Trang 735 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 235635685725733734735736737745785 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 7,341 đến 7,350 / 8134

Chủ đề: Góc ảnh full frame cho Sony (A850, A900, RX1, A7, A7R...) và film 35mm của Minolta.

Bán rẻ cái 12-24mm f/4 cho anh cũng là ý hay
    Ô Mai Gát

RX1r

Ô Mai Gát

Chụp với ông già A7

A7 | Tamron 28-75

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    16-35GM - Đó là lý do tại sao em mua nó và 12-24, nhiều người kêu em mua trùng uổng nhưng em thấy 2 lens khác nhau hoàn toàn. Và nên có cả hai mới phê. $3000 cho cái tia đó, hy vọng sẽ được nhiều ảnh đẹp.
    _7R46093 by kevinle4230, on Flickr . 12-24GM, Tấm này em có chụp bracket, _7R46035 by kevinle4230, on Flickr
    Đại dza bán máu chịu chơi. Sao khi tậu 3 đồ chơi mới, lập tức té qua Arizona làm vài quả Horseshoe Bend, demo hai ống dư máu cho bọn bần lông sáng mắt ếch ra. Bravo!!!

Hehe. Joke đó Bác. Đừng nổi máu nóng. Lăn đùng ra heart attack ko ai xài mấy ống mới thì phí.

Giờ tới phần bình loạn. Gỏ đọc cho vui.

Hai tấm này khi em nhìn trên monitor 19" at work và trên iPad Pro, sự khác biệt ko nhiều. Một 9, một 10. Nhưng về nhà coi trên monitor 32"+4K. Sự khác biệt thấy rõ rệt. Tấm 12-24 màu sắc, độ nét bỏ xa tấm 16-35. Đúng như Bác nói, tấm 12-24 nhìn phê hơn. Rating lại thì một 7, một 10.

Có cái thắc mắc. Tấm 12-24, Bác khép khẩu xuống f22. Trong khi tấm 16-35 khép khẩu f16. Ai cũng biết càng khép khẩu nhỏ xuống, cho tia càng dài và rỏ. Vậy nếu tấm 16-35, Bác khép khẩu xuống f22 như tấm kia, biết đâu tia cũng dài như vậy? Just a thought. Có thể có lí do nào đó Bác ko khép khẩu xuống nhiều chăng?

3000 đô cho cái tia đẹp, mắc hay rẻ? Vẫn còn rẻ chán. Em bỏ ra 5000 còn chưa cho được cái tia nào ra hồn (ặc, dân lười nó vậy).

Nhưng có thể hiểu vì sao Bác mua luôn hai ống. Nếu mua một ống, tối về nằm ngủ vác chân trên trán, thở dài wondering. Kiểu như, ôm một em trong tay, nhưng vẫn đầu óc vẫn còn nghỉ đến em kia. Heck! Có khả năng ôm luôn hai em một lần ông tới luôn bác tài. Đỡ phải mệt não.

Chúc mừng Bác Kevin với loạt đồ chơi mới. Chắc sẽ còn nhiều cơ hội chim ngưỡng siu phẩm của Bác từ những ống mới. Thank you Bác đã cho mọi người mở mắt với hai tấm hình đẹp

Ngoài lề chút, bỏ qua những technicalitites (màu sắc, độ nét, tia etc) của hai ống, em thấy chụp Horseshoe Bend xài ống 16 là vừa. Hoặc nếu prefer dùng ống 12, em sẽ crop lại chút ít.

Horseshoe Bend đẹp chính là nhờ sông Colorado xanh thẫm lượn vòng quanh. Góc hình 12 quá rộng, lấy toàn bộ núi bao quanh làm cho dòng sông nhỏ lại như một con kênh nhỏ. In my humble opinion, núi nhiều quá, hình nhìn hơi khô khan. Ống 16 cho sông Colorado lớn hơn, nhìn hài hòa hơn giữa núi và nước, giữa cứng và mềm, giữa động và tĩnh. Hình sẽ dịu đi và đẹp hơn.

Nói chung cả hai tấm đều có cái đẹp riêng, tùy taste của mỗi người. Nhưng nếu có cơ hội chụp Horseshoe Bend, em chắc chắn sẽ làm vậy.
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 02:33 PM ngày 24-09-2020

...

Laguna Colorada (Red Lagoon ~ Hồ/Đầm Đỏ?) là một trong những must-see natural wonders của Bolivia bên cạnh Salar De Uyni (Salt Flats). Hồ nước mặn này khá cạn, nằm ở vườn quốc gia Eduardo Avaroa Andean Fauna của Bolivia, gần biên giới Chile.

Hồ này nổi tiếng vì có màu đỏ như máu và có nhiều con Flamingos (Cò?). Folklore dân gian lưu truyền, màu đỏ của Hồ là blood of the Gods. Nhưng những nhà khoa học tin rằng màu đỏ này chính là do algae và những khoáng chất minerals trong nước tạo nên.

Màu sắc của hồ thay đổi tùy thuộc vào khí hậu, ánh sáng và thời gian trong ngày. Hôm em đi hồ nước khá trong, ko có được màu đỏ như mong muốn. Số đen. Dân phượt đến đây chụp Hồ Đỏ khá nhiều. Dân pro mang súng ống tele hạng nặng canh chụp Flamingos nhìn rất đã mắt. Mấy Bác khoái chụp chim/cò có cơ hội đến đây phê hơn lên thiên đường.

Laguna Colorada (Red Lagoon) - Hồ Đỏ (Bolivia)

DSC01265 - Laguna Colorada (Bolivia) by Romeo (TM), on Flickr

Eduardo Avaroa Andean Fauna National Reserve - Vườn Quốc Gia Eduardo Avaroa Andean Fauna (Bolivia)

DSC01252 - Eduardo Avaroa Reserve (Bolivia) by Romeo (TM), on Flickr

Hình Laguna Colorada từ net

Được sửa bởi BonVoyage lúc 05:58 AM ngày 08-05-2021

Đọc còm bác Voyager đã quá!

Em cuối cùng cũng không chịu nổi cái ngàm cơ. Sau khi ngâm cứu, trên quan điểm ngon bổ rẻ, tự nhủ CZ 35mm F/2.8 tốt chán và đã mua nó để chụp AF trên A7s.
    Hôm nay phát huy được chụp liveview của Sony. Người đông, em cứ giơ máy qua đầu mà phơ là có hình. Với Nikon thì em phải chụp mò, ước lượng khung hình và điểm lấy nét.
    Được sửa bởi blurrist lúc 11:07 PM ngày 05-09-2020 Reason: Thêm hình
    Ô Mai Gát

[img]Mã phi by hoai_duy80, trên Flickr[/img]
    Được sửa bởi saigonnho64 lúc 08:29 PM ngày 05-09-2020

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Đọc còm bác Voyager đã quá!
    Em cũng giống bác blurrist :-)

Có một trong hai cái ống siêu rộng GM của bác Kevin là sướng lắm rồi chứ làm sao dám mơ đến 2. Nhờ bác Kevin em mới được mở mắt xem hình so sánh với 2 lens. Con 12-24 thì mới hơn nên nhỉnh hơn 16-35mm cũng đúng. Nghe nói Sony làm một lớp coating mới ở thấu kính giúp chống flare & ghosting. Xem hình của bác thì quả thật đúng như vậy. Tìm hoài không thấy flare hoặc ghosting đâu cả. Con 16-35 control flare cũng khá tốt, nhưng vẫn bị chút ít. Thấy hình 12-24 cũng contrast hơn và rõ nét hơn.
    Em chưa dùng lens wide nên không ngờ giữa 12 vs 16 khác biệt nhiều vậy.
    Bác Kevin về làm một "review so sánh" chơi cho vui đi bác.
    Hóng thêm hình bác.

Hôm nay đổi hướng sang b&w.
    untitled by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Đại dza bán máu quá chịu chơi. Sao khi tậu 3 cái đồ chơi mới, lập tức té qua Grand Canyon Arizona làm vài quả Horseshoe Bend, demo hai cái ống dư máu cho bọn bần lông sáng mắt ếch ra. Bravo!!!

Hehe. Joke đó Bác. Đừng nổi máu nóng. Lăn đùng ra heart attack ko ai xài mấy ống mới thì phí.

Giờ tới phần bình loạn. Gỏ đọc cho vui.

Hai tấm này khi em nhìn trên monitor 19" at work và trên iPad Pro, sự khác biệt ko nhiều. Một 9, một 10. Nhưng về nhà coi trên monitor 32"+4K. Sự khác biệt thấy rõ rệt. Tấm 12-24 màu sắc, độ nét bỏ xa tấm 16-35. Đúng như Bác nói, tấm 12-24 nhìn phê hơn. Rating lại thì một 7, một 10.

Có cái thắc mắc. Tấm 12-24, Bác khép khẩu xuống f22. Trong khi tấm 16-35 khép khẩu f16. Ai cũng biết càng khép khẩu nhỏ xuống, cho tia càng dài và rỏ. Vậy nếu tấm 16-35, Bác khép khẩu xuống f22 như tấm kia, biết đâu tia cũng dài như vậy? Just a thought. Có thể có lí do nào đó Bác ko khép khẩu xuống nhiều chăng?

3000 đô cho cái tia đẹp, mắc hay rẻ? Vẫn còn rẻ chán. Em bỏ ra 5000 còn chưa cho được cái tia nào ra hồn (ặc, dân lười nó vậy).

Nhưng có thể hiểu vì sao Bác mua luôn hai ống. Nếu mua một ống, tối về nằm ngủ vác chân trên trán, thở dài wondering. Kiểu như, ôm một em trong tay, nhưng vẫn đầu óc vẫn còn nghỉ đến em kia. Heck! Có khả năng ôm luôn hai em một lần thì ông tới luôn bác tài. Đỡ phải mệt não.

Chúc mừng Bác Kevin với loạt đồ chơi mới. Chắc sẽ còn nhiều cơ hội chim ngưỡng siu phẩm của Bác từ những ống mới. Thank you Bác đã cho mọi người mở mắt với hai tấm hình đẹp

Ngoài lề chút, bỏ qua những technicalitites (màu sắc, độ nét, tia etc) của hai ống, em thấy chụp Horseshoe Bend xài ống 16 là vừa. Hoặc nếu prefer dùng ống 12, thì em sẽ crop lại chút ít.

Horseshoe Bend đẹp chính là nhờ sông Colorado xanh thẫm lượn vòng quanh. Góc hình 12 quá rộng, lấy toàn bộ núi bao quanh làm cho dòng sông nhỏ lại như một con kênh nhỏ. In my humble opinion, núi nhiều quá, hình nhìn hơi khô khan. Ống 16 cho sông Colorado lớn hơn, nhìn hài hòa hơn giữa núi và nước, giữa cứng và mềm, giữa động và tĩnh. Hình sẽ dịu đi và đẹp hơn.

Nói chung cả hai tấm đều có cái đẹp riêng, tùy taste của mỗi người. Nhưng nếu có cơ hội chụp Horseshoe Bend, em chắc chắn sẽ làm vậy.
    Em mua cả 2 lens vì tính là vào The Wave đi bốc thăm xem có đủ may mắn để vào không nhưng cuối cùng bốc thăm hai ngày đều thua. Tức quá nên mới chạy sang Horseshoe Bend để thử lens.

Để hôm nào rảnh em sẽ chụp cả 2 với cùng khẩu, setting, để mọi người xem có sự khác biệt hay không.

Bolivia của bác đã quá, em đã đi ngang hồ muối Bonneville ở Utah mà hôm đó không có nước nên nhìn không đã lắm. Hy vọng 1 ngày nào đó sẽ được đến Bollivia thăm quan.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Em cũng giống bác blurrist :-)

Có một trong hai cái ống siêu rộng GM của bác Kevin là sướng lắm rồi chứ làm sao dám mơ đến 2. Nhờ bác Kevin em mới được mở mắt xem hình so sánh với 2 lens. Con 12-24 thì mới hơn nên nhỉnh hơn 16-35mm cũng đúng. Nghe nói Sony làm một lớp coating mới ở thấu kính giúp chống flare & ghosting. Xem hình của bác thì quả thật đúng như vậy. Tìm hoài không thấy flare hoặc ghosting đâu cả. Con 16-35 control flare cũng khá tốt, nhưng vẫn bị chút ít. Thấy hình 12-24 cũng contrast hơn và rõ nét hơn.
    Em chưa dùng lens wide nên không ngờ giữa 12 vs 16 khác biệt nhiều vậy.
    Bác Kevin về làm một "review so sánh" chơi cho vui đi bác.
    Hóng thêm hình bác.

Tấm chụp với 16-35 thì em dùng LEE filter nên có thể chất lượng ảnh bị thay đổi. Để hôm nào em chụp không filter để so sánh nhé.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Trang 735 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 235635685725733734735736737745785 ... Cuối cùngCuối cùng