Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 49

Chủ đề: Fujifilm X-M1 & X-A1 – Bạn cần gì ở một Mirrorless Camera ?

Quote Được gửi bởi ThoPNT View Post
    còn cái đặc sản àm anh BOW quên nhắc là khả năng khử noise bá đạo của Fuji ( việc này từng gây sóng to gió lớn vì vấp phải kháng cự của nhiều anh em dùng MRL khác )
    Ảnh minh hoạ với các thông số đã nói lên đầy đủ rồi bác, đâu cần phải dùng thêm lời nào.

Quote Được gửi bởi ThoPNT View Post
    cuối cùng thì anh em nhà Fujinon cũng được nhiều bà con để ý
    em theo Fuji từ X10 , X100 , Xpro-1 , Xe-1
    và yêu em nó tới giờ
    còn cái đặc sản àm anh BOW quên nhắc là khả năng khử noise bá đạo của Fuji ( việc này từng gây sóng to gió lớn vì vấp phải kháng cự của nhiều anh em dùng MRL khác )
    Thời điểm này thì em thấy cái khả năng khử noise không còn là vấn đề để tranh cãi nữa, khi mà hãng nào cũng có sản phẩm khử noise rất tốt vượt quá nhu cầu của người dùng bình thường. Vì vậy em nghĩ đặc sản của Fuji không phải là khả năng khử noise, mà là cái thiết kế rangefinder và cái màu sắc rất riêng của Fuji. Giờ chỉ mong Fuji ra Xpro2 với cải tiến thứ nhất là thêm cái joystick để điều khiển điển lấy nét cho nhanh, cái thứ hai là cải thiện thêm refesh rate trong EVF nhưng vẫn giữ nguyên thiết kế rangefinder này.

Bài viết hay quá. Mà có thắc mắc 2 em ấy giống nhau vậy sao bác múc cả 2 1 lúc vậy?

bác bow cho em hỏi so sánh sensor của M1 và A1 thì thế nào ạh , em nhìn ảnh vẫn chưa thấy hết được ! Em thấy sensor của A1 có vẻ cũng được đánh giá khá cao , mà giá thì lại khá ổn ! Em đang dùng X100 thấy rất hài lòng , nên muốn mua thêm A1 hoặc M1 để lắp kit và tele ah !

Quote Được gửi bởi avan88 View Post
    bác bow cho em hỏi so sánh sensor của M1 và A1 thì thế nào ạh , em nhìn ảnh vẫn chưa thấy hết được ! Em thấy sensor của A1 có vẻ cũng được đánh giá khá cao , mà giá thì lại khá ổn ! Em đang dùng X100 thấy rất hài lòng , nên muốn mua thêm A1 hoặc M1 để lắp kit và tele ah !
    Mình nghĩ khác biệt về chất ảnh giữa 2 sensor kô nhiều đâu bạn. Vì tất cả camera trong dòng X-Trans ( X-Pro1, X-E1, X100s, X-M1 & X-A1) hiện giờ đều là xài Sony 16mp sensor. Tất cả chỉ khác biệt ở bộ lọc màu (CFA- color filter array) nằm ở phía trên sensor thôi. X-Trans thì với bộ lọc màu mới, nên kô cần optical low-pass filter nằm ở trên nó, nhưng vẫn khử đc hiện tượng Moiré thôi. Còn những con kô phải là X-Trans thì dùng bộ lọc màu đc tìm thấy ở tất cả các Bayer sensor khác như 5D III, X100, O-MD...

Do loại bỏ 1 lớp optical low-pass filter này, nên ảnh nhiều chi tiết, và sharp hơn. Có cái gì ấy rất riêng của X-trans sensor, cũng có nhiều ng thích, cũng có nhiều ng lại mẫn cảm. Cũng như viêc có ng thích HDR, có ng ghét ây thôi. Còn thông tin Fuji xài sensor Sony kô, thì thông tin này kô chính thức. Chỉ là tin dồn cải nhau ỏm tỏi trên các forum khác mình lụm về thôi. Nhưng kệ xác nó xài sensor gì, mình vẫn yêu màu Fuji

Quote Được gửi bởi RyanHua View Post
    Mình nghĩ khác biệt về chất ảnh giữa 2 sensor kô nhiều đâu bạn. Vì tất cả camera trong dòng X-Trans ( X-Pro1, X-E1, X100s, X-M1 & X-A1) hiện giờ đều là xài Sony 16mp sensor. Tất cả chỉ khác biệt ở bộ lọc màu (CFA- color filter array) nằm ở phía trên sensor thôi. X-Trans thì với bộ lọc màu mới, nên kô cần optical low-pass filter nằm ở trên nó, nhưng vẫn khử đc hiện tượng Moiré thôi. Còn những con kô phải là X-Trans thì dùng bộ lọc màu đc tìm thấy ở tất cả các Bayer sensor khác như 5D III, X100, O-MD...

Do loại bỏ 1 lớp optical low-pass filter này, nên ảnh nhiều chi tiết, và sharp hơn. Có cái gì ấy rất riêng của X-trans sensor, cũng có nhiều ng thích, cũng có nhiều ng lại mẫn cảm. Cũng như viêc có ng thích HDR, có ng ghét ây thôi. Còn thông tin Fuji xài sensor Sony kô, thì thông tin này kô chính thức. Chỉ là tin dồn cải nhau ỏm tỏi trên các forum khác mình lụm về thôi. Nhưng kệ xác nó xài sensor gì, mình vẫn yêu màu Fuji
    Bác nghiên cứu kỹ về Fuji ghê, nhưng hơi sót, XA1 không phải X-Trans CMOS nha, nên nó khác với XM1 ạh.

Quote Được gửi bởi RyanHua View Post

Nguồn tin dùng sensor của sony thì ko chính thức, nhưng pv các quan chức của Fuji thì họ nói
    DE: You did R&D for five or six years before the concept became a product?

HS: Yes, it took a very long time to create the new algorithm. Because as a company we produce the chip and the processor and the camera, we could achieve a very high-level algorithm. Because everything in the system was made by Fujifilm, we could achieve a very high level of processing.

Bài pv chia sẽ nhiều về kỹ thuật của Fuji

DE: You did R&D for five or six years before the concept became a product?

HS: Yes, it took a very long time to create the new algorithm. Because as a company we produce the chip and the processor and the camera, we could achieve a very high-level algorithm. Because everything in the system was made by Fujifilm, we could achieve a very high level of processing.
    http://www.imaging-resource.com/news...-fuji-x-series

Trong bài pv khác thì họ nói họ có đủ kỹ thuật để sx FF, có lẽ tương lai ko xa sẽ có vì xu thế thị trường.
    Họ đã đăng bằng sáng chế cho cảm biến organic, (Panasonic cũng tự sx 1 loại cảm biến mới.) Có thể FF sẽ sài loại mới này?

Ban đầu em nghĩ Fuji sài cảm biến thô của Toshiba, vì dòng F p&s từng sài hãng này. Nhưng khi họ phát biểu sẽ khong bán X-Trans cho hãng thứ 3 thì nghe có vẻ họ tự sx. Thêm 1 lý do nửa là fan sony chê cảm biến Fuji kém về noise, ăn gian fstop để có vẻ có iso cao. nên chắc ko sài hàng sony.

Qua box Fuji thấy có người nói em nói quá lên để PR nên em chụp lại màn hình đi chụp cưới với Fuji X-M1. Mọi người coi exif nhé hehehe :

Click vào ảnh xem 100% view nhé :

Được sửa bởi bow lúc 06:42 PM ngày 16-12-2013

chụp JPG, ko chụp RAW luôn hả bác?
    dữ thiệt...

Quote Được gửi bởi phongtranvn View Post
    chụp JPG, ko chụp RAW luôn hả bác?
    dữ thiệt...
    A Bow là trùm chụp hình Jpg và chỉnh màu ngay trên máy luôn mà bác.

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng