Trang 788 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 288688738778786787788789790798 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 7,871 đến 7,880 / 8137

Chủ đề: Góc ảnh full frame cho Sony (A850, A900, RX1, A7, A7R...) và film 35mm của Minolta.

Hình cũ từ cái Sony RX1r. Nó gọn nhẹ, hình chơi được nên cứ bỏ ba lô đi làm thôi, hay hay là chụp.
    _DSC2025in by blurrist lump, on Flickr
    Ô Mai Gát

Chúc mừng bác Kevin thêm một ống GM vào collection. Lens này bokeh đặc biệt. Em cũng hóng hình portrait ngoài trời của bác với 100mm STF này.

Em thì chỉ đến G thôi. Có cái 20mm G thấy rất thích. Giờ 16-35mm F4 ra thấy rất nhỏ gọn để du lịch. Hy vọng tương lai Sony ra cái 24-70 F4 G để thay cái Zony F4 hiện nay.

Mấy hôm nay bận rộn quá chưa có lên tấm nào. Hôm nay lên một tấm em chụp khi ở VT.

Dreams by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Bác Joshep hay nghiên cứu gear, em hỏi so sánh a7r3 và a7c thế nào nhỉ. Giá 2 con này same same nhau.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Bác trangtucuong đến Vancouver chơi rồi à. Em ở đây mấy chục năm mà vẫn chưa bước đến đó bao giờ. Đang tính lên lịch đi Vancouver và tỉnh Alberta chơi nhưng gặp omicron nên hoãn lại. Em tính đi Vancouver tháng 3,4 để xem hoa anh đào nở. Nghe nói rất đẹp.
    Anh đào nở rất đẹp nhưng trong tuần em không đi được, mấy cuối tuần nay mưa suốt nên cái đẹp bị mất đi phần nào. Em gửi bác vài tấm hình mới chụp hôm nay

West 22nd Avenue
    DSC05866 by Trantucuong, on Flickr

Stanley Park
    20220402_220935 by Trantucuong, on Flickr

Quote Được gửi bởi Trantucuong View Post
    Anh đào nở rất đẹp nhưng trong tuần em không đi được, mấy cuối tuần nay mưa suốt nên cái đẹp bị mất đi phần nào. Em gửi bác vài tấm hình mới chụp hôm nay
    Cảnh hoa anh đào nở đẹp lắm bác Trantucuong. Ở Vancouver trồng nhiều loại hoa anh đào nên cả tháng sẽ gặp những loại anh đào khác nhau đua nở. Kể cũng lạ, em đi ngắm hoa anh đào ở Mỹ, ở Nhật mà Vancouver mà em lại chưa đi. Cám ơn bác share hình

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Bác Joshep hay nghiên cứu gear, em hỏi so sánh a7r3 và a7c thế nào nhỉ. Giá 2 con này same same nhau.
    Em thì chỉ nhớ những khác biệt này thôi bác blurrist:
    - a7R3 và a7c khác nhau đầu tiên là MP. a7R3 dùng 42MP (same sensor với a7R2), và con a7c dùng 24MP (same với a7m3 của em). So sánh kích cỡ thì a7C bị "gọt" đi cái phần nhô cao EVF, và thay vào đó sony để evf bên góc trái. Vì vậy. nhìn nhỏ gọn hơn.
    - Nhưng evf nghe nói a7c nhỏ và không thoải mái so với các dòng a7. Còn a7R3 thì EVF ngon lành và rõ hơn nhiều. Điểm yếu của a7C em nghĩ là cái evf này.
    - a7c không có front dial để chỉnh khẩu, tốc. Chỉ còn lại 2 dial ở phía sau.
    - LCD thì a7r3 chỉ flip lên xuống như a7s của bác, còn a7c thì vô tư 360 độ. Cái này thì bác tha hồ chụp selfie ;-)
    - Về video thì em không quan tâm mấy nên không để ý. Nhưng em nhớ a7c có thể dùng với program Calatyst Browse của Sony để điều chỉnh lại chống rung sau khi quay, nhưng hình như phải quay với ss 1/1000 trở lên thì phải. Và hình như a7c hỗ trợ cả nhận diện khuôn mặt khi quay video nên ngon lành hơn a7R3 và a7m3 của em.
    - Nhưng điểm mạnh nhất của a7c khi so với a7R3 và a7m3 là sử dụng hệ thống AF mới nhất: Real-time Tracking. Em chỉ thử sơ qua Real-tim Tracking ở tiệm camera lúc trước và thấy nó làm việc rất tốt, dễ sử dụng. Chụp sẽ như focus and recompose style khi xưa, khác ở chỗ là bây giờ nó sẽ Tracking khi mình recompose và rất chính xác.
    hm...

Lâu quá không làm panorama. Hôm nay lục lại thấy hồi đó em có chụp 25 tấm mà chưa ghép lại. Chắc vì lúc đó máy tính chạy chậm quá nên em lười.
    Hình chụp ở Đền Đức Mẹ Bãi Dâu lúc chiều.

Đức Mẹ Bãi Dâu by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Em thì chỉ nhớ những khác biệt này thôi bác blurrist:
    - a7R3 và a7c khác nhau đầu tiên là MP. a7R3 dùng 42MP (same sensor với a7R2), và con a7c dùng 24MP (same với a7m3 của em). So sánh kích cỡ thì a7C bị "gọt" đi cái phần nhô cao EVF, và thay vào đó sony để evf bên góc trái. Vì vậy. nhìn nhỏ gọn hơn.
    - Nhưng evf nghe nói a7c nhỏ và không thoải mái so với các dòng a7. Còn a7R3 thì EVF ngon lành và rõ hơn nhiều. Điểm yếu của a7C em nghĩ là cái evf này.
    - a7c không có front dial để chỉnh khẩu, tốc. Chỉ còn lại 2 dial ở phía sau.
    - LCD thì a7r3 chỉ flip lên xuống như a7s của bác, còn a7c thì vô tư 360 độ. Cái này thì bác tha hồ chụp selfie ;-)
    - Về video thì em không quan tâm mấy nên không để ý. Nhưng em nhớ a7c có thể dùng với program Calatyst Browse của Sony để điều chỉnh lại chống rung sau khi quay, nhưng hình như phải quay với ss 1/1000 trở lên thì phải. Và hình như a7c hỗ trợ cả nhận diện khuôn mặt khi quay video nên ngon lành hơn a7R3 và a7m3 của em.
    - Nhưng điểm mạnh nhất của a7c khi so với a7R3 và a7m3 là sử dụng hệ thống AF mới nhất: Real-time Tracking. Em chỉ thử sơ qua Real-tim Tracking ở tiệm camera lúc trước và thấy nó làm việc rất tốt, dễ sử dụng. Chụp sẽ như focus and recompose style khi xưa, khác ở chỗ là bây giờ nó sẽ Tracking khi mình recompose và rất chính xác.
    Cảm ơn bác Joseph. Như vậy thì cái a7c đ đấy. Em thì selfie bằng điện thoại, chưa chụp qua evf bao giờ. 24mp thoải mái chơi mạng rồi, máy cao nhất 36mp em có cũng phải resize về 1350px trước khi post.
    Ô Mai Gát

Lâu quá không làm panorama. Hôm nay lục lại thấy hồi đó em có chụp 25 tấm mà chưa ghép lại. Chắc vì lúc đó máy tính chạy chậm quá nên em lười.
    Hình chụp ở Đền Đức Mẹ Bãi Dâu lúc chiều.

Đức Mẹ Bãi Dâu by Joseph luong, on Flickr
    Đẹp lắm bác Joseph.
    Em khi cần pano thì sử dụng cái Gigapano chứ ít dùng ps. Nó có nhiều cái hay để chỉnh manual cho ưng ý người dùng.
    Em thì dốt nên bỏ qua hết các tính năng hay ho đó, dùng mỗi stitch/merge mà thôi.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Đẹp lắm bác Joseph.
    Em khi cần pano thì sử dụng cái Gigapano chứ ít dùng ps. Nó có nhiều cái hay để chỉnh manual cho ưng ý người dùng.
    Em thì dốt nên bỏ qua hết các tính năng hay ho đó, dùng mỗi stitch/merge mà thôi.
    Em thì cũng lâu rồi không chụp pano. Máy laptop lúc trước nó ráp pano chậm quá nên em lười dùng. Em cũng không chuyên chụp pano nên xài Lr thấy cũng ổn. Với lại em đang trả $/tháng cho Adobe nên phải dùng cho đáng đồng tiền.

Khi a7c ra thì em thấy nó cũng là một cái máy hợp lý cho em đi du lịch, nhưng cái evf làm em thấy hơi chán nên thôi. Đến a7iv ra thì Sony tăng giá cao quá nên em thấy cũng chưa mua nổi, nên thôi em chắc dùng a7III thêm vài năm nữa xem sao. Sony thì cứ khoảng 2-3 năm là update model mới. Chắc em đợi a7V ra luôn :-)

Đang ngồi balcony thấy có ánh sáng ở dưới bãi đá. Em lấy camera chụp trời tối mịt xem sao. Cũng không rõ anh này đang làm gì, chắc chuẩn bị giăng câu?!?
    VNM09194 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Tám tiếp về pano
    Em trước ếch tềnh tệch vụ này. Vào fred mới biết nodal focus point này nọ.
    Công nhận mấy anh khoai tây nghiên cứu tường tận rất chuyên nghiệp về vấn đề được quan tâm.
    Điều này cần học hỏi.
    Ô Mai Gát

Trang 788 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 288688738778786787788789790798 ... Cuối cùngCuối cùng