Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Cảm nhận máy ảnh point and shoot Sony RX1R

Red face Cảm nhận máy ảnh point and shoot Sony RX1R

Nhân có bác fan Sony bên topic A7 vs 6D hỏi em có dùng Sony RX1 bao giờ chưa thì em mới nhớ ra là cũng có 1 thời gian trải nghiệm với Sony RX1R rồi nên làm 1 topic chơi

Một số điểm cần lưu ý

- Với em máy nào chụp ra ảnh thì em dùng thử và xem nó có hợp với yêu cầu công việc của em không chứ không quan trọng thương hiệu. Và cũng vì chỉ thử xem có hợp với em không nên những nhận định (nếu có) là của cá nhân em. Chả quảng cáo cho ai cũng khôg dìm hàng ai.
    - Ảnh em chụp theo nhiều chế độ default của nhà sản xuất, ảnh em upload lên Flickr để giữ tối đa chất lượng (nhưng tất nhiên khi đã resize của Flickr nó cũng có ảnh hưởng). Nhưng em up file gốc lên không chỉnh sửa, ai cần em có thể đưa link file original . Nếu có ảnh nào em có đụng vào bằng phần mềm, em sẽ có nói lý do riêng, nếu không thì sẽ như câu trước.
    -Cũng vì upload ảnh gốc nên các yếu tố nghệ thuật, bố cục... xin đừng xem đến chi. Nếu bạn thật sự quan tâm đến khả năng 1 cái máy bạn sẽ hiểu có những hoàn cảnh mà máy đó chụp được ảnh thì đã gọi là siêu chứ k cần nói đến các yếu tố khác :D

Khởi đầu xin cho em gửi vài tấm ảnh về cái máy hihihi

Are you stylish?

Trên tay Sony RX1R :D

Dành cho ai chưa biết:
    Sony RX1R là phiên bản nâng cấp của Sony RX1, máy ảnh compact đầu tiên (phải k ta) sử dụng cảm biến ảnh Fullframe
    Giá bán ở thị trường VN là... 64.950.000 đồng. Ngoài sensor fullframe, máy còn trang bị ống kính Zeiss T* 35mm F2.0
    Được sửa bởi siriusB lúc 07:05 PM ngày 07-12-2013

Hôm đầu tiên cầm RX1R, em có đi cái buổi ra mắt điện thoại Oppo, hôm đó chả mang máy nào nên đeo RX1R đi luôn :D Điều kiện sáng ở cái chỗ làm ra mắt có thể nói 1 câu như này: âm u :D
    Do mới cầm máy nên em chưa xài quen, để luôn mode Av chụp RAW và AWB, Auto ISO. Bác nào muốn biết thông số thì bấm vào flickr xem hộ em.

Tấm này thì hình gốc ám vàng kinh quá nên em kéo lại WB chút trên RAW (tấm đầu tiên chụp RX1R luôn) và export full size.

Tấm này để flash thì phải

Thêm 1 tấm ở ngoài sảnh âm u nữa

trước khi đi vào một nơi tối mò :p Dân cóc ké nên em ngồi ở phía vùng sâu vùng xa. Giơ máy lên chỉ chụp được ảnh này

Tuy nhiên, thật thú vị là khi zoom lên em thấy vẫn có khả năng dùng được ảnh. Nhất là nếu dùng báo mạng thì vô tư

Hay như tấm này, em đo sáng toàn vùng nên tất nhiên nó cháy thê thảm. May chụp raw nên em đã chỉnh bằng cách giảm 2.30 EXP để ra cái này

rồi sau đó crop lại lấy thành như này
    Được sửa bởi siriusB lúc 07:27 PM ngày 07-12-2013

Bác ơi....2 tấm đầu model áo đen,bác focus dzô đâu sao e nhìn ko thấy nó nét chỗ nào hết zậy

Khâm phục 2 tấm cuối. Chụp sân khấu tốt thật.
    Fuji X100 + Sokol Automat. Giã từ DSLR

Hehe, 2 tấm cuối show đúng nhược điểm của việc bỏ filter AA rồi hehe. Cơ mà độ phân giải khủng thật T_T

Em xin phép không feedback lại các comment trên vì cũng không có comment nào đi vào chi tiết. Em tiếp tục post ảnh. Khi nào rỗi em sẽ viết lại ở post đầu các cảm nhận, suy nghĩ cụ thể của em sau

Mời các bác dùng bánh

Hay dùng bữa thịt nướng

À.. thực ra dĩa thịt trên ăn k được vì nó là crop của cái ảnh lớn này, em chụp ké cái hộp demo của Nokia 1520

Đây, cái event này đây, xét ra dynamic range của máy khá ok vì độ chênh sáng giữa trong phòng và sân khấu là lớn

1 điều dở hơi của RX1R là không hiểu máy em mượn k có hood hay nó k có hood từ đầu nhưng ngược sáng rất bực bội vì k có hood

Cái này là hệ thấu kính của Nokia, xem chơi cho dzui thôi à :p
    Được sửa bởi siriusB lúc 10:21 AM ngày 08-12-2013

Chụp trong nhà chán quá, em ra công viên chơi :D

Này thì chỗ nhiều màu sắc

với cả bokeh

này thì action

Công viên xong lại vào nhà sách, haha em thấy ảnh nào vui vui mắt là post đại chứ cũng lười lựa nữa

Nhân chạy xe buổi sáng qua nhà thờ Đức Bà, em chụp vài tấm

Crop cái chơi

Nhà hát thành phố

Lại crop vài điểm trong ảnh để các bác wính giá

Thử tí đèn màu và bokeh

Hok có mẫu, em mượn các cô gái NatGeo

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng