Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 34

Chủ đề: Test shot tại Lê Bảo Minh luôn luôn đúng?

Test shot tại Lê Bảo Minh luôn luôn đúng?

Vừa rồi em có test shot con canon 1ds2 tại Lê Bảo Minh. Sau khi test Lê Bảo Minh cho ra kết quả 8.xxx shot [vui quá luôn, vì máy có 8k shot ^-^].
    Hôm nay, em rảnh rỗi nên lên trang camerashuttercount.com để test shot thì hỡi ơi, kết quả ra 122.xxx shot [buồn dài tập]. Em đã test thử 3 file liên tục thì đều cho ra kết quả 122.xx1/122.xx2/122.xx3. Đã test 3 lần, mỗi lần cách nhau 60 phút, nhưng kết quả vẫn y chang.
    Vậy vấn đề ở đây là Lê Bảo Minh hay camerashuttercount.com test shot đúng???
    "Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"

1. Mình xin lỗi bạn là hôm qua mình bận không vào box này nên không thấy câu hỏi của bạn để trả lời cho bạn sớm hơn. Để mình trả lời câu hỏi này bời vì chỉ vài ngày trước có một bạn là bạn của mình pm cho mình hỏi check shot lại LBM có tin tưởng hay không. Vào lúc đó, do mình không biết ở VN, cho nên mình nói với bạn ấy là LBM phải là nơi tin tưởng khi check shot vì nó là của Canon.

2. Hôm nay bạn lại hỏi ngay câu hỏi trên và mình chỉ ra cách để bạn tự kiểm tra LBM có uy tín hay không. Ở nước ngoài thì mình đến trung tâm sửa của Canon CPS và ở nơi đó check shot tin tưởng tuyệt đối 100% không bao giờ có chuyện phải nghi ngờ.

3. Với dòng 1ds2 Canon, bạn không cần phải check shot ở website hay Canon. Mình đang có hai máy dòng 2 Canon đây và mình nói bằng kinh nghiệm cá nhân.

4. Do mình dùng bản có licence nên mình vẫn dùng CS5 chứ không CS6. Mình nói ra để bạn biết có thể CS6 khác đi. Mình nói là CS5. Kiểm tra bạn làm như sau (bạn nhớ cách này là tin tưởng tuyệt đối 100%):

- Mở file raw (phải raw, jpg mình không chắc) và vào file info nằm trong menu File. Nó sẽ hiện lên Property Tree.

- Ở hàng thứ năm từ trên bạn thấy chữ Schema click vào đó. Nó sẽ hiện lên tên chủ máy, số serial number của máy và dòng auxImageNumber chính là số count của máy. Số count của 1ds2 mình đang có là 4389 shots. Lúc mình mua cách đây đã hai năm là 4092 shots. Máy 1d2 của mình kiểm tra lúc mua là 18K hiện tại giờ là 19K. Tất cả đều mua của Keh.

5. Bởi vì dòng 2 Canon có thể tự kiểm tra không cần Canon cho nên cách website mà bạn đã nêu trên cho số count là hoàn toàn chính xác không thể sai được. Nếu bạn muốn link khác, mình gửi đây http://www.foxbat.me.uk/2.0/index.php#/1dcount. Mình mà đã gửi link là bảo đảm tin tưởng 100% không có virus bậy bạ. Bạn cứ lên đó thử, mình đã test thử nhiều website khác nhau và kết quả hoàn toàn cho chính xác y chang như mình đã ghi với máy ở trên.

6. Các bạn khác lưu ý, dòng 3 pro Canon chỉ có Canon mới check được. Bạn đừng bỏ công sức đi kiếm link nào khác. Chỉ có exiftool thì với máy 1d3 của mình là chính xác 100% với Canon CPS báo số shot là 1683 vào lúc mua cách đây 7 tháng. Tuy nhiên, tool này cũng không tin tưởng. Phải mang ra Canon.

7. Sau khi bạn đã làm theo mình nói ở trên, bạn sẽ có thể tự biết LBM có tin tưởng hay không. Xin vui lòng quay trở lại topic và cho mình và các bạn biết vì việc uy tín check shot của LBM thế nào là cần phải kiểm tra.

8. Cả hai bạn đều nghi ngờ về LBM làm mình cũng nghi ngờ hic. Mình hy vọng là LBM phải 100% tuyệt đối như Canon CPS ở nước ngoài.

9. Bản thân mình theo dõi ebay từ rất lâu nay về 1ds2 mình chỉ cho bạn biết là bây giờ bạn đi kiếm 1ds2 mà chụp vài nghìn tấm là khó cực kỳ không phải dễ dàng kiếm tra. Gần mấy tháng nay ebay hầu như không có cái nào vài nghìn shot.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Cám ơn bác Nikonian2006. Em đã test lại file Raw, nhưng em dùng CS6 [crack] nên không check được số shot [chỉ báo serial number, lens...]. Còn tại trang web bác đưa link thì e thấy số shot giống như trang camerashuttercount.com, nghĩa là 122.xxx shot. Để sáng nay em chạy lên Lê Bảo Minh test shot thêm lần nữa rồi em sẽ làm bài Review sau. E vẫn còn giữ biên lai test 1ds2 vào ngày 06/11/2013: 8.021 shot.

- Như các bài viết trước đây của 11002, khi mua 1Ds2 trên ebay, người bán thông bán số shot là 3.5xx shot, về đến VN, mang ra Canon Lê Bảo Minh SG test shot, LBM thông báo số shot cũng là 3.5xx shot => Canon service ở Mỹ hay VN cho cùng kết quả test shot.

- 11002 đã thử test bằng phần mềm 1D-count và 1 phần mềm test shot khác, kết quả lúc đó là 3.3xx shot, chênh lệch khảong 150x shot so với Canon service. Có thể Canon service đếm luôn số shot mà nhà SX check trong quy trình lắp ráp, sau khi hoàn chỉnh SP.

- Hiện giờ 11002 test thử bằng phần mềm 1D-count và trên web Nikonian2006 đưa, kết quả giống nhau: 32.xxx shot.

- Test bằng Camerashuttercount.com, site này load hoài mà không cung cấp số shot.

- Không có trường hợp ngoại lệ: Máy canon 1Ds2 của ananova2003, khi test shot ở Lê Bảo Minh SG, số shot là > 1.xxx.xxx (>1M) shot. Có thể máy này bị lỗi phần mềm shutter conut.

Kết luận: Nhìn vào độ mới của máy và yên tâm chụp đi bạn.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi BlackRose View Post
    Cám ơn bác Nikonian2006. Em đã test lại file Raw, nhưng em dùng CS6 [crack] nên không check được số shot [chỉ báo serial number, lens...]. Còn tại trang web bác đưa link thì e thấy số shot giống như trang camerashuttercount.com, nghĩa là 122.xxx shot. Để sáng nay em chạy lên Lê Bảo Minh test shot thêm lần nữa rồi em sẽ làm bài Review sau. E vẫn còn giữ biên lai test 1ds2 vào ngày 06/11/2013: 8.021 shot.
    Trên PS CS6 thì anh vào File --> File info --> Advance --> Schema --> aux: FileNumber

0919590311

Quote Được gửi bởi B+W View Post
    Trên PS CS6 thì anh vào File --> File info --> Advance --> Schema --> aux: FileNumber
    Em mới test bằng cách này thì ra 56.xxx shot ^_^. Test bằng 1D Count thì báo 122.xxx shot ^_^.
    Được sửa bởi BlackRose lúc 07:43 AM ngày 05-12-2013

Bạn BlackRose

1. Mình cũng mới vừa kiểm tra file raw cho bạn bằng CS5. Số shot đúng như bạn ghi ở trên là 56587. Mình đã thử tiếp bằng exiftool và một số tool online (mà không có virus) thì ra 122K như bạn đã thấy.

2. Trong trường hợp này, mình tin tưởng Adobe là chính xác. Theo cảm giác của mình (và hoàn toàn có thể sai) việc máy của bạn 56k là hoàn toàn hợp lý trừ phi bạn nói cho mình biết máy của bạn tình trạng còn rất xuất sắc không trầy kể cả flash shoe cũng không trầy thì mình sẽ tin LBM là máy của bạn chỉ chụp 8000. 1ds2 đã cũ rất nhiều và bây giờ bạn đi kiếm vài nghìn shot thật sự là vô cùng khó khăn. Lâu lắm mình mới thấy Adorama bán một cái loại Demo cái này thì bảo đảm là vài nghìn shot. Từ gần một năm qua Keh hầu như không có 1ds2 loại LN chỉ có loại này thì bạn mới hy vọng vài nghìn shot. Nếu Adorama có demo 1ds2, bạn phải mua ít nhất 1500 không ít hơn.

3. Qua sự kiện trên, mình thật sự cũng không biết sao nữa bạn, nếu bạn ở bên mình vì mình là thành viên NPS cho nên mình có thể mang máy của bạn lên Canon CPS cho nó check giúp (như mình đã làm với 1d3 và sẽ làm với 1ds3) mà không lấy tiền. Qua đó, sẽ biết chính xác là bao nhiêu nhưng theo kinh nghiệm tìm máy của mình trên ebay thì hiện tại rất phổ biến bạn kiếm 1ds2 chụp vài chục nghìn tấm như bạn đang có. Mình không tin máy của bạn chụp 120K.

4. Các bạn khác check LBM hãy lưu ý về sự khác biệt này. Qua đây, vậy thì mình không biết ở VN làm sao để check nơi tin tưởng 100%. Lẽ ra trung tâm Canon thật sự là phải 100% tuyệt đối bất kể máy thế nào miễn là máy Canon là nó phải check đúng. Mình không có ý nói xấu LBM đâu các bạn mình chỉ cảm thấy sao check không đúng vậy thôi. Bạn nên tin Adobe nhe.

5. Vì vấn đề bản quyền ảnh, file bạn gửi cho mình mình bảo đảm là sẽ xóa đi và không bao giờ dùng cho cá nhân.

Cám ơn a nikonian2006 nhiều. 1ds2 của e còn khá, gù và hotshoe k trầy, da còn đẹp. E mới test bên Lê Bảo Minh xong, 8.xxx shot.
    Được sửa bởi BlackRose lúc 02:32 PM ngày 05-12-2013

1. Theo lời bạn BR mô tả về tình trạng máy thì mình nghĩ (cho dù không có cơ sở chắc) là máy bạn vào khoảng vài chục nghìn là đúng hơn là 8. Máy 1ds2 mà chụp vài nhìn là bạn cầm lên bạn nghĩ là hàng mới 100%. Như mình đã có nói, cho đến bây giờ rất hiếm khi nào bạn kiếm ra máy 5d, 1d2, 1d2n, 1ds2, 1d3 mà chụp dưới 5000 nghìn và hình thức hoàn toàn như mới chỉ trầy thật nhẹ 1-2 chỗ hoặc không hề trầy chút nào. Mình theo dõi mua bán ở Mỹ rất lâu mình ít thấy lắm.

2. Adorama mới có 1ds2 rating E+ về hình thức thì như mới thì rating này chỉ thua hàng demo nhưng muốn biết shot phải hỏi họ bằng email trước http://www.adorama.com/US%20%20%20%20603445.html. Khoảng 2 năm trước vào lúc mình mua thì bạn đi kiếm hàng đẹp còn có bây giờ hết. Keh là coi như chết luôn không có hàng chỉ có EX.

3. Mình ví dụ cho bạn xem trên ebay cái này mới rao chụp 44K tấm tình trạng còn đẹp nhưng hot shoe vẫn trầy nhẹ dòng 1ds2 này mà chỉ cần không cẩn thận gắn flash vào là trầy ngay. Những vết trắng trong da là do mồ hôi mà ra cái này về lau sạch là hết ngay không quan trọng. Mình quote cái này để cho bạn thấy bây giờ bạn mua vài chục nghìn shots là phổ biến nhất http://www.ebay.com/itm/Canon-1Ds-Ma...item2a34548159

4. Chỉ có những người nào mua xong rồi để tủ sưu tầm không dùng đến hoặc lâu lâu lấy ra chụp vài chục tấm chơi sợ nó hỏng bây giờ họ mang đi bán thì bạn mới mong là chụp vài nghìn shot cho dòng 2 Canon pro mà thôi.

Dạ, cám ơn các bác nhiều.

1. E nghĩ số shot Lê Bảo Minh đưa ra có lẽ là đúng vì dẫu gì bên Lê Bảo Minh cũng là chính hãng, các cách test shot khác cũng chỉ để tham khảo thôi. Với lại giấy test shot do Lê Bảo Minh cung cấp có tính xác thực cao hơn. Còn số shot nhiều hay ít, chênh lệch bao nhiêu thì chỉ có người sử dụng trước mới biết. Có khi máy em rơi vào tình trạng lỗi count.

2. Với lại giấy test shot ngày 06/11/2013 là 8.021 shot, ngày 05/12/2013 là 8.770 shot. Số shot này đúng với số lượng ảnh em đã chụp, chụp gần 4 thẻ 8GB. Vả lại, nếu có test sai lần đầu (ngày 06/11/2013) thì lần test shot sau (ngày 05/12/2013) sẽ chênh lệch, nhưng số chênh lệch này cũng không quá nhiều.

3. Việc test shot Lê Bảo Minh đúng hay dùng các tools/web online đúng thì khó khẳng định. Như bạn em, hồi trước có test online 1ds2 thì báo hơn 50.xxx shot nhưng đem qua Lê Bảo Minh chỉ hơn 20.xxx shot.

4. Nếu có mua bán thì cứ căn cứ theo giấy test shot của Lê Bảo Minh là chuẩn nhất, được cấp từ chính hãng mà.

5. Mod có thể close topic này vì e sợ sẽ ảnh hưởng đến hoạt động của Lê Bảo Minh. Còn chuyện test shot đúng hay sai gì thì khó trả lời.
    Được sửa bởi BlackRose lúc 02:53 PM ngày 05-12-2013

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng