Trang 666 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 166566616656664665666667668676716766 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 6,651 đến 6,660 / 8137

Chủ đề: Góc ảnh full frame cho Sony (A850, A900, RX1, A7, A7R...) và film 35mm của Minolta.

Con eos R Nó ko chống rung... màu sắc thì có vẽ 5D4 vẫn trội hơn... tất nhiên ko nói đến khả năng hậu kỳ...em cũng chưa mua vội...dạo này cũng bận nên ko gấp lắm vụ mua máy

Mùa đông đang lạnh... có hình a Kelvin vào làm "ấm áp" diễn đàn :-))
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 05:40 AM ngày 17-11-2018

Nhìn vào mấy tấm ảnh của kevinle mà đầu óc cứ nghĩ mông lung, làm quên hết thực tế trong giây lát!

Thực tế là Leica Q-P khác Leica Q ở cái màu đen matte chứ không bóng. Hai điểm khác biệt nữa là không có nhãn hiệu đỏ trước máy và nút bấm to hơn. Bên trong hai máy y hệt nhau.

Em nhấn mạnh một lần nữa về Leica Q: ảnh rất rõ, rõ hơn tất cả lens pro của Nikon, zoom hay fix!

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Nhìn vào mấy tấm ảnh của kevinle mà đầu óc cứ nghĩ mông lung, làm quên hết thực tế trong giây lát!

Thực tế là Leica Q-P khác Leica Q ở cái màu đen matte chứ không bóng. Hai điểm khác biệt nữa là không có nhãn hiệu đỏ trước máy và nút bấm to hơn. Bên trong hai máy y hệt nhau.

Em nhấn mạnh một lần nữa về Leica Q: ảnh rất rõ, rõ hơn tất cả lens pro của Nikon, zoom hay fix!
    Mấy lần em cầm M10, Q rồi lên cả S cuối cùng lại bỏ xuống. Q thì quá đã, nhưng chỉ một tiêu cự. Còn M10 thì là range finder. Em chưa đủ kiên nhẫn chơi. Chắc đợi 1-2 năm nữa để tịnh tâm lại mới chơi Leica được. Còn S system thì em cầm đi trải nghiệm một ngày rồi thất vọng, nên quên hẳn MF của Leica. Cái đà này chắc M11 em lấy vì hy vọng nó có màn trập silence và focus peaking. Sắm một set Leica coi bộ hơi hao máu à. Phải kiếm người bán thận từ bây giờ thôi bác.

PS. Em cũng cầm M10P luôn. Nhưng mê cái Red dot mà bị bỏ đi thì thấy thiếu thiếu. Mất cái đó mất cả linh hồn. Em chơi máy và ngắm nên cần nó đẹp.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Con eos R Nó ko chống rung... màu sắc thì có vẽ 5D4 vẫn trội hơn... tất nhiên ko nói đến khả năng hậu kỳ...em cũng chưa mua vội...dạo này cũng bận nên ko gấp lắm vụ mua máy

Mùa đông đang lạnh... có hình a Kelvin vào làm "ấm áp" diễn đàn :-))
    Thích thì chơi thôi Peter, mua về ngắm cũng không sao.

Hình anh chỉ làm mùa đông Australia nóng hơn thôi, ha ha ha. Vài bữa nữa phải sang Melbourne kiếm model chụp sexy mới được.

Thớt về Sony FF và Minolta mà nói về Leica thì cũng không hợp, em xin lỗi trước.

Không thể lầm lẫn khi mua Leica (thứ ma dze in Dẹc ma ni) và bước đầu thử để biết thích Leica hay không chính là Leica Q. Có lẽ Leica có một patent nào đó về cách pha thủy tinh, họ trộn metal oxides lúc đổ thủy tinh để có cái hue rất khó tả nửa ám khói, nửa lành lạnh như người ta ví là “màu Leica”. Hơn nữa, không thể bỏ qua cái precision machining của Đức, số 1 trên thế giới. Do đó tại sao Leica đắt, nhưng bù lại thì được một tấm ảnh mà các hiệu khác không thể nào đạt đến. Với Leica, không những có tiền mà phải có nhiều tiền. Nhưng khởi đầu, một bước nhỏ có thể làm được là Leica Q; mới đầu không quen 28mm nhưng sau đó ghiền. Hai năm nay nó đi chơi với em khắp nơi (trừ Norway vì lúc đó đang thay ống kính under warranty) và em dùng nó rất nhiều so với Nikon 24-70 dù có đem theo nhưng để trong safety box.

Đang chờ mấy tấm lanscape ở Melbourne do anh Kelvin chụp :D

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Đang chờ mấy tấm lanscape ở Melbourne do anh Kelvin chụp :D
    Lạy trời, tui muốn sang Melbourne chụp model sexy, kiếm đâu ra landscape hả em? Bodyscape thì còn may ra. he he he.

Còn nữa, thấy lâu rồi mà quên sửa, tên anh không có chữ L, chỉ Kevin thôi.

Em làm thêm mấy tấm cho đủ bộ khoe với mấy bác.

KA902197 by kevinle4230, on Flickr

KA902281-Edit by kevinle4230, on Flickr

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Rồi đỏ, hồng, nâu, đen, trắng gì đó các thi` bác tự tìm đi nhé
    Hehe, mục đích của em là muốn làm cho top này sôi động một chút thay vì ngày nào cũng so so và mấy tấm hình mát mẻ của Bác đã làm rất tốt điều này. The best artistic semi-nude photos I've ever seen. Thanks Bro.

Gỏ xong rồi mới thấy mấy tấm mới của Kevin. Ặc, lần này mấy Bác trong đây có ai muốn ném đá Kevin cứ tự nhiên. Em ko có réo hắn post hình hot. Là tự hắn post đó. Dám đầu độc underage. Cho hắn ăn đá đi.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Leica mới ra phiên bản Q mới đấy bác. Hehe. Bác tính sao.
    Chưa tính gì Bác Joseph. Bác có Cam mới nên muốn rủ người khác sắm mới như Bác chứ giề. :-)

Leica Q-P chỉ là same wine, different bottle. Rượu cũ, bình mới của Q. Em vẫn theo dõi Leica Forum everyday. Thực ra, cũng chẳng phải theo dõi gì. Đôi lúc trong chổ làm việc muốn take my mind off work a bit, thì mò vào forum đọc thư giản 5,10 phút. Leica rumour là Q2 sẽ ra 05/2019. Nhưng mọi thứ remain the same, chỉ có bigger sensor (47MP?). Q hay Q-P hiện tại đêu ko có weather seal. Em hy vọng Q2 sẽ có weather seal + flip screen, là hai thứ quan trọng cho một cam đi du lịch. Nhưng bây giờ cả hai điều này đều ko có.

Nếu chuyến đi Niagara Falls vừa rồi (hoàn toàn last minute decision, chứ em ko plan đi Niagara trong work trip), em cầm trên tay Leica Q thay vì A7RII thì thua toàn tập. Vì sao ? Bác ở Canada chắc cũng biết đi Niagara Falls có 2 thứ đáng để trải ngịm nhất là Boat Tour và Helicopter Ride.

- Boat Tour: Boat đi sát gần thác để mọi người cảm giác được sức chảy mạnh mẽ của dòng thác. Ai cũng được trang bị áo mưa, nhưng thực tế thì chẳng nhằm gì. Ban đầu Em nghỉ nếu có bị ướt chắc chỉ ướt cái đầu và tay chân. Nhưng thực ra thì ko vậy. Soaking wet toàn bộ từ đầu đến chân. Vì hơi nước của dòng thác qúa mạnh, bay tứ phía, chứ ko như nước mưa chảy một chiều từ trên xuống. Kết quả mọi người ai cũng gần như ướt đẫm thì cái Cam cầm trên tay, đưa ra chụp thác, cũng ướt đẫm. Dù em đã cẩn thận che bao plastic chung quanh. Nhưng ướt vẫn ướt. Rất may, A7RII có weather seal và thậm chí Batis 18m cũng có weather seal nên Cam vẫn ko hề gì. Cầm Leica Q trong trường hợp này rõ ràng là suicide. Q sẽ tan tành sau Niagara boat tour ngay và luôn.

- Helicopter Ride: Máy bay bay trên trời, nhìn xuống view của thác. Bay cao vậy, tiêu cự 28mm (mà thực ra là 26mm) của Q chụp được thế nào cảnh thác từ trên cao, trong khoang helicopter nhỏ hẹp, góc máy lại quá rộng ? Trong khi A7RII + Zeiss 55mm, em lia máy lia lịa, chụp rất đã tay. Dĩ nhiên nếu có ống tele chụp hình sẽ đẹp hơn. Nhưng đi du lịch chẳng ai muốn vác theo cái của nợ tele lens (nặng & cồng kềng). Zeiss 55mm vừa nhẹ vừa cho ra hình tương đối OK là tốt rồi.

Gỏ dài dòng như vậy chỉ để giải thích Leica Q, in my humble opinion, ko thể là all-in-one Cam, vì nó ko thể cater cho tất cả mọi weather condition (nắng, mưa, bão, tuyết). Một số Leica fan trong Leica forum đã phải bán Q vì Q ko có weather seal. Một yếu tố rất quan trọng cho dân du lịch. Too risky.

Ko biết sang năm Q2 ra em có thay đổi ý và muốn mua ko, chứ bây giờ thì chưa muốn lắm. Time will tell. Bác Joseph cứ típ tục ngóng hỉ :-)

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Em xin post trận tuyết rơi đầu tiên ở Toronto.
    Mới giữa tháng 11 mà Toronto của Bác đã có snow. Canada và Bắc Mỹ năm nay winter đến hơi sớm. Mấy bữa trước coi news thấy có snowstorms bên NY & DC trong khi mấy tuần trước em ở NY & DC trời vẫn mát mẻ, ko có chút gì lạnh. Em vẫn chưa hưởng hết mùa thu của năm nay, nên post tấm hình vớt vát.

#4914: A7RII + 55mm - Upstate New York Fall (tấm này lia máy khi xe đang chạy)

288 by Romeo (TM), on Flickr

P/S: Dự tính nếu có thời gian thong thả em sẽ gỏ một bài về Niagara Falls treo top bên kia. Nhưng cuối năm công việc quá bận, chắc hẹn sang năm. Nghỉ tới lúc phải ngồi rặn chử sao thấy oải. Cũng ko biết mất nhiều thời gian ngồi gỏ, có được bao nhiêu người đọc. Chứ cái bài Danube em post xong, làm top của Bác chìm luôn. Sorry Bác Joseph. :(

Em cũng sorry mấy Bác Bô Lão nếu đọc bài em như nhai sạn vì chêm anh việt đủ kiểu. Thường nếu ko có thời gian chải chuốt câu chử, em nghỉ trong đầu ra chử nào, gỏ chử đó cho lẹ. Bác nào ko thoải mái đọc, hay đọc như nhai sạn, xin bỏ qua bài này dùm. Đa tạ các Bác.
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 03:10 AM ngày 22-11-2018

@BonVoyage: Em phải sorry bác mới đúng vì công lao bác viết bài Danube ở topic bên kia mà em chưa kịp cám ơn. Bác viết rất hay. Em nhớ lúc đó sau khi em đọc xong đã mở hình trong flickr bác xem nên quên luôn reply ở forum. Ấn tượng nhất với em là tấm các đôi giày display. Nếu khg có lời dẫn của bác thì em sẽ khg biết được câu chuyện đó.

Topic đó em để mở để ai rảnh rỗi đi đâu đó, mà khg có nhiều hình ảnh thì vẫn có thể vào chia sẻ vài ba tấm các nơi mình đã qua. Nó cũng như 1 góc nhỏ trong quán cà fê virtual để ACE khi đi đâu chơi về mà thích thì có thể góp vào chia sẻ tán dóc với nhau.
    Em thấy bác đi quá trời mà khg viết ra chia sẻ cũng uổng. Post ảnh thì dễ chứ viết lời dẫn mới khó. Nhưng em thấy hình ảnh có lời dẫn hay hơn gấp chục lần

Để em post hình mẫu này, không mặc đồ, không chịu cạo lông, đang chụp mà con ăn vụn.

A9 và Milvus 85

KA901800 by kevinle4230, on Flickr

Trang 666 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 166566616656664665666667668676716766 ... Cuối cùngCuối cùng