Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Khả năng hoạt động của máy ảnh dưới thời tiết khắc nghiệt?

Khả năng hoạt động của máy ảnh dưới thời tiết khắc nghiệt?

Đợt này khu vực miền núi phía Bắc Việt Nam rất lạnh, 1 số nơi như Sapa và lân cận có tuyết rơi dầy (có lẽ lần đầu ở nước ta tuyết rơi dầy đến vậy) nhiệt độ có lúc đã xuống 0 độ C. Người dân du lịch đã đổ về đây thưởng ngoạn, trong đó gần như ai cũng có mang máy chụp ảnh để ghi lại những hình ảnh thú vị này.
    Em thắc mắc dưới điều kiện thời tiết vậy thì máy ảnh các loại từ compact cho đến chuyên nghiệp sẽ hoạt động thế nào?
    Các bác đã trải nghiệm xin chia sẻ thông tin thú vị và thực tế nhé!
    Cụ thể máy dòng nào, model nào, trong điều kiện thời tiết cụ thể thì còn hoạt động/ chập chờn/ tắt ngúm luôn, thời lượng pin có bị ảnh hưởng bởi nhiệt độ không?
    Xin chờ những thông tin thú vị từ các bác ^^
    [ảnh minh họa cho có chút không khí, sưu tầm từ net]

Được sửa bởi BinhInfocus lúc 04:53 PM ngày 18-12-2013

Pentax có máy ảnh DSLR + pin chụp được ở nhiệt độ này, anh quên mất model gì rồi.
    Nhưng còn lens Pentax có AF được không thì anh không chắc. Tán gẫu mà. Hehehehehehehe.
    Chúc Bình An
    FaceBook

anh Toại: dạ, em post ở mục tán ngẫu cho anh em thoái mái trao đổi anh ạ. Nhờ các bác trải nghiệm rồi chia sẽ, để có khi mình gặp hoàn cảnh này, lấy máy hình ra mà nó tắt ngúm thì tiếc lắm!

Cứ cầm mấy con DSRL và compact đồng loạt ra để dưới tuyết, chụp vài phát là biết ngay "ẻm" nào trụ nổi ^-^. Mà nếu canon thì lấy mấy con 1d3, 1d4 hoặc Nikon D3, D4 là bảo đảm tương thích với thời tiết sapa thôi! Tán gẫu mà...^-^
    "Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"

5d mark2; pin theo máy, phơi đêm trong nhiệt độ -4 độ C; sau khi phơi mấy tấm khoảng 25-30s thấy hoạt động vẫn bình thường...không biết có khác gì với điều kiện bình thường hay không vì mình tèo trước khi máy tèo.... gắn máy lên tripod chụp đc mấy shot là mình đã chịu không nổi, dọn máy lên xe ngồi luôn.... :p
    Còn ham chơi

mình cũng thắc mắc giống như bạn, đọc bình luận của m.n giờ mới hiểu được thêm tí

Em đã dùng máy Nikon D200/ D700 chụp tuyết ở âm 15 độ C thấy vẫn chụp OK. Chỉ có lần xà D1X dùng pin Ni-MH thì rất mau hết pin nhưng nếu là Lithium thì đỡ hơn nhiều.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Không biết mấy dòng mirroless của Sony, Fuji có chịu nỗi điều kiện này không hả các bác.

Hôm trước em có xem qua hình ảnh quảng cáo camera của Pentax được các NAG đem chụp ở Bắc cực & rừng Amazon .. mà em quên mất nằm ở đâu, để tìm thấy em up bổ sung. Mấy anh bên TiXiAi tranh thủ quảng cáo nào, Pentax nổi tiếng chuyện này mà ..hihi
    K3 em có cầm chụp test qua, ngon à nha! :-)

Có mấy đoạn clips mấy bác xem cho vui :

http://www.youtube.com/watch?v=zY7bNMpsdfY

http://www.youtube.com/watch?v=PNG0DsX6Rno

Em trích nguồn từ Youtube ah!
    MINH TRÍ CAMERA
    Chuyên ship hàng từ Mỹ

Trời mà còn có tuyết rơi được thì đâu có phải lạnh gì ghê gớm đâu.
    Chẳng cần phải tới 5D hay 1d, con D3100 của em vẫn hoạt động bình thường dưới trời tuyết.
    Tóm lại em sử dụng nhiều lần rồi mà không thấy có sự khác biệt gì.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng