Trang 665 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 165565615655663664665666667675715765 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 6,641 đến 6,650 / 8137

Chủ đề: Góc ảnh full frame cho Sony (A850, A900, RX1, A7, A7R...) và film 35mm của Minolta.

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Bên đây A73 giá cỡ 2.8k auds(speacial deal chỉ cho em thôi) tính ra $ mỹ chăc rẽ hơn...
    nhưng canon ra con mirroless eos R ngon quá :-)) nên em cũng lăn tan...
    Nếu chơi cho biết ... chắc em làm con a7rii... chơi nặng quá hết tiền chơi len...
    Bác thấy cái nào thích hợp cho nhu cầu, và quan trọng là bác mê cái nào thì lấy về trải nghiệm. System nào cũng có cái ưu & khuyết điểm. Như em nhảy lên a7iii thẩy rất khác và phải tập lại thao tác cũng như học lại hoàn toàn với a7iii này, mặc dù em đang chụp Sony. Nếu bác từ Canon nhảy qua thì chắc cũng phải cần một thời gian mới quen đc. Bác kiếm cơm với Canon thì cứ dùng Canon. Nhưng nếu có $ em nghĩ sao khg keep open-mind để trải nghiệm thử các system khác ra sao, hay dở chỗ nào cũng là điều thú vị.

Hôm nay chụp thử sau vườn, chia RAW & JPEG sang 2 khe thẻ riêng biệt. Trong lúc chụp có delete trong camera một số, nhưng khi load lên computer mới biết a7iii chỉ delete jpeg, còn raw giữ nguyên hết ở thẻ kia. Làm em lại phải delete một lần nữa trong computer. Thêm 1 bài học mới :-) Em phải xem lại coi có cách nào delete một lần in-camera mà delete cả RAW+jpeg.

@bác kevinle4230: Với kinh nghiệm & skill của bác, nếu có dịp em mong bác có thể chia sẻ thêm trải nghiệm của bác với a9 này. Có gì hay/dở để dàng cho ACE tham khảo thêm :-)

#4905 Đêm tuyết rơi nhưng sáng nhiệt độ tăng nên tạo ra những icicles (khg biết tiếng Việt mình gọi là gì?) như thế này.

upload thử với Imgur.
    a7III + kit @ 70mm, f/11, 1/125s, ISO500

hm...

Em cảm ơn bác đã chia sẽ!
    Em thèm mấy cái len khẩu lớn giá rẽ của mitakon... mà chỉ có sony mới focus peaking cho manual lens... canon mirroless hình như chửa ra chức năng này

Tấm trên blend màu đẹp... christmas Úc bắt đầu chuyển sang 34-40 C :-))

Em cảm ơn bác đã chia sẽ!
    Em thèm mấy cái len khẩu lớn giá rẽ của mitakon... mà chỉ có sony mới focus peaking cho manual lens... canon mirroless hình như chửa ra chức năng này

Tấm trên blend màu đẹp... christmas Úc bắt đầu chuyển sang 34-40 C :-))
    Hình như EOS R có focus peaking mà. Bác xem video này. Kéo đến 2:45.

Tuy topic là góc ảnh, nhưng em xin phép post 1 video :-)
    a7iii có option S&Q video. Slow and Quick (Chậm & Nhanh). Em có thể chọn quay ở tốc độ 1fps hoặc lên đến 120fps. Và camera sẽ tự động edit lại thành môt video thường với 24fps. Video này em quay 120fps, khi playback ở tốc độ thường (24pfs) thì video sẽ chậm lại khoảng x5 lần.
    Nếu dùng 1fps thì khi video sẽ có hiệu ứng như time-lapse. Cũng là 1 option tiện khi a7iii đã bỏ memory app với app time-lapse.
    S&Q thì chỉ quay ở Full HD chứ khg thể 4k. Cái hay và tiện lợi là camera tự edit lại thành một file mp4.

Em quay với zeiss 55mm.

hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post

@bác kevinle4230: Với kinh nghiệm & skill của bác, nếu có dịp em mong bác có thể chia sẻ thêm trải nghiệm của bác với a9 này. Có gì hay/dở để dàng cho ACE tham khảo thêm :-)
    Mình lấy A9 vì chụp 20 frame/giây, và cái màn hình nhỏ nó tốt hơn cái A7III.

So sánh với Canon 1DX Mark II hoặc 5D Mark IV thì nó phải học cách sử dụng menu hoàn toàn khác. Menu của Sony không dễ sử dụng bằng Canon, ngay cả Nikon cũng rắc rối so với Canon.

Màn hình của A9 không phải touch như 5D mark IV, nên khó chỉnh menu, chỉ touch để focus như 1DX mark II.

Mở máy lên thì phải đợi, không như máy DSLR mà mở là chụp ngay lập tức.

Dù sao thì qua màn hình nhìn không thực bằng kính, nhưng được cái là nhìn gì chụp đó.

Thế mạnh, chụp nhanh, nhỏ gọn, xài adapter được cho tất cả lens Nikon, Canon, Leica, nhưng mình vẫn phải mua thêm một số lens Sony để sử dụng native lens. Có focus peaking, image stabilizer trong máy.

Thế yếu: khởi động chậm so với 1DX mark II, pin chụp ít, quản lý thẻ nhớ hơi dở, chưa đủ lens cho một hệ sinh thái. Adapter đang bị lỗi khi sử dụng lens trên 300mm của Nikon.

Nói chung là một máy tốt, mình đang sử dụng nó thường xuyên vì nhỏ gọn và ít bị để ý, cầm 1DX mark II hay bị dòm ngó.

#4906 y tá xinh đẹp

KA902091-Edit-Edit by kevinle4230, on Flickr

#4907 Và mới bắt quả tang cô hầu phòng nằm trên giường của mình. Bực mình quá nên đã lột đồ của cô hầu phòng ra (vào bộ sau), ha ha ha ha.

KA902195-Edit by kevinle4230, on Flickr
    Gear còn đang thiếu vài món.

Man, mấy tấm hình Bác kevinle4230 treo hot hòn họt, quá rửa mắt cho đám đực rựa. Bánh ngon vậy chụp xong Bác có chén được miếng nào ko. Em người trần mắt thịt chỉ thắc mắc có nhiu đó :-)

Hình như EOS R có focus peaking mà. Bác xem video này. Kéo đến 2:45.
    Đúng là có focus peaking @_@ nhưng với native lens... còn non native lens thì sao nhỉ ....

"Hình như" là with any lens ^_^ https://www.dpreview.com/forums/post/61610339

https://www.fredmiranda.com/forum/topic/1562113/1

Sound promising

Cám ơn bác nhé ^_^
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 06:38 AM ngày 15-11-2018

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Man, mấy tấm hình Bác kevinle4230 treo hot hòn họt, quá rửa mắt cho đám đực rựa. Bánh ngon vậy chụp xong Bác có chén được miếng nào ko. Em người trần mắt thịt chỉ thắc mắc có nhiu đó :-)
    Mình không có thói quen dây dưa với mẫu dù là tình cảm hay thân xác. mối quan hệ chỉ là model và photograher thôi.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Mình không có thói quen dây dưa với mẫu dù là tình cảm hay thân xác. mối quan hệ chỉ là model và photograher thôi.
    @kevinle4230: Em đùa Bác đó. Hình Bác chụp quá đẹp. Tay nghề rất xứng đáng với súng khủng. Tiếp tục treo hình đi Bác. Còn tấm nào hot hơn ko ? :-))))

..Hôm qua chịu khó ngồi Youtube xem 1 video của NAG Mark Galer về Focus system của Sony thấy rất hay. Ông này có một loạt video về camera settings & custom settings Sony. Bác rảnh rỗi thì vào xem ..
    @Bác Joseph, công nhận ông Mark Galer hướng dẫn tương đối dễ hiểu. Xem xong link của Bác, em xem tiếp video khác ông hướng dẫn về A7RII và chỉnh lại một số setup trong Cam. Nhưng cái chán là Bác còn thường xuyên đem máy ra vọc mỗi ngày/tuần, lâu lâu cho ra vài tấm hình nghệ thuật, nên tay nghề của Bác ngày càng cứng. Practice makes perfect. Chứ em thường chỉ khi đi đâu xa (vacations, work trips) em mới rờ tới máy. Tới lúc đó quên nhiều thứ. Nếu ko thời gian refresh lại, cứ AF mà bắn nên gà vẫn cứ gà. Skills làng nhàng vầy đường đi đến Leica còn xa.

#4908 - Fisherman Bastion (Budapest)

1701 by Romeo (TM)
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 05:59 AM ngày 16-11-2018

@kevinle4230: Em đùa Bác đó. Hình Bác chụp quá đẹp. Tay nghề rất xứng đáng với súng khủng. Tiếp tục treo hình đi Bác. Còn tấm nào hot hơn ko ? :-))))
    Cảm ơn bác, mình vẫn cảm thấy chụp chưa đủ đẹp. Còn phải luyện tập nhiều hơn nữa với ánh sáng, pose, và post processing.

#4909 Đầu tiên là Black & White

KA902031 by kevinle4230, on Flickr

#4910 Rồi đến màu đỏ của đồ

KA902069-Edit by kevinle4230, on Flickr

#4911 Đến màu đỏ của ghế

KA902162-Edit-Edit by kevinle4230, on Flickr

#4912 Rồi đỏ, hồng, nâu, đen, trắng gì đó các thi` bác tự tìm đi nhé

KA902300-Edit-2 by kevinle4230, on Flickr

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Mình lấy A9 vì chụp 20 frame/giây, và cái màn hình nhỏ nó tốt hơn cái A7III.

So sánh với Canon 1DX Mark II hoặc 5D Mark IV thì nó phải học cách sử dụng menu hoàn toàn khác. Menu của Sony không dễ sử dụng bằng Canon, ngay cả Nikon cũng rắc rối so với Canon.

Màn hình của A9 không phải touch như 5D mark IV, nên khó chỉnh menu, chỉ touch để focus như 1DX mark II.

Mở máy lên thì phải đợi, không như máy DSLR mà mở là chụp ngay lập tức.

Dù sao thì qua màn hình nhìn không thực bằng kính, nhưng được cái là nhìn gì chụp đó.

Thế mạnh, chụp nhanh, nhỏ gọn, xài adapter được cho tất cả lens Nikon, Canon, Leica, nhưng mình vẫn phải mua thêm một số lens Sony để sử dụng native lens. Có focus peaking, image stabilizer trong máy.

Thế yếu: khởi động chậm so với 1DX mark II, pin chụp ít, quản lý thẻ nhớ hơi dở, chưa đủ lens cho một hệ sinh thái. Adapter đang bị lỗi khi sử dụng lens trên 300mm của Nikon.

Nói chung là một máy tốt, mình đang sử dụng nó thường xuyên vì nhỏ gọn và ít bị để ý, cầm 1DX mark II hay bị dòm ngó.
    Cám ơn bác kevinle4230 với nhận xét của bác, nhất là với kinh nghiệm chụp & sử dụng các dòng máy khác nhau

Đúng là có focus peaking @_@ nhưng với native lens... còn non native lens thì sao nhỉ ....

"Hình như" là with any lens ^_^ https://www.dpreview.com/forums/post/61610339

https://www.fredmiranda.com/forum/topic/1562113/1

Sound promising

Cám ơn bác nhé ^_^
    Xem video thấy focus peaking ngoài colour nổi lên khi focus còn có cái mũi tên (pointer). Khi 2 mũi trái & phải cùng gặp ở giữa là focus đúng thấy rất hay. Sony em chưa thấy có cái này.

@Bác Joseph, công nhận ông Mark Galer hướng dẫn tương đối dễ hiểu. Xem xong link của Bác, em xem tiếp video khác ông hướng dẫn về A7RII và chỉnh lại một số setup trong Cam. Nhưng cái chán là Bác còn thường xuyên đem máy ra vọc mỗi ngày/tuần, lâu lâu cho ra vài tấm hình nghệ thuật, nên tay nghề của Bác ngày càng cứng. Practice makes perfect. Chứ em thường chỉ khi đi đâu xa (vacations, work trips) em mới rờ tới máy. Tới lúc đó quên nhiều thứ. Nếu ko thời gian refresh lại, cứ AF mà bắn nên gà vẫn cứ gà. Skills làng nhàng vầy đường đi đến Leica còn xa.
    Leica mới ra phiên bản Q mới đấy bác. Hehe. Bác tính sao.
    Em cũng vẫn đang xem các video của Mark Galer, rất hay. Và lâu lâu vẫn xem lại vì có vài chỗ mình bỏ sót hoặc refresh lại trí nhớ. Em cũng chỉnh lại một số set up để giúp chụp nhanh hơn cho nhu cầu của mình, nhưng cũng chưa đem ra trải nghiệm đc. Chỉ loay hoay trong vườn nhà nên vẫn chưa test được hết cái hay của máy, nhất là về phần eye-AF & AF-C.
    Rất thích silent shutter, nhưng khg như a9 là có cái khung hình chớp chớp để cho mình biết là đang chụp. Còn a7iii bấm mà giữ là chụp 1 lèo chục tấm như chơi. Khg biết chụp bao nhiêu tấm luôn.

#4913 Em xin post trận tuyết rơi đầu tiên ở Toronto. Lần đầu tuyết rơi lúc nào cũng đẹp. Dần dần vào Đông thì ít háo hức khi thấy tuyết, có khi còn chán. Vì vậy khi có trận tuyết lớn đầu mùa là em thích chụp hơn.
    .....và cũng để giảm nhiệt cho forum sau loạt hình của bác kevinle4230 :-)

First snowfall by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Trang 665 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 165565615655663664665666667675715765 ... Cuối cùngCuối cùng