Trang 725 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 225625675715723724725726727735775 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 7,241 đến 7,250 / 8137

Chủ đề: Góc ảnh full frame cho Sony (A850, A900, RX1, A7, A7R...) và film 35mm của Minolta.

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    bác joseph luong mf cao thủ chứ đâu vừa.
    Em không thấy ví dụ nào đúng điều em còm trong thread trước. Hình dưới đây là con ong bay vào chỗ hoa tường vy. Bác sẽ không thể nào focus với rx1r được vì nó quá bé mà chỉ có thể prefocus vào chùm hoa vào đợi nó bay vào.
    Sáng nay, em còn bị back focus với nhiều hình chụp hoa, có lẽ do độ tương phản thấp vào ánh sáng lóa, quá khó với rx1r. Em đã tưởng máy bị focus issue, về reset lại máy, thử lại và chấp nhận hạn chế của nó.
    Em nhớ không nhầm thì focus vào nhụy hoa màu vàng, báo nét đèn màu xanh rồi. Xem trên máy thì lại là vào con ong phía sau.
    Máy nhỏ không có fine tuning như trên dslr. Nếu bị missfocus mang đi sửa thì bộn tiền.
    RX1R hình như chỉ có contrast detect AF, nên đúng như bác nói bị sai focus khi độ tương phản thấp.
    Mấy cái a7/R đời đầu hay bị vấn đề focus. a7 em dùng lúc xưa thì thấy bị hunting nhiều trong trời tối nhưng đỡ hơn với a7R. Vì đời đầu 7R chỉ có CDAF only, còn a7 thì hybrid CDAF + PDAF.

em muốn hỏi bác joseph luong nên dùng lens wide nào cho sony theo tiêu chí p/p tốt (em mà hỏi kl thì cứ use the best đuối lắm ;))
    1. Voigtlander nokton 35mm f1.4 giá 15,5 triệu
    2. Voigtlander nokton 40mm f1.2 giá 22,8 triệu
    3. Sigma 35mm f/1.4 dg hsm art giá 15,9 triệu

hoặc có thể mua 2nd lens tốt hơn trên fred với số tiền trong khoảng 3 ống trên rồi ship về
    ---
    update: Em thêm lens 28mm f/2 giá 8,7 triệu vào danh sách ngắm nghía

cảm ơn bác sẽ trả lời

Bác hỏi thì đương nhiên em sẽ trả lời :-) Nhưng có giúp được bác không thì em không biết nha.
    Trước tiên nếu bác hỏi về lens thì chắc cũng đã tậu một a7 hay 9 gì rồi. Chúc mừng bác có thêm đồ chơi.
    Em thì ưu tiên AF lens nên các lens MF như Voigtlander Nokton em ít để ý, cũng ít đọc review nên không biết/đoán được p/p nó ra sao. Em nghĩ khẩu lớn và với giá đó thì quá tốt. Nhất là khi các thấu kính với thiết kế mới thì chắc IQ cũng cao.

Sigma 35 DG HSM là lens DSLR và Sigma lúc đó họ cho ra các lens này với ngàm chuyển FE sony thôi. Vì vậy nó không khác gì các Sigma 35 DG HSM của Canon & Nikon. Gắn lên a7 chắc sẽ bị nặng phần đầu, không cân bằng với mirrorless. Các lens Sigma sau này thiết kế cho mirrorless sẽ có thêm "DN". Vd: Sigma 35mm f/1.2 DG DN (cái này thì hỏi bác KL :-D). Nhưng bây giờ giá brand new trên BH chỉ có 700USD. Nếu không ngại to nặng thì em thấy giá quá tốt ở tầm các lens khẩu lớn 1.4/1.2.

FE 28mm f/2 em đã dùng qua. Nhỏ, gọn, khẩu lớn. Gắn lên a7 cầm rất vừa tay. IQ cũng khá. Khuyết điểm thì lens flare, vignette, và CA. Hai cái cuối thì chỉnh sửa được chứ lens flare thì chịu. Và cũng vì vậy giá thì bác thấy tương đối rẻ hơn.
    Nhưng em lỡ quen với IQ của sony zeiss 55mm nên khi dùng 28mm thấy khác xa. Cuối cùng em vẫn trở về với 55mm.
    Em có vài tấm RAW chụp với a7 đời đầu. Share với bác để tham khảo thêm: https://drive.google.com/drive/folde...Ci?usp=sharing

Còn nếu bác chịu dùng f/1.8 thì em nghĩ Sony 35mm F/1.8 là lựa chọn tốt.
    Hoặc dùng MF lens Nikon của bác lắp thêm ngàm vào chụp với Sony cũng ngon. Em nhớ hình như bác có Otus mà
    hm...

Em muốn hỏi bác Joseph luong nên dùng lens wide nào cho Sony theo tiêu chí P/P tốt (em mà hỏi KL thì cứ use the best đuối lắm ;))
    1. Voigtlander Nokton 35mm F1.4 giá 15,5 triệu
    2. Voigtlander NOKTON 40mm F1.2 giá 22,8 triệu
    3. Sigma 35mm F/1.4 DG HSM Art giá 15,9 triệu

Hoặc có thể mua 2nd lens tốt hơn trên Fred với số tiền trong khoảng 3 ống trên rồi ship về
    ---
    Update: Em thêm lens 28mm F/2 giá 8,7 triệu vào danh sách ngắm nghía

Cảm ơn bác sẽ trả lời
    khặc khặc, anh làm em mém sặc luôn. Nhà nghèo mới phải mua đồ best, vì mua một lần thôi. Còn dư giả mới chơi đủ loại, bán, rồi mua tiếp.

Anh có thể coi nè,

Sony FE 20mm F1.8G
    Sony FE 24mm F1.4 G Master.
    Zeiss Batis 18mm F2.8

Bản thân em sử dụng Sony 12-24mm G thấy OK lắm, đảm bảo đủ wide.

;) Lại vào con đường nghiện ngập là khổ đó anh.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Hôm qua em mua 1 cái đài phun nước nhỏ dụ lũ chim tới, mà tới thiệt. Nên có hình nóng hổi cho anh em xem.

7R401473 by kevinle4230, on Flickr
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    RX1R hình như chỉ có contrast detect AF, nên đúng như bác nói bị sai focus khi độ tương phản thấp.
    Mấy cái a7/R đời đầu hay bị vấn đề focus. a7 em dùng lúc xưa thì thấy bị hunting nhiều trong trời tối nhưng đỡ hơn với a7R. Vì đời đầu 7R chỉ có CDAF only, còn a7 thì hybrid CDAF + PDAF.

Bác hỏi thì đương nhiên em sẽ trả lời :-) Nhưng có giúp được bác không thì em không biết nha.
    Trước tiên nếu bác hỏi về lens thì chắc cũng đã tậu một a7 hay 9 gì rồi. Chúc mừng bác có thêm đồ chơi.
    Em thì ưu tiên AF lens nên các lens MF như Voigtlander Nokton em ít để ý, cũng ít đọc review nên không biết/đoán được p/p nó ra sao. Em nghĩ khẩu lớn và với giá đó thì quá tốt. Nhất là khi các thấu kính với thiết kế mới thì chắc IQ cũng cao.

Sigma 35 DG HSM là lens DSLR và Sigma lúc đó họ cho ra các lens này với ngàm chuyển FE sony thôi. Vì vậy nó không khác gì các Sigma 35 DG HSM của Canon & Nikon. Gắn lên a7 chắc sẽ bị nặng phần đầu, không cân bằng với mirrorless. Các lens Sigma sau này thiết kế cho mirrorless sẽ có thêm "DN". Vd: Sigma 35mm f/1.2 DG DN (cái này thì hỏi bác KL :-D). Nhưng bây giờ giá brand new trên BH chỉ có 700USD. Nếu không ngại to nặng thì em thấy giá quá tốt ở tầm các lens khẩu lớn 1.4/1.2.

FE 28mm f/2 em đã dùng qua. Nhỏ, gọn, khẩu lớn. Gắn lên a7 cầm rất vừa tay. IQ cũng khá. Khuyết điểm thì lens flare, vignette, và CA. Hai cái cuối thì chỉnh sửa được chứ lens flare thì chịu. Và cũng vì vậy giá thì bác thấy tương đối rẻ hơn.
    Nhưng em lỡ quen với IQ của sony zeiss 55mm nên khi dùng 28mm thấy khác xa. Cuối cùng em vẫn trở về với 55mm.
    Em có vài tấm RAW chụp với a7 đời đầu. Share với bác để tham khảo thêm: https://drive.google.com/drive/folde...Ci?usp=sharing

Còn nếu bác chịu dùng f/1.8 thì em nghĩ Sony 35mm F/1.8 là lựa chọn tốt.
    Hoặc dùng MF lens Nikon của bác lắp thêm ngàm vào chụp với Sony cũng ngon. Em nhớ hình như bác có Otus mà
    Cảm ơn bác đã trả lời rất nhanh.
    Ngàm thì em phải có để tận dụng đám ống ngàm F sẵn có, cả Nikkor và CZ.
    Tuy nhiên em cũng muốn có ống không phải qua ngàm.
    Em sẽ tìm hiểu ống 35mmF/1.8 như gợi ý của bác.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    khặc khặc, anh làm em mém sặc luôn. Nhà nghèo mới phải mua đồ best, vì mua một lần thôi. Còn dư giả mới chơi đủ loại, bán, rồi mua tiếp.

Anh có thể coi nè,

Sony FE 20mm F1.8G
    Sony FE 24mm F1.4 G Master.
    Zeiss Batis 18mm F2.8

Bản thân em sử dụng Sony 12-24mm G thấy OK lắm, đảm bảo đủ wide.

;) Lại vào con đường nghiện ngập là khổ đó anh.
    Cảm ơn em đã mở rộng list mua sắm
    Ưu tiên mua ống fix, khẩu lớn cái đã. Thấy ổn, có thể chơi lâu dài thì mua thêm kính chưa muộn.
    Anh cũng mê con 24G mà mắc quá nên tạm bỏ ra ngoài.
    Ô Mai Gát

Hôm qua em mua 1 cái đài phun nước nhỏ dụ lũ chim tới, mà tới thiệt. Nên có hình nóng hổi cho anh em xem.
    Chụp chim với cái đài phun nước coi bộ hạp nhãn anh hơn cái feeder.
    Ráng căn me lúc chúng nó xà xuống tắm tung tóa nước thì tuyệt cú mèo.
    Ô Mai Gát

Saigapore đón tháng 7 bằng buổi sáng mây mù ảm đạm.
    #RX1r

Ô Mai Gát

#RX1r
    Ô Mai Gát

7R401473 by kevinle4230, on Flickr
    Tấm này hay quá bác kevinle. Nó đã đến uống thì chắc sớm muộn gì cũng sẽ nhảy vào tắm.

Còn fountain tự chế nhà em đem ra năm nay thu hoạch cũng khá. Điều mới học được là mấy con American Robin này rất mê tắm. Mỗi ngày mấy con thay phiên nhau nhảy vào nên chụp cũng được nhiều ảnh.

american robin by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Pretty tốt bác JL
    Chắc nó ham tắm quá nên mặc kệ bác tới gần hả. Bác có phải ngụy trang gì không hay chúng quá dạn dĩ.
    Ô Mai Gát

Trang 725 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 225625675715723724725726727735775 ... Cuối cùngCuối cùng