Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 33

Chủ đề: Xin tư vấn về lens chụp phong cảnh

còn chứ bác, mình thấy chú hiendiep chụp nhiều ảnh rồi ghép lại cũng khá ok mà ^^ . Có tiền + nhu cầu cao thì ta làm hẳn ống ngon, nhược bằng bây giờ chưa có đủ tiền thì mình chơi tạm vậy cũng đâu có sao ^^
    Bần cư náo thị vô nhân vấn ...
    Phú tại sơn lâm hữu khách tầm !

Dùng cho DX, tiêu cự 10-12, giá <5 triệu? Bài toán này khó giải đấy bạn à!
    Theo mình bạn nên chọn cách như bác xuongduc đã nói trên là chuẩn nhất đấy! Học chú Hiendiep thôi.

Tôi cũng không có cái len nào tiêu cự < 18 mm
    Giới thiệu với bạn những ảnh tôi mới chụp

Ảnh này tôi chụp 3 tấm bằng len 28F2 và ghép lại

Ảnh này thì 5 tấm chụp bằng 18-105 VR và ghép lại

Có lúc tôi chụp nhiều hơn nữa - hơn 30 tấm để ghép
    Được sửa bởi hiendiep lúc 02:11 PM ngày 06-12-2013
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Thanks mọi người đã đóng góp ý kiến, có lẽ mình sẽ tích góp thêm gạo rồi tính tiếp. Trong thời gian đó mình sẽ học theo cách của bác @hiendiep :D. Ko biết bác có thể share kinh nghiệm chụp và ghép hình được ko ạ
    Nikon D7000 + kit 18-105 + 50 1.8G

Quote Được gửi bởi sniper87 View Post
    Thanks mọi người đã đóng góp ý kiến, có lẽ mình sẽ tích góp thêm gạo rồi tính tiếp. Trong thời gian đó mình sẽ học theo cách của bác @hiendiep :D. Ko biết bác có thể share kinh nghiệm chụp và ghép hình được ko ạ
    Ghép 3-5 tấm thì đơn giản thôi :

1. Chụp để ghép :
    - Nên chụp có chân máy ( tripod ) cho dễ .
    - Chụp 1 tiêu cự - không thay đổi zoom
    - Ảnh trước phủ ảnh sau khoảng 30 %
    - không crop ảnh , có thể resize nhưng tất cả ảnh phải cúng cỡ như nhau.
    - chụp khuôn đứng ( portrait ) hay khuôn ngang ( landscape ) cũng được, nhưng tất cả phải cùng khuôn.

2. Ghép ảnh : đơn giản nhất là dùng Photoshop : File/Automate/Mergephoto
    chọn tất cả ảnh đã chụp , phần mềm sẽ tự động chọn ghép dùm mình

Tôi dùng phần mềm chuyên Panorama : Kolor AutoPano Giga , rất mạnh nhưng hơi khó dùng .

Với Photoshop, nếu chụp ảnh có người dễ bị bóng ma ( ghost ) nên hạn chế chụp người trong khoảng ghép. AutoPano thì có chức năng Antighost nên dễ ghép hơn , nhưng dùng AutoPano khá nhiều công đoạn .
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

thực ra chụp rộng chỉ là chuyện nhỏ, điều quan trọng ở lens góc rộng là DOF và cái perspective distortion của nó. Chụp cảnh thường bác muốn bức ảnh có chiều sâu (sense of depth), cái perspective distortion của lens góc rộng giúp bức ảnh có được điều này (ngoài ra cần có độ tương phản tốt, lenss Zeiss nổi tiếng tạo ra hiệu ứng 3d, chiều sâu trong bức ảnh vì contrast tốt). Bác có ghép cả trăm tấm ảnh cũng không tạo ra được hiệu ứng này. Chụp cảnh thì người ta thường khép khẩu, nhưng thực tế khép quá thì độ nét và tương phản của lens cũng kém đi, chưa kể chụp tối phải để khẩu lớn một tí (trừ phơi sáng), với lens góc rộng mình để khẩu lớn thoải mái, ảnh vẫn nét từ đầu tới cuối. Lens góc hẹp thì bó tay, để khẩu lớn xóa phông khỏi thấy gì luôn. Ngoài ra còn có cái gọi là hyperfocal distance, tất nhiên ai cũng muốn hyperfocal distance gần nhất có thể khi chụp cảnh, cái này thì nó chị phụ thuộc vào kích thước sensor và tiêu cự thôi, lens góc hẹp hyperfocal distance xa, có khép khẩu cỡ nào cũng không làm nó gần lại được.

Trên Crop muốn góc rộng em nghĩ tokina 11-16, tokina 12-24 là tốt nhất nếu so với giá tiền rồi, muốn rộng hơn thì mua sigma 10-20mm, giá con này cũng không cao lắm, hoặc muốn rộng nhất có thể thì mua sigma 8-16mm. Tất cả lens này đều là lens AF. Em nghĩ chả ai làm lens MF cho crop đâu, nó đã mất công làm thì làm lens FF luôn chứ làm cho crop làm chi. Dòng crop chỉ mới có mặt khoảng chục năm trở lại đây, nên những lens cũ MF càng không cho crop. Dĩ nhiên lắp lên thì chụp được rồi, chỉ là nó không rộng thôi. Nikon, sigma, tamron toàn lens AF cả, tokina cũng thế, nhưng mấy con tokina 11-16, 12-24 đời đầu không AF được trên d5100, nên nếu không cần AF bác có thể mua những lens cũ đời đầu loại này, giá dĩ nhiên rẻ hơn đời sau có buit-in motor focus. Sau này đổi camera cao hơn thì AF tuốt.

Nhưng vấn đề của bác chủ đưa ra là <5 triệu mà bác Jamesdo.

cái lens 18-105 của bác chủ đã hơn 5tr rồi, nên không có lens nào dưới 5tr tốt hơn 18-105. Bởi vậy em nghĩ bác chủ nếu chưa có tiền thì cứ lấy 18-105 mà chụp thôi. Em chỉ nói để bác chủ không hiểu lầm là có thể mua lens fix rồi chụp nhiều tấm ghép lại thì có thể thay thế lens góc rộng, điều đó không thể nào. Với lại em nghĩ bác chủ mong có một lens MF nào đấy chất lượng tốt, mà giá không cao do là lens MF, thì em cũng nói để bác í biết là không người ta làm mấy lens MF cho crop, nên nếu bác chủ có tìm được lens fix MF nào đấy, ảnh tốt hơn 18-105, giá rẻ hơn, thì nó cũng không thể rộng được.

anw, con tamron 17-50 hay sigma 17-50 em nghĩ có gì đó khác so với 18-105, bác chủ có thể đổi 18-105 để lấy 1 trong 2 con này, có lẽ sẽ có vài trải nghiệm mới, mà đổi thế thì chi phí cũng không cao :D

Xin mạn phép bàn về chuyện góc rộng .
    Ai cũng biết len góc rộng thì chụp được không gian rộng hơn, ảnh có perpective ấn tượng , và len Tele thì kéo background lại gần hơn.
    Nhiều khi người thích góc rộng chỉ vì muốn lấy được không gian rộng lớn , cái distortion nhiều khi gây khó chịu nên tìm cách giảm độ méo.
    Các bạn có thể thấy 2 ảnh trên của tôi , 1 ảnh chụp bằng len 28mm và 1 ảnh chụp tiêu cự 18mm , cả 2 ảnh trên về perpective cũng không thay đổi quá nhiều nếu mình chụp đối tượng ở 1 khoảng xa nào đó .
    Hiệu ứng Perpective distortion chỉ rõ khi mình chụp ở cự ly gần .
    Với những người có khả năng kinh tế hạn chế như tôi ( đã nghỉ hưu ) thì chỉ muốn chụp được phong cảnh rộng với những gì có trong tay, và nhiều khi chuyện đó cũng đủ theo ý muốn của mình ;)
    Bàn về chuyện mua len góc rộng hay siêu rộng trong khi túi tiền không cho phép là chuyện xa vời, trong khi với chuyện ghép Panorama đáp ứng được ý muốn ghi lại phong cảnh đã đi qua không phải là chuyện quá khó khăn.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    cái lens 18-105 của bác chủ đã hơn 5tr rồi, nên không có lens nào dưới 5tr tốt hơn 18-105. Bởi vậy em nghĩ bác chủ nếu chưa có tiền thì cứ lấy 18-105 mà chụp thôi. Em chỉ nói để bác chủ không hiểu lầm là có thể mua lens fix rồi chụp nhiều tấm ghép lại thì có thể thay thế lens góc rộng, điều đó không thể nào. Với lại em nghĩ bác chủ mong có một lens MF nào đấy chất lượng tốt, mà giá không cao do là lens MF, thì em cũng nói để bác í biết là không người ta làm mấy lens MF cho crop, nên nếu bác chủ có tìm được lens fix MF nào đấy, ảnh tốt hơn 18-105, giá rẻ hơn, thì nó cũng không thể rộng được.

anw, con tamron 17-50 hay sigma 17-50 em nghĩ có gì đó khác so với 18-105, bác chủ có thể đổi 18-105 để lấy 1 trong 2 con này, có lẽ sẽ có vài trải nghiệm mới, mà đổi thế thì chi phí cũng không cao :D
    dòng đậm : dĩ nhiên là không bằng được rồi nên mới gọi là tạm :v . Cái đó là mình phải tự hiểu rồi :v tiến ít thì hít thế thôi
    Bần cư náo thị vô nhân vấn ...
    Phú tại sơn lâm hữu khách tầm !

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng