Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 49

Chủ đề: Fujifilm X-M1 & X-A1 – Bạn cần gì ở một Mirrorless Camera ?

Xin phép bác Bow cho em off-topic tí, vì hôm nay em mới đọc bài so sánh Fullframe - Crop của bác và thấy bác khuyên nên vứt crop đi mà cày FF chỉ vì cái sensor nó to hơn, độ chuyển vùng tốt hơn vậy em cũng có thể nói bác nên vứt FF đi mà chơi Large Format cũng với lý do trên.

Em thì nghĩ chuyện chính yếu ở đây là 1 - giá thành, 2 - khả năng cơ động. Nếu nói như bác thì bao nhiêu anh em chơi ảnh mà ko có tiền lên FF thì tốt nhất là bán máy, nằm nhà đắp chăn và khỏi mơ mộng giấc mơ chơi ảnh nữa hay sao? Nếu ai cũng có điều kiện để chơi FF với N L gì gì đó thì cần gì các hãng phải cho ra đủ dòng máy từ thấp đến cao? Còn nếu đã có thể kiếm tiền từ ảnh thì chả ai lại tiếc tiền mà ko lên FF cho thỏa cái nhu cầu bản thân, về mặt khách hàng thì có lẽ họ cũng chẳng biết FF là gì, và cũng rất ít khi nhận ra sự khác biệt giữa ảnh FF hay Crop để mà complain.
    Về chuyện khả năng cơ động, nhiều khi em cũng chỉ thèm có cái máy nào nó nhỏ nhỏ vừa vừa dễ mang vác, đi chụp lại ít bị chú ý. Xét về tính cơ động rõ ràng cái điện thoại là tiện nhất, nhưng nó lại ko thể cho ra ảnh có chất lượng ở mức mà em chấp nhận được. Vậy em phải giải quyết bài toán tính cơ động và chất lượng ảnh ra sao? Em thì thấy chất lượng giữa FF và Crop chênh nhau ko nhiều, có thể 10/8 hoặc 10/7 nhưng giá thành FF đắt gấp đôi. Còn nếu so điện thoại, máy compact với SLR dù chỉ là dòng crop thì sự chênh lệch giá tiền và chất lượng đều tương xứng.

Vấn đề bác nêu lúc trước từng có status tranh cãi quyết liệt trên facebook. Có nhiều nhiếp ảnh gia thực thụ vào giải thích để những ai chưa hiểu vấn đề có thể hiểu được. Tiếc là bên thua cuộc đã tự xoá status đó nếu ko em đã đưa cho bác xem tham khảo. Em chỉ nói tóm tắt có 2 từ đó là : TRẢI NGHIỆM. Khi trải nghiệm chưa tới người ta sẽ ko phân biệt dc sự khác nhau của công cụ . ví dụ như ai mới chơi nhạc hi-end có thể không phân biệt dược sự khác biệt giữa những cặp loa có giá vài trăm nghìn Usd vơi cặp loa vài nghìn Usd hoăc thậm chí vài triệu VND. Tất nghiên cũng có những người dư tiền có hàng đống thiết bị đắt tiền nhưng không phải ai cũng hiểu rõ giá trị của thiết bi mình đang có có thể làm dc gì.
    Nhiều người nói nhiếp ảnh thì thiết bị không quan trọng mà do người chụp. Câu này chỉ dành cho những ai ít trải nghiệm hoặc chỉ "CHỤP BẰNG MỒM" là chính. những ai làm việc chuyên nghiệp và làm tới một Level nào đó họ sẽ thấy "Thiết bị" quan trọng như thế nào và "Thiết bị phù hợp" quan trọng như thế nào.
    Mong bác tiếp tục chụp ảnh và lưu lại nhưng lơi này của em để sự trải nghiệm của bác sẽ trả lời cho bác.

Xem xong rewiew mà muốn mua fuji quá. Em chủ yếu dùng lens mf 0 biết fuji có hỗ trợ lấy nét với các lens mf 0 vá có nhiều muont chuyển cho các loại lens mf 0 ạ

Quote Được gửi bởi jim011 View Post
    Xem xong rewiew mà muốn mua fuji quá. Em chủ yếu dùng lens mf 0 biết fuji có hỗ trợ lấy nét với các lens mf 0 vá có nhiều muont chuyển cho các loại lens mf 0 ạ
    Mount bi h bán đầy ngoài tt với giá rẻ bèo bác ạh, riêng Fuji có làm Mount xịn cho Leica M (lens voigtlander cũng xài tốt - chung mount), Mount Fujifilm-Leica có ưu điểm chỉnh đc CA, méo, tối góc... khuyết điểm giá mắc.

Fuji hỗ trợ MF rất tốt, đã có peaking color như Sony, các dòng X-E2 có thêm hỗ trợ lấy nét tay kiểu máy film rất hay (chia khung lấy nét làm 3 phần hình, xoay vòng MF khi nào 3 phần chập lại thành 1 thì ảnh đúng nét).

Quote Được gửi bởi Mr.Q View Post
    Mount bi h bán đầy ngoài tt với giá rẻ bèo bác ạh, riêng Fuji có làm Mount xịn cho Leica M (lens voigtlander cũng xài tốt - chung mount), Mount Fujifilm-Leica có ưu điểm chỉnh đc CA, méo, tối góc... khuyết điểm giá mắc.

Fuji hỗ trợ MF rất tốt, đã có peaking color như Sony, các dòng X-E2 có thêm hỗ trợ lấy nét tay kiểu máy film rất hay (chia khung lấy nét làm 3 phần hình, xoay vòng MF khi nào 3 phần chập lại thành 1 thì ảnh đúng nét).
    Có peaking color thì mf hay quá. Cảm ơn bác đã chia sẻ.
    Cho em hỏi thêm chút xíu. Khi chụp trong điều kiện có nắng, 0 có VF mà chụp bằng liveview thì có khó khăn gì với máy fuji x A1, x M1 này không ạ
    Được sửa bởi jim011 lúc 11:09 AM ngày 27-12-2013

Quote Được gửi bởi jim011 View Post
    Có peaking color thì mf hay quá. Cảm ơn bác đã chia sẻ.
    Cho em hỏi thêm chút xíu. Khi chụp trong điều kiện có nắng, 0 có VF mà chụp bằng liveview thì có khó khăn gì với máy fuji x A1, x M1 này không ạ
    Không quá khó đâu bác, màn hình có lớp anti glare, ngoài ra lật lên lật xuống đc mà ^^

@bác BOW hôm bữa có chụp bộ chân dung với diễn viên điện ảnh gì gì ở nhà hát TP (có post lên 4rum), chụp buổi sáng, trời nắng, bác hỏi bác ấy thử.
    Được sửa bởi Mr.Q lúc 01:50 PM ngày 27-12-2013

Sao em có cảm giác mấy tấm này anh bow có crop lại phải không, chứ với khoảng cách như hình đến mẫu mà anh phang f1.4 mà sao vẫn thấy dof khá dày?
    Mơ về 1Dx

cám ơn anh, bài review quá hay, đúng chỗ em đang cần... đọc xong lượm liền em X-A1 thôi

Quote Được gửi bởi nghesibungbu View Post
    Sao em có cảm giác mấy tấm này anh bow có crop lại phải không, chứ với khoảng cách như hình đến mẫu mà anh phang f1.4 mà sao vẫn thấy dof khá dày?
    HÌnh gốc hết , hết không có crop gì hết ạ. Chắc tại máy này là máy crop -)
    Bác tham khảo thêm hình gốc tại đây ạ : http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=176346

FX thì cao cấp hơn DX là đương nhiên và quá rõ ràng rồi
    nhưng nói như kiểu ông bow là thấy FX thì vứt quách DX cho rồi thì cũng hơi quá khích và hiếu thắng... đồng hồ có cái chục ngàn, trăm ngàn, có cái tiền trăm dù đều chỉ giờ chính xác thì sao?

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng