Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: 60D hay 7D?

60D hay 7D?

Mình đang định tậu con 60D hoặc 7D để thay cho con T2i cũ kĩ. Mọi người nếu có kinh nghiệm sử dụng và hình ảnh minh họa, xin vui long chỉ dạy.

Giữ t2i mua lens lên 7d với 60d làm gì lên lên 5d hay 1dm2n

Quote Được gửi bởi lvmnhien View Post
    Mình đang định tậu con 60D hoặc 7D để thay cho con T2i cũ kĩ. Mọi người nếu có kinh nghiệm sử dụng và hình ảnh minh họa, xin vui long chỉ dạy.
    Mình thấy về chất ảnh thì 2 em này như nhau và như T2i luôn, nhưng khi từ 500D chuyển lên 60D thấy chụp tiện hơn nhờ có màn hình phụ và 2 bánh lăn, iso lẻ, pin tốt hơn, cầm vừa tay, còn 7D so với 60D mình thấy hơn lấy nét và khả năng điều chỉnh focus lens củng khá hay. Còn nếu bạn có điều kiện tí lên 70D có wifi và gps thì càng tiện nữa, thấy giá used cũng tầm 18-19
    Canon 60D + Sigma 17-50 f2.8 OS HSM + 50 f1.8 ---> Hiện tại thế là đủ ^^

T2i = 550? cũng ko cũ kĩ đâu bác àh. bác cứ mua thêm lens, rùi lên FF lun. Dòng xxD đc cái chỉnh thông số nhanh hơn xxxD thôi àh, chứ ảnh ọt e thấy cũng thế :D. Riêng 7D là về tốc độ (2 chip Digic), chứ chất lượng cũng thế àh. Bác hoặc mua lens, hoặc lên FF thôi ^^
    trắng tay :(

Quote Được gửi bởi lvmnhien View Post
    Thấy các bác khác tư vấn loạn hết cả lên trong khi không hề biết bác chủ chụp gì. Vì câu hỏi "chụp gì" rất quan trọng. Mỗi máy có những tính năng phù hợp cho thể loại đối tượng nhất định. Cứ tư vấn một cách mù quáng mà không có đầy đủ thông tin và cân nhắc kỹ càng là không nên.

Vì bác chủ không nói là bác muốn chụp gì nên em đặt ra một số tính huống như sau:

- Nếu bác chủ chỉ hay chụp phong cảnh, chụp người, đường phố, du lịch....v.v..những thứ không cần đến tốc độ cao và hệ thống lấy nét cao cấp thì nên giữ con T2i hiện tại và đầu tư vào ống kính. Về chất ảnh, em không nghĩ bác sẽ thấy sự cải thiện đáng kể nếu mua 60D hoặc 7D. Điểm khác biệt lớn nhất là 7D có hệ thống lấy nét rất tốt, bắn liên thanh nhanh hơn nhiều nên có ưu thế đặc biệt cho chụp thể thao, động vật chuyển động nhanh. Còn khi chụp trong các tình huống thông thường sự khác biệt về lấy nét là không nhiều, không đáng để đầu tư. 7D cũng có cái hơn nữa là thân máy chắc chắn, thiết kế các nút điều khiển tiện dụng hơn. Tuy nhiên trong các tình huống thông thường, không cần đến tốc độ thao tác nhanh, em không nghĩ đâu tư nâng cấp là đáng giá.

- Tuy nhiên nếu bác chủ chụp nhiều các thứ chuyển động nhanh (thể thao, chim chóc, thú vật...v..v..) và cần có một hệ thống lấy nét tốt và tốc độ chụp liên thanh nhanh để chộp được khoảnh khắc thì nên đâu tư cho 7D (bỏ qua 60D vì con này lưng lửng giữa chừng). Các lý do thì như đã phân tích ở trên.

Góp ý của em là như thế, mua gì thì hoàn toàn phụ thuộc vào nhu cầu của bác vì không phải cứ nâng cấp mày thì sẽ làm ảnh mình tốt hơn. Mình là người chụp còn cái máy chỉ là phương tiện và phương tiện chỉ giúp mình tạo ra sản phẩm tốt khi nó có những tính năng phù hợp với nhu cầu.
    Được sửa bởi tarzan1234 lúc 01:52 AM ngày 20-12-2013
    Canon 6D|16-35 F4|40 F2.8 Pancake|24-105 F4|430EX
    Gitzo Series 2|Velbon Carmagne|RRS L-Plate

quay mv thì 60 có màn hình xoay , 7d nó hệ thống lấy nét khá lắm vậy thôi, chứ ảnh ọt thì lên đến tầm này khác gì nhiều đâu ợ, bác đầu tư lens hợp lý hơn
    7D-1D=6D> Nòng 50mm f1.4 > 24 - 105mm f4 L :11:

Cảm ơn mọi người đã góp ý. Đúng là về chất lượng hình ảnh thì T2i cũng tương đương với 60D và 7D. Tại mìnhcũng muốn có cái body chắc chắn hơn xíu và khả năng tài chính không mấy rộng rãi gì, nên tạm thời chỉ mơ crop những dòng cũ. Mình thì cái gì cũng chụp, từ người đến cảnh, thấy gì hay hay thì bấm máy thôi. Có lẽ tạm thời góp nhặt để mua mấy con lens tốt tốt.

Cùng câu hỏi, nói như mấy bác tư vấn thì em cũng rõ rồi. Nhưng mà còn 600D của e nó lấy nét khá kém, chất lượng body thì xuống quá. Muốn đổi nhưng mà lên FF thì không đủ xiền, ráng lắm cũng chỉ lên 7D thôi. Lens em xài có fix 50 Sig và 24 105 rồi nên chỉ cân nhắc body thôi.
    6D + 600D + 35A + 50 + 430ExII + vài hạt bụi...