Trang 676 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 176576626666674675676677678686726776 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 6,751 đến 6,760 / 8137

Chủ đề: Góc ảnh full frame cho Sony (A850, A900, RX1, A7, A7R...) và film 35mm của Minolta.

Em nghĩ các preset của Aurora họ cố tình làm over mọi thứ là vì cho ảnh HDR. Em rất ít khi chụp HDR vì thấy tốn kém thời gian quá và chưa có software tốt để làm. Hơn nữa khi cần thì DR của Sony thấy cũng đủ.
    Nhưng giờ có software HDR quá tốt nên khi đi đâu chơi chắc cũng để ý chụp vài tấm để về ghép HDR chơi cho vui.

Hôm nay em chuyển sang hoài cổ chút. 2 tuần trước em lấy đồng hổ quả lắc ra để châm dầu nên sẵn tiện lấy máy gắn thêm extension tube làm tấm close-up cho vui.
    Edit với preset Vintage trong LR.
    Clockwork by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Hôm nay em đã thành công "biến" chiếc a7 của em thành a7Rmk2 !!
    Nói nghe cho vui chứ em chỉ là ghép 4 tấm pano lại, bởi vậy tấm này có resolution 5618 x 7340 = 41.2MP
    Em vẫn hay chụp pano vì chỉ có 55mm nên nhiều lúc muốn chụp rộng hơn thì phải ghép lại. Nhưng khác với những lần trước là mỗi 4 khúc ghép, em chụp 3 tấm bracket HDR. Tổng cộng chụp hết 12 tấm để có tấm này.

Khi về thì em dùng LR ghép HDR lại thành 4 tấm, sau đó ghép panorama lại ra tấm này. Hôm nay em bỏ vô Aurora thử chơi.
    Inside the Basilica by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Wow, quá đẹp rôi Thánh Joseph Ooops, Ý em nói là Bác quá cao tay chứ em ko dám phong bác làm Thánh. Hehe. Bác chịu tìm tòi thử này thử nọ nên tay nghề càng cao. Chứ dân đả dở + lười như em còn lâu mới cho ra được tấm như vậy. Good job.

Sẵn hỏi Bác có biết chổ nào có thễ mua one-off purchase LR. Em ko xài thường xuyên nên ko muốn mua annual sub. Tính gắn để đó lủc nào hứng thì xài. Mà chắc 1 năm xài đôi lần :-).
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 07:56 PM ngày 18-03-2019

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Sẵn hỏi Bác có biết chổ nào có thễ mua one-off purchase LR. Em ko xài thường xuyên nên ko muốn mua annual sub. Tính gắn để đó lủc nào hứng thì xài. Mà chắc 1 năm xài đôi lần :-).
    Theo em biết thì từ năm nay Adobe đã chính thức bỏ LR phiên bản stand-alone, aka Lightroom 6. Tuy nhiên, vẫn còn nơi bán Lightroom 6 này. Bác thử check amazon xem sao. Nhưng nếu mua version cũ này bác phải lưu ý: Những camera + lens ra đời sau tháng 11/2017 thì Lightroom 6 sẽ không hỗ trợ được. Muốn dùng thì phải dùng software khác như Adobe DNG Converter để chuyển RAW file sang dạng DNG thì mới dùng được LR6. Nếu với gears hiện tại của bác thì LR6 sẽ dùng ok, còn tương lai nếu thêm/upgrade thiết bị thì hơi phiền.

Option thứ 2 là bác dùng Capture One. Có 3 versions:
    - Express Sony: $free - dành cho Sony camera only.
    - Sony Pro: on sale $151CAD (đang sale 50% đến cuối tháng 3). Đây là so sánh khác biệt 2 version.
    - Pro: $413CAD như Sony Pro, khác ở chỗ edit được hết RAW file tất cả camera.

Em cũng đang phân vân với Capture One đây. Trước đây em chưa tính đến Capture One vì không có hỗ trợ HDR như LR, và học thêm một software mới thì cũng lười, nhưng giờ có Aurora HDR rồi nên cũng đang tính khg biết có nên chuyển hay không.

Nếu bác chỉ dùng Sony thì Express hoặc Sony Pro là ngon lành.
    Nhưng Leica Q2 đã ra rồi đó bác, nên em khg biết bác tính sao :-)

Ngoài ra cũng có những software edit khác cũng bán kiểu stand-alone chứ khg phải subscription.
    hm...

Em dùng Affinity, 50$, thấy rất ổn

Thank you Bác dtdan89 và Bác Joseph. Em hỏi cho biết chứ em ko keen và cũng chưa ready làm edit photos. Cái chính là chưa có nhiều thơi gian rảnh. Mới chỉ Aurora thôi em đã mất thời gian khá nhiều về cái vụ missing EXIF. Thử google cũng có vài trường hợp xảy ra nhưng ko ai biết fix thế nào. Tiêu hết 1 weekend còn chưa mò ra tại sao có tấm qua Aurora thì còn EXIF, có tấm lại mất. Dù cùng làm steps như nhau.

Thôi treo vài tấm hình giải trí để thư thả trace tiếp.

Batis 18mm - Bronze statue of deaf man Milo in old town Plovdiv (Bulgaria) - Bức tượng ông già điếc Milo ở phố cổ Plovdiv (Bulgaria). Ông già này là 1 huyền thoại ở Plovidv.

834 - Bronze statue of deaf man Milo in old town Plovdiv (Bulgaria) by Romeo (TM), on Flickr

Street Art in Plovdiv (Bulgaria) - Nghệ thuật đường phố ở Plovdiv (Bulgaria)

614 - Street Art in Plovdiv (Bulgaria) by Romeo (TM), on Flickr

881 - Street Art in Plovdiv (Bulgaria) by Romeo (TM), on Flickr

886 - Street Art in Plovdiv (Bulgaria) by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 10:08 PM ngày 22-03-2019

Đẹp quá anh! Bên Melbourne có vài con phố có graffiti nhưng em chưa viếng thăm đc...sydney 1 vài chỗ thì có nhưng nhỏ thôi..

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Đẹp quá anh! Bên Melbourne có vài con phố có graffiti nhưng em chưa viếng thăm đc...sydney 1 vài chỗ thì có nhưng nhỏ thôi..
    Thank you Bác petertruong83. Bác thích là vui rồi. Europe nhiều street art đẹp lắm Bác. Em còn môt số chụp ở Spain nhưng chưa rảnh sort ra treo lên. Chắc vài tháng nửa bớt việc mới làm được.

@Bác Joseph vào đây reponse dùm. http://www.vnphoto.net/forums/showth...=218470&page=2

@Bác AnVixhn: hình của Bác cái nào cũng đẹp nhưng Bác chẳng bao giờ kèm thông số để dân gà như em được học hỏi. Mấy bữa trước thấy tấm hình Bửu Long của Bác nhìn đẹp, tính hỏi Bác thông số nhưng ngại quá.

@Bác petertruong93: Bác lấp ló hoài trong đây. Bác mạnh dạn sắm cái sony rẻ rẻ rồi vào đây treo hình cho vui. Với skills của Bác + giỏi edit photo, ko cần mua máy đắc tiền hình cũng sẽ đẹp lung linh. Có mấy lần vào box Canon coi hình của Bác mà hình như không khí bên đó ko được vui. Bên box này vui hơn. Ai cũng nice and friendly.

@Bác Joseph, tấm hình này đã qua Aurora của Bác, nhìn sáng láng ko ngờ. Hình gốc em chụp nhìn nhạt nhẽo. Chỉ chọn một trong những presets chứ em ko thời gian ngồi kéo màu. Thank you Bác về Aurora

Zeiss 55 - Costa Brava (Spain)

DSC09181 - Costa Brava (Spain) by Romeo (TM), on Flickr
    tấm này nhìn = màn hình retina sướng mắt thật đó anh...
    Em mới sắm con mac 13inch retina nhỏ gọn rẻ rẻ để thay cho laptop window cũ... nhìn hình này thấy khác hẳn hihi
    Thank you Bác petertruong83. Bác thích là vui rồi. Europe nhiều street art đẹp lắm Bác. Em còn môt số chụp ở Spain nhưng chưa rảnh sort ra treo lên. Chắc vài tháng nửa bớt việc mới làm được.

@Bác Joseph vào đây reponse dùm. http://www.vnphoto.net/forums/showth...=218470&page=2
    Có gì anh update thêm hình châu âu cho em xem với ^_^

Hóng thêm ảnh street shot của anh

Em đã reply rồi bác BonVoygage.

Hôm nay em thêm 1 tấm HDR nữa. Cũng process từ Aurora HDR. Tấm này vẫn còn exif khi export.

Tomb of unknown soldier by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Trang 676 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 176576626666674675676677678686726776 ... Cuối cùngCuối cùng