Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21

Chủ đề: hỏi về canon S5IS

Cảm ơn bài viết của bác Ng2van
    Thú thực là em cầm S3 cũng lâu rồi mà chưa biết hết các tính năng của nó
    Đợi các bài mới của bác.....

các bác thân mến , em đang ngắm nghía em s5 , vậy các bác thấy có nên mua ko , em này có khuyết điểm gì lớn không ,và giá 310 $ có được ko tiện đây xin hỏi 2 điều sau

1-- khả năng quay phim như thế nào , so với camcoder thì phim quay ra , được bao nhiêu % so với camcoder bình thường,

2-- hiện có loại card này cho quay phim , vậy chụp hình trên card này có ok không hay chỉ dành cho quay phim thôi
    Sandisk 8GB Video HD SDHC Memory Card

* Ideal for Flash-based Camcorders
    * • Class 4 Speed Rating
    * • Lifetime Limited Warranty
    xin các bác cho ý kiến cám ơn nhiều cóbác nào đã xài qua card này xin góp ý giùm
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    các bác thân mến , em đang ngắm nghía em s5 , vậy các bác thấy có nên mua ko , em này có khuyết điểm gì lớn không ,và giá 310 $ có được ko tiện đây xin hỏi 2 điều sau

1-- khả năng quay phim như thế nào , so với camcoder thì phim quay ra , được bao nhiêu % so với camcoder bình thường,

2-- hiện có loại card này cho quay phim , vậy chụp hình trên card này có ok không hay chỉ dành cho quay phim thôi
    Sandisk 8GB Video HD SDHC Memory Card

* Ideal for Flash-based Camcorders
    * • Class 4 Speed Rating
    * • Lifetime Limited Warranty
    xin các bác cho ý kiến cám ơn nhiều cóbác nào đã xài qua card này xin góp ý giùm
    S5 có khuyết điểm là đứng vào hàng đỉnh cao của PnS, ít máy qua mặt được nó trong hạng này (chắc có G7-G9 cạnh tranh thui)

Nó còn có khuyết điểm nữa là không thay được ống kính như máy DSLR.

(ờ, thực ra nó nhiễu nhiều ở ISO cao, nhưng máy PnS nào chả thế)

Hạn chế của S5IS là chỉ quay được video đến 4GB hoặc 60 phút (tuỳ điều kiện nào đến trước) chứ không quay được hết thẻ đâu. Video của nó quay nét tuyệt vời, vừa quay mà khi cần chụp vẫn bấm được.

Giá cả thì miễn bàn vì theo thị trường & tình trạng máy (tháng 8 năm ngoái tớ mua là 485$ mới nguyên seal đấy)

S5IS- Chụp với Creative Zone

Chụp với các chế độ sáng tạo - Creative Zone
    Shooting mode: P - Av - Tv - M
    Bạn có thể tự cài đặt tốc độ, khẩu độ... để đạt được chủ đích thể hiện của mình. Sau khi thiết lập cài đặt, qui trình chụp giống như mode Auto.
    Lưu ý:
    - bạn phải biết cơ bản về tương quan giữa tốc độ và khẩu độ.
    - ở tốc độ thấp và với khẩu độ rộng, máy sẽ rung . Nếu biểu tương cảnh báo rung xuất hiện trên LCD (hoặc khung ngắm), thử các bước sau để khắc phục:
    * Sử dụng chức năng IS (Image stabilizer).
    * Nâng ISO (hạn chế dùng vì dễ bị noise).
    * Cài đặt Auto ISO Shift ở [On].
    * Dùng flash.
    * Dùng tripod.

P - Program AE. Sử dụng Program AE mode để máy ảnh tự động đặt tốc độ và khẩu độ cân xứng cho sự lộ sáng (phơi sáng) của cảnh chụp.
    - Khi không thể tìm được thông số lộ sáng đúng, tốc độ và khẩu độ sẽ hiển thị màu đỏ trên LCD (hoặc khung ngắm) khi ta nhấn nửa nút chụp. Dùng các cách dưới đây:
    * Chỉnh ISO.
    * Cài đặt Auto ISO Shift ở [On].
    * Dùng flash.

Tv - Chế độ ưu tiên tốc độ Khi bạn đặt tốc độ, máy ảnh sẽ tự động chọn khẩu độ thích hợp để chụp đủ sáng.
    Tốc độ nhanh cho phép bắt ngay được những chủ thể động, tốc độ chậm tạo hiệu ứng chảy (flow) và cho phép chụp trong vùng tối mà không cần flash.
    1. Dùng phím [trái,phải] để chọn tốc độ và chụp.
    - Nếu trị số khẩu độ trên LCD có màu đỏ, ảnh sẽ thiếu sáng hoặc dư sáng. Dùng phím [trái,phải] để chỉnh lại tốc độ cho đến khi trị số khẩu độ trên LCD có màu trắng.
    - Tốc độ đồng bộ nhanh nhất của flash gắn liền máy là 1/500 giây. Máy ảnh sẽ tự động đặt lại tốc độ cho flash từ 1/500 giây trở lại nếu ta đặt máy ở tốc độ cao hơn.

Av - Chế độ ưu tiên khẩu độ Khẩu độ điều chỉnh lượng ánh sáng đi qua ống kính. Khi bạn đặt khẩu độ, máy ảnh tự động chọn tốc độ thích hợp để chụp đủ sáng.
    - Chọn giá trị khẩu độ thấp (mở to khẩu độ) cho phép làm mờ phông nền và tạo ra ảnh chân dung đẹp.
    - Chọn giá trị khẩu độ cao (đóng nhỏ khẩu độ) tạo nên chiều sâu trường nhìn (DOF) cho ảnh rõ từ chủ thể đến cả hậu cảnh.

