Trang 793 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 293693743783791792793794795803 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 7,921 đến 7,930 / 8133

Chủ đề: Góc ảnh full frame cho Sony (A850, A900, RX1, A7, A7R...) và film 35mm của Minolta.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Ảnh nóng hổi từ 100-400GM đây, mới chụp hôm qua.

200-600mm cũng là 1 lựa chọn tốt đó.

K7R00573 by kevinle4230, on Flickr
    Cảm ơn bác đã cho ý kiến! Xem ảnh của bác kevinle4230 lúc nào cũng nghiền.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Bác đã đi rồi thì nên mua luôn vé Photography cho đã. Và nếu thích có thể mua thêm vé tour. Thêm có CAD100 một ngày. Và có vé Photography rồi còn có thể mua thêm tour Hot Ramp, họ dẫn mình đến tận mấy chiếc jets này đậu chụp đã luôn.

Em chụp Minolta 135mm là vì ống đó là dài nhất lúc đó. Sau đó em chuyển sang Nikkor 100-300 cũng MF, cũng khác vất vả khi chụp MF. Và giờ có Sigma 100-400mm với a7III thì vừa có AF khá tốt và chụp cũng đỡ hơn. Bác mà mua vé tour Hot Ramp thì chụp jets dưới đất cũng đã.
    Dạ, để sang tháng em xem mua vé, có bác chỉ em mới biết được điều đó.
    Chiều nay ống 70-200 của em mới về từ Sony Canada (powered by Gentec) vì em gọi lên Broadway không có, trên web Henry's báo không sẵn hàng.

Xin cảm ơn các bác đã tư vấn!

Em chụp thử 1 tấm trong nhà dưới ánh đèn LED

DSC06108 by Trantucuong, on Flickr

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Mổi lần nhìn hình Sony RX1R1 thần thánh của Bác blurrist là một lần đau. Vì nếu Sony RX1R3 nó ra sớm thì giờ em đâu phải khổ sở với cái Q2. Jpeg của Q2 quá tệ. Mà chụp RAW thì kéo màu toàn cho thảm hoạ.

Sony A7RII + Zeiss 1.8/55

DSC8842 by Romeo (TM), on Flickr
    Em cũng rất hài lòng với cái rx1r này. Nhỏ gọn mà hình râdt được.
    Bác có q2 là mơ ước của tớ đấy.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi Trantucuong View Post
    Cảm ơn bác đã cho ý kiến! Xem ảnh của bác kevinle4230 lúc nào cũng nghiền.

Dạ, để sang tháng em xem mua vé, có bác chỉ em mới biết được điều đó.
    Chiều nay ống 70-200 của em mới về từ Sony Canada (powered by Gentec) vì em gọi lên Broadway không có, trên web Henry's báo không sẵn hàng.

Xin cảm ơn các bác đã tư vấn!

Em chụp thử 1 tấm trong nhà dưới ánh đèn LED

DSC06108 by Trantucuong, on Flickr
    Chúc mừng bác Trantucuong nhé.
    Abbotsford năm nay ngoài các đội jet em còn thấy cả mấy chiếc cánh quạt thời WW2 nữa. Khá hấp dẫn.

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Em cũng rất hài lòng với cái rx1r này. Nhỏ gọn mà hình râdt được.
    Bác có q2 là mơ ước của tớ đấy.
    Em thấy 2 bác blurristBonVoyage đổi máy cho nhau đi. haha Người mê RX1R thì được đúng máy, người mơ ước Leica cũng vậy, vẹn đôi đường...
    hm...

Năm nay không ngắm hoa anh đào nở nhưng bù lại được ngắm phượng tím...
    mùa phượng tím by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Bác Bonvoyage chờ rx1r3 không được mới mua q2. Như vậy là cả cái rx1r2 còn bỏ qua chứ đừng nói cái đời đầu của anh.
    Ô Mai Gát

Tớ lại có dịp dùng cái rx1r
    _DSC0834in by blurrist lump, on Flickr
    Ô Mai Gát

Em cũng rất hài lòng với cái rx1r này. Nhỏ gọn mà hình râdt được. Bác có q2 là mơ ước của tớ đấy.
    Em thấy những ai có skills từ advanced trở lên đều mong ước xài Leica. Máy này vào tay Bác blurrist ra hình đẹp lung linh như Bác Văn Khoa. Bác Văn Khoa xài Leica cho ra hình đẹp quá trời. Q2 vào tay dân lơ mơ như em rất uổng. Tính lúc nào rảnh gỏ hỏi Bác Văn Khoa xin vài cái tip làm post processing cho DNG, nhưng bận quá nên thôi để từ từ.

Em thấy 2 bác blurrist và BonVoyage đổi máy cho nhau đi. haha Người mê RX1R thì được đúng máy, người mơ ước Leica cũng vậy, vẹn đôi đường..
    Hehe, Em sẵn sàng đổi với Bác blurrist. Trao đổi gear cũng vui mà, biết đâu học hỏi thêm chút đỉnh. Kẹt là Bác blurrist ở VN, còn em ko sống ở VN. Tương lai nếu có dịp về VN, em sẵn sàng đỗi với Bác blurrist vài tuần thử chơi.

Bác Bonvoyage chờ rx1r3 không được mới mua q2. Như vậy là cả cái rx1r2 còn bỏ qua chứ đừng nói cái đời đầu của anh.
    Ko phải chê RX1R đâu Bác blurrist. Lúc đó Em dang chuẩn bị cho chuyến đi South America. Ngoài hai ống vẫn hay xài cho Sony là Batis18 và Zeiss55, em cần thêm khẩu 28 hay 35. Em cân nhắc nhiều lần giữa Q2(28) & RX1R2(35) để chọn máy nào thích hợp với mình. Chuyến đi sẽ có hiking lên núi, hiking qua sand desert, đi salt flats và mấy thác nước nên máy cần có weather seal. Cuối cùng chọn Leica vì Q2 vừa mới ra có weather seal, trong khi RX1R/RX1R2 ko có. Và cũng thừa nhận em rất tò mò muốn thử Leica.

Leica dễ xài. Menu của nó đơn giản so với menu rừng rậm của Sony. Nhưng muốn cho ra hình đẹp thì ko dễ. Phải chụp RAW và giỏi làm post processing (Lr/Ps). Em ko thời gian ngồi kéo màu cũng như trình Lr quá dở. Chuyến đi chơi nào xài Leica nhiều là hầu như ko có hình treo. Vì mỗi lần nghỉ tới ngồi kéo màu là thấy wải.

Giờ em giới hạn chỉ dùng Leica cho street photography hay đi mấy cái art galery, museum. Còn landscape chủ yếu dùng Sony. Để nếu có lười kéo màu cũng còn có Jpeg để treo. Vả lại, em chỉ là đi chơi thấy gì chụp đó, lưu giữ những nơi mình đã đi qua. Em ko thích hợp ngồi tỉ mỉ kéo màu để cho ra những tấm hình nghệ thuật. Những cái này đòi hỏi phải có thời gian mà em thì ko có.

Tớ lại có dịp dùng cái rx1r _DSC0834in by blurrist lump, on Flickr
    Nhìn tấm hình này em biết ngay bác blurrist đã chụp ở đâu. Qatar em chưa có dịp đi du lịch, nhưng em có thời gian qua Qatar làm việc. Trước đây mỗi năm bay qua đây làm việc 1 tuần, đi liên tục 4 năm. Building em làm việc ngay sát bên Qatar Airport. Công việc của em cũng là làm cho Qatar Airport, nhưng là behind-the-scene work, chứ ko làm ngay trong Airport.

Người ta nói Châu Á có Singapore Airport đẹp nhất, nhưng em lại thấy Qatar Airport đẹp hơn. Cũng ko biết có phải vì làm việc ở đây nhiều nên thấy nó đẹp hơn? Singapore Airport đẹp một cách hiện đại. Còn Qatar đẹp pha trộn giữa một chút hiện đại, một chút cổ điển, một chút Âu+Á+Trung Đông gộp lại.

Đặc biệt, cái Business Lounge trong Airport đồ ăn rất ngon. Vì làm việc cho Airport nên team 4 người của em được phát thẻ ăn uống free trong đây. Ban đầu em hơi e dè vì nghĩ đồ ăn bọn Trung Đông nặng mùi gia vị, chắc ko hợp khẩu. Nhưng qua bửa breakfast đầu tiên em chịu đèn lập tức. Buffet nóng lạnh đều có, chế biến tinh tế kết hợp giữa Âu+Á+Trung đông. Ăn ngon và vừa miệng. Tới giờ ăn thả bộ từ building làm việc qua airport ăn sáng, trưa, chiều, tối. Ăn nhiều mà công việc chỉ ngồi làm office chủ yếu nên một tuần làm việc ở đây xong lúc nào cũng bị tăng ký hehe.

Qatar có khá nhiều kỉ niệm nên hơi lan man. Lúc nào rảnh em móc hình Qatar Airport treo góp vui. Bác blurrist chắc đang đi chơi hay công việc đâu đó. Chúc Bác có chuyến đi vui vẻ

Năm nay không ngắm hoa anh đào nở nhưng bù lại được ngắm phượng tím...
    mùa phượng tím by Joseph luong, on Flickr
    Tấm hình phượng tím đẹp Bác Joseph. Có chuyện cần hỏi í kiến Bác Joseph về mấy cái lens nhưng chưa có thời gian gỏ. Để lúc nào có thời gian gỏ hỏi bên top Sony kia.

---------------------------------------------------------------------

Treo tạm tấm hình sony củ chống lạc trôi.

Sony A7RII + Batis 18 - Cradle Mountain (Tasmania/Australia). Tấm hình này em chụp khoảng 10 tấm vertical rồi ghép pano trong Lr.

DSC0458 - Cradle Mountain Hiking (Tasmania/Australia) by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 10:01 AM ngày 12-07-2022

Bác Bonvoyage
    Em đã định mua cái Leica Q từ 2019. Khi đó nó rẻ, đồ 2nd trên Fred chỉ khoảng $2,000 là có hàng like new lại còn được tặng mấy món đồ linh tinh đi theo. Cuối cùng lại bị mấy ống CZ nó lấy mất tiền.
    Giờ thì toàn thấy rao con Leica Q 2,700-2,800 rất cao. Sony RX1R2 thì vẫn khoảng $1,700.
    Em quá cảnh tại Doha mấy tiếng thôi, trái múi giờ nên không ngủ được, đi vòng vòng chơi quanh sân bay. Tính em dễ nên thấy đồ ăn ngon ngay.
    Tình cờ lại gặp mấy ông Zero cúm tàu lạc loài tại sân bay.
    _DSC0848-Din by blurrist lump, on Flickr
    _DSC0829in by blurrist lump, on Flickr
    _DSC0842in by blurrist lump, on Flickr
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Em thấy những ai có skills từ advanced trở lên đều mong ước xài Leica. Máy này vào tay Bác blurrist ra hình đẹp lung linh như Bác Văn Khoa. Bác Văn Khoa xài Leica cho ra hình đẹp quá trời. Q2 vào tay dân lơ mơ như em thì rất uổng. Tính lúc nào rảnh gỏ hỏi Bác Văn Khoa xin vài cái tip làm post processing cho DNG, nhưng bận quá qúa nên thôi để từ từ.

Leica rất dễ xài. Menu của nó rất đơn giản so với menu rừng rậm của Sony. Nhưng muốn cho ra hình đẹp thì ko dễ. Phải chụp RAW và giỏi làm post processing (Lr/Ps). Em thì ko có thời gian ngồi kéo màu cũng như trình Lr quá dở. Chuyến đi chơi nào xài Leica nhiều là hầu như ko có hình treo. Vì mỗi lần nghỉ tới ngồi kéo màu là thấy wải…
    Trên YouTube có rất nhiều tutorials về LR nhưng nếu bác không có thì giờ thì chịu thua! Em dùng một tấm ảnh sau làm thí dụ để vắn tắt cho cái LR workflow em luôn luôn dùng (LR V. 6.14). Thường em chụp với aperture priority (A), ISO=100, 200 cho ngoài trời.

Ảnh chưa sửa:

L1120069 Original by Dat's Photos, on Flickr

Sau khi Import vào LR.

original by Dat's Photos, on Flickr

Năm thứ mà em hay thay đổi, không nhất thiết theo cùng thứ tự.

1) Thứ nhất là nhóm PresenceClarity, Vibrance, Saturation”, Em cho tất cả +15. Sau đó là nhóm Tone, em bấm nút Auto, nhưng chỉ sửa Contrast thành +15 hoặc +20. Tăng contrast hay Saturation quá sẽ làm màu ảnh trở nên gắt.

adjustments by Dat's Photos, on Flickr

2) Thứ nhì là dùng Graduated Filter để làm một phần của ảnh tối hay sáng lên. Theo thứ tự 3 steps sau, em làm sáng bên tay phải, tối trời đi, và tối bên tay trái. Nhẹ tay thôi, nếu không sẽ mất tự nhiên, chụp bóng râm thì ảnh phải có bóng râm.

graduated filter 1 by Dat's Photos, on Flickr

graduated filter 2 by Dat's Photos, on Flickr

graduated filter 3 by Dat's Photos, on Flickr

3) Tùy theo tấm ảnh, nếu nóng quá thì giảm, lạnh quá thì tăng nhiệt độ. Ở đây em giảm temp bằng cách nhấp mũi tên đi xuống trên bàn phím chừng 3, 4 cái.

WB by Dat's Photos, on Flickr

4) Cắt ảnh theo ý muốn, về bố cục thì em cắt để điểm hội tụ ở 1/3 dọc cũng như ngang. Ở đây em dùng khổ 16x9. Nhớ khóa ổ khóa không thôi sẽ thành free cropping.

crop by Dat's Photos, on Flickr

5) Kéo xuống sẽ thấy Vignette, em luôn luôn làm hơi tối 4 góc để cho ảnh nổi. Không có ảnh minh họa.

Sau đây là ảnh cuối cùng, khác xa ảnh gốc. Ảnh được chụp bằng Leica Q vào khoảng cuối tháng 4 vừa qua tại Thành Phố Deadwood (South Dakota), một phố cổ được thành lập bởi những người đi tìm vàng ở miền Tây nước Mỹ vào thế kỷ thứ 19.

L1120069 Final by Dat's Photos, on Flickr

Mấy lần em cũng tính mua Leica Q2 mà cuối cùng thấy không khả thi nên thôi, thằng em cũng có cái Q2, chắc hôm nào mượn nó đi chụp vòng vòng xem sao.

Thôi các bác xem Sony tiêp'

_7R42024-Edit by kevinle4230, on Flickr
    Gear còn đang thiếu vài món.

Trang 793 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 293693743783791792793794795803 ... Cuối cùngCuối cùng