opt rồi bác lựa chọn:

- XM1+16-50 & XA1+16-50: không bàn về giá tiền, thì 2 bộ này linh hoạt hơn so với X20 vì có thể thay lens cho từng mục đích, bù lại thì sẽ cồng kềnh hơn, còn về chất ảnh thì sensor tốt hơn X20 nên ảnh cũng tốt hơn.

- X20: nhỏ gọn tiện dụng, thiết kế đẹp so với các máy PnS, có dãy zoom dài hơn so với 2 bộ trên, bù lại chất lượng ảnh không bằng.

Tuy nhiên, dù em là người chơi và yêu thích Fuji, nhưng em cũng khuyên bác nếu chọn X20 thì bác cũng nên tham khảo thêm con Sony RX100 hoặc RX100 II, em đánh giá 2 con Sony này cao hơn Fuji X20, đặc biệt là nhỏ gọn dễ nhét túi hơn X20.

Mình cũng định chơi thêm 1 em Fuji, nhưng chưa có tìm hiểu nhiều về vấn đề ảnh RAW của nó. Có nghe nói là Fuji chụp JPG lại đẹp hơn RAW vì giữ được chất màu Fuji còn RAW thì không?

Quote Được gửi bởi onelight View Post
    Mình cũng định chơi thêm 1 em Fuji, nhưng chưa có tìm hiểu nhiều về vấn đề ảnh RAW của nó. Có nghe nói là Fuji chụp JPG lại đẹp hơn RAW vì giữ được chất màu Fuji còn RAW thì không?
    Thực ra JPG đẹp hơn RAW thì chưa hẳn, nhưng đúng là lấy JPG OOC thì ảnh ra tone màu rất riêng của Fuji. Nguyên nhân theo cá nhân em do Fuji chưa có 1 phần mềm riêng của hãng để đọc tốt nhất file RAW của mình, vì vậy khi dùng các phần mềm 3rd khác convert từ RAW > JPG thì các phần mềm này áp picture style của họ lên ảnh > ảnh ra không giống được như JPG OOC (tốt hay xấu hơn là vấn đề khác).

Ví dụ như lúc xài Canon, file RAW được convert sang JPG bằng Camera Raw của Adobe không bao giờ giống được RAW > JPG bằng DPP của Canon. Trong buổi offline vừa rồi với Fujifilm, em cũng có nêu vấn đề này với hãng, mong muốn hãng nghiên cứu cho ra phần mềm convert RAW của chính Fujifilm, đọc tốt nhất và áp đúng picture style của Fuji lên ảnh.

Về sự khác biệt thế nào thì em có 1 số file chụp trong buổi off (chụp song song JPG + RAW) bác cần thì đem usb ghé em chép cho bác nghiên cứu. Ở đây em post minh họa một ví dụ cho bác xem thử:

Đây là link file jpg & raw của ảnh trên:
    JPG: http://www.flickr.com/photos/longnx/...n/photostream/
    RAW: http://www.flickr.com/photos/longnx/...n/photostream/
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 02:31 PM ngày 04-01-2014

Bác chủ thớt làm 1 bộ X_M1 đi,mình đang muốn lên X-E1 nên muốn bán.nhận xét chung là nếu bạn ko cần chụp hình qua EVF thì cầm X-M1 màu nâu nhìn rất đẹp.mình mới mua mà bán lại cũng tiếc-nhưng ko có ống ngắm chụp khó chịu thật-toàn bị run tay.

Quote Được gửi bởi win98-cd125 View Post
    Bác chủ thớt làm 1 bộ X_M1 đi,mình đang muốn lên X-E1 nên muốn bán.nhận xét chung là nếu bạn ko cần chụp hình qua EVF thì cầm X-M1 màu nâu nhìn rất đẹp.mình mới mua mà bán lại cũng tiếc-nhưng ko có ống ngắm chụp khó chịu thật-toàn bị run tay.
    X-M1 của bạn mua shop nào, khi nào? Có trong thời điểm khuyến mãi mua 18 f2 giá 4tr không? Đang quan tâm (vừa sms bạn)

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Thực ra JPG đẹp hơn RAW thì chưa hẳn, nhưng đúng là lấy JPG OOC thì ảnh ra tone màu rất riêng của Fuji. Nguyên nhân theo cá nhân em do Fuji chưa có 1 phần mềm riêng của hãng để đọc tốt nhất file RAW của mình, vì vậy khi dùng các phần mềm 3rd khác convert từ RAW > JPG thì các phần mềm này áp picture style của họ lên ảnh > ảnh ra không giống được như JPG OOC (tốt hay xấu hơn là vấn đề khác).

Ví dụ như lúc xài Canon, file RAW được convert sang JPG bằng Camera Raw của Adobe không bao giờ giống được RAW > JPG bằng DPP của Canon. Trong buổi offline vừa rồi với Fujifilm, em cũng có nêu vấn đề này với hãng, mong muốn hãng nghiên cứu cho ra phần mềm convert RAW của chính Fujifilm, đọc tốt nhất và áp đúng picture style của Fuji lên ảnh.

Về sự khác biệt thế nào thì em có 1 số file chụp trong buổi off (chụp song song JPG + RAW) bác cần thì đem usb ghé em chép cho bác nghiên cứu. Ở đây em post minh họa một ví dụ cho bác xem thử:

Đây là link file jpg & raw của ảnh trên:
    JPG: http://www.flickr.com/photos/longnx/...n/photostream/
    RAW: http://www.flickr.com/photos/longnx/...n/photostream/
    JPG OOC nghĩa là gì vậy bác? Xem ảnh thì đúng là màu JPG rực hơn RAW.

OOC = out of camera. Tức là file jpeg này được lấy thẳng từ camera up lên chứ chưa qua PS hay bất kỳ trình chỉnh sửa ảnh nào. Em nêu rõ như vầy vì đôi khi cùng là file JPEG lấy từ camera ra, nhưng khi mở lên bằng PS để resize mà không để ý thì có thể bị PS tự động chuyển color space, khi resize không để ý các chế độ Bicubic...vô tình cũng sẽ làm ảnh hưởng đến ảnh.

Vì vậy, khi nói JPEG OOC tức là nói file xuất thẳng từ camera chưa qua bất kỳ tác động nào có thể làm ảnh hưởng, sai lệch so với file gốc. Em thấy trên các forum nhiếp ảnh khác hay dùng từ này nên em cũng dùng theo.

Còn file khi up lên Flickr rồi load về có bị sai lệch do bị Flickr tác động so với file gốc ban đầu trong máy ảnh hay không thì cái này em chưa rõ.

Ảnh Jpeg của Fuji màu ra đậm hơn RAW. Nếu bác nào chụp cần chi tiết, ví dụ hoa cỏ, chân dung. Thì em nghĩ nên chụp RAW, em đã thử nghiệm và thấy RAW cho màu chính xác lắm, nhất là màu đỏ, Jpeg sẽ làm đậm hơn.
    Chụp phong cảnh thì Jpeg có lẽ hợp. Riêng em chụp RAW, dùng phần mềm đi kèm máy, apply chức năng film V2 là có màu rực rỡ. Nếu muốn màu dịu cho chân dung thì có các portrait 1,2... Nói chung là hài lòng với phần mềm đi kèm. Em ko có PS hay LR để vọc, vì ko biết sài.