1. Dùng phím [trái,phải] để chọn khẩu độ và chụp.
    - Nếu trị số tốc độ trên LCD có màu đỏ, ảnh sẽ thiếu sáng hoặc dư sáng. Dùng phím [trái,phải] để chỉnh lại khẩu độ cho đến khi trị số tốc độ trên LCD có màu trắng.
    - Vài trị số khẩu độ không thể áp dụng ở vị trí zoom.
    - Tốc độ đồng bộ nhanh nhất của flash gắn liền máy là 1/500 giây. Do đó trị số khẩu độ tự động thay đổi cho thích hợp với tốc độ đồng bộ của flash dù trị số khẩu độ đã được cài đặt trước.

Nói về Safety Shift / Safety FE
    Safety Shift
    Nếu bạn đặt [Safety Shift] ở [On] trong (Rec.menu) khi shooting mode là Tv hay Av và nhấn nửa nút chụp, máy ảnh tự động đổi giá trị tốc độ và khẩu độ để đạt được lộ sáng đúng nếu cần thiết. Chức năng Safety Shift không hoạt động khi mở flash.
    Safety FE
    Nếu bạn đặt [Safety FE] ở [On] trong (Rec.menu) khi chụp có flash trong P, Tv, Av, máy ảnh tự động đổi giá trị tốc độ và khẩu độ khi flash sáng để tránh dư sáng và loé.

Các bác ơi, cứu em với. Con máy của em tự dưng bị bệnh hay sao ý. Bình thường em vẫn nối em s5 với cả con lap của em qua đường usb. Vậy mà hôm nay em cắm con s5 vào pc thì nó không hiện lên phím xanh xanh chuyển ảnh vào gì cả. Em đã thử cài lại chương trình trên PC, tắt máy ảnh rồi bật lại. Nhưng vẫn không được. Em có tìm trên trang của canon thì nó cho ra cái link này

Em cũng đã làm theo nhưng vẫn không được. Vậy là cái này lỗi ở đâu hả các bác ơi.
    Lúc em cắm s5 vào pc thì đèn busy nháy đỏ 1 lúc, xong rồi chả thấy gì nữa cả.
    Hik hik, máy vẫn chụp ảnh bình thường các bác ạ.
    Thanks các bác nhiều !!!

Bác chịu khó đầu tư thêm cái đầu đọc thẻ, em lượn quanh các 4r đều bảo không nên nối qua USB máy ảnh với máy tính

Bỏ ra vài chục nghìn đồng mua đầu đọc đỡ phải lo lắng suy nghĩ nhiều Bác ạ. Nếu ở SG tặng bác đường link này tham khảo http://www.hnammobile.com/phukien.asp?p=1&id=1&num=125
    Được sửa bởi loicm lúc 08:01 AM ngày 01-05-2008

Unhappy nỗi niềm biết tỏ cùng ai?

em mới lắp cái tele converter cho con S5is của em, nhưg ko hỉu sao nó lại bị ám màu dữ dội quá, bác nào có kinh nghiệm về ống kinh giải đáp giùm em với. dưới đây là 2 ảnh em test cái Tele - lens 2.0X AF

1. không lắp TC

2. có cái TC

2 pic này em để cùng thông số, cùng mức zoom, và tỉ lệ thay đổi là do lắp thêm cái ống TC này vào thôi...
    một điều nữa là cảm giác lấy nét khi có cái TC này là khá chậm, nhưng trong một số hoàn cảnh thì ảnh không bị ám vàng,

thực ra em xem review trên mạng, thấy dân tình rất khen cái TC-DC58B (chỉ 1,5X )dành cho Canon S5is, nhưng vì cái này giá khá đắt (cũng xấp xỉ 100 USD, đấy là em xem giá trên các site quốc tế), còn cái này em mua có 650k mà thui. Có thể là do tiền nào của nấy, nhưng chẳng lẽ chất lượng nó lại kém đến vậy?

cám ơn các bác nhìu lắm
    Được sửa bởi sizkil lúc 11:51 PM ngày 06-05-2008

Unhappy

còn một thắc mắc nữa nhờ các bác giải đáp giùm em, đây là vấn đề rất quan trọng với em hiện nay

con s5is của em đang dùng pin camellion (một bộ 4 viên 2700 mAh, bộ kia 2500 mAh) những ngày đầu thì xài rất ngon, cả 2 bộ này em có thể chụp hết cả ngày trời đến 600-700 kiểu ảnh

nhưng 3 tuần trở lại đây, thời gian sạc pin vẫn vậy (thậm chí còn nhìu hơn), vậy mà em chỉ có thể chụp trong 1 buổi (khoảng 5 tiếng đồng hồ) mà thôi (mà cụ thể chiều nay là 220 kiểu + với thời gian để máy chờ, xem đi xem lại hình chụp), em thấy tuổi thọ của pin như vậy là sút giảm quá nhanh --> pin của em bị chai rùi sao?

nếu thực sự như vậy, các bác có gợi ý cho em loại pin nào tốt hơn cho canon s5is không (chí ít cũng phải 300- 400 kiểu một lần sạc)? vô cùng cám ơn các bác....
    Được sửa bởi sizkil lúc 07:47 PM ngày 07-05-2008

Bài của bác ng2van viết rất hay, dễ hiểu và vô cùng bổ ích. Mặc dù bài đã được đăng khá lâu nhưng hôm nay đọc vẫn thấy như mới (vì kiến thức là cả 1 đại dương bao la, những điều ta biết chỉ là hạt muối) nên vẫn xin có lời được cảm ơn bác rất nhiều !!!

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng