Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 34

Chủ đề: Test shot tại Lê Bảo Minh luôn luôn đúng?

Quote Được gửi bởi BlackRose View Post
    Cách này chắc chỉ áp dụng với flie còn nguyên exif, chứ xóa exif đi thì làm sao mà test được nhỉ???

Máy của bạn, chụp chụp file jpg ở size small rồi up lên flickr, sao phải xoá exif? Mình không hiểu được điểm này.

Mình vừa bấm thử máy mình và test bằng flickr, camerashuttercount, myshuttercount cho ra cùng kết quả. Do đó mình tin tưởng cách check shots online cho dòng Canon 1Ds mark II, 1D mark II và 1D mark IIN.

Hình vừa chụp:

Test bằng flickr:

Test bằng camerashuttercount: http://www.camerashuttercount.com

Test bằng myshuttercount : http://www.myshuttercount.com

Tất cả 3 cách check đều cho ra : 8460 shots

Bạn chụp thử 1 tấm jpg size nhỏ nhất và test bằng 3 cách trên rồi cho mọi người xem thử kết quả thế nào. Nếu ngại mất thời gian thì gởi file jpg bạn chụp đại cái gì đó cho mình rồi mình check dùm cho
    Được sửa bởi jump lúc 10:04 PM ngày 06-12-2013

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    gà quá tìm hoài ko thấy cái Additional info ở đâu cả .bác có thể chỉ rõ hơn chút được ko ???!!!!
    Bạn victory963 có trả lời rồi, em minh hoạ cho anh yashicanon dễ thấy, nếu dùng Mac hay Windows thì chử có thể khác chút hay sao đó
    Vào Additional Info chổ show more:

Trong Additional Info có Settings tốc, khẩu,iso,tiêu cự - anh bấm vào vị trí các thông số đó

Sẽ có kết quả ở Shutter count:

Quote Được gửi bởi victory963 View Post

@jump: Cảm ơn anh M. đã chỉ dẫn, em vào test thử file của 4 cái 1Ds Mark từng mua thì đúng là chính xác anh ah!
    He he, anh thì test LBM cũng giống luôn

Quote Được gửi bởi tuandayne View Post
    LBM test chắc chắn là chuẩn và đúng. Vì:
    - Thứ 1: Không ai có thể hiểu con mình hơn chính mình. Thiết bị của Canon chuyên làm chuyện này
    - Thứ 2: Không chỗ nào có thiết bị hiện đại hơn canon để ktra
    - Thứ 3: Bác nào đã từng đem máy đến LBM ktra thì biết, nó có báo máy đã từng gắn lens gì, gặp lỗi gì luôn! nó biết tường tận lịch sử như vậy thì shot là 1 thông số quá đơn giản
    - Thứ 4: E cũng đã gặp vài trường hợp test bằng các cách khác nhau cho ra số khác nhau nên rõ ràng cách tra bằng onl hay phần mềm (free hoặc thậm chí có phí) là k thể chuẩn bằng LBM (thiết bị chuyên dụng).
    - Thứ 5: 5d, 1d mark III là những minh chứng rõ nhất khả năng của thiết bị chuyên dụng, phần mềm chuyên dụng LBM vì ngoài ra không ai check được!

Mình nghe nói có thể trong trường hợp máy bị thay màn trập, thay main, reset shots bằng phần mềm thì Lê Bảo Minh cho kết quả không đúng. Nhưng mình chưa gặp thực tế trường hợp như vậy nên không chắc chắn kết luận đó có chính xác không.

cám ơn em nhiều nhiều ,anh coi được rồi ,thấy cũng giống như coi view exif data ở trong tấm hình flick .cơ mà anh coi các máy T3-T3i -30D-5D2-5D3-6D-5D-1DS3- đều không thấy shutter Count là sao vậy chỉ thấy của 1Ds2 thôi.nó giống như cái bảng của em ,nhưng dài lắm mà lại ko có hiện SC !!!!
    Được sửa bởi yashicanon lúc 07:10 AM ngày 07-12-2013
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

1. Thưa các bác, sáng nay em đã bán 1ds 8.xxx shot của em rồi. Và cũng test lại số shot tại Lê Bảo Minh, số shot vẫn là 8.xxx shot.

2. Em đã có hỏi vấn đề số shot này với nhân viên kỹ thuật của Lê Bảo Minh và nhận được trả lời như sau:
    - Việc Lê Bảo Minh test shot là hoàn toàn đúng và có căn cứ, không phải nhất thiết máy mới [like new] thì mới có 8.xxx shot được, một số người dùng ở nước ngoài giữ máy không cẩn thận, một số người có mồ hôi muối nên việc cao su ở khu vực cầm tay bị trầy và bóng là chuyện bình thường.
    - Nếu thay shutter thì số shot sẽ được tính tiếp số shot của shutter cũ, vì số shot đếm trên main chứ không đếm bằng shutter. Nhưng máy em thì số serial body và serial main đều trùng nhau, nếu thay main thì không thể trùng số serial được [em cũng amatuer về vụ shutter/cụm màn trập/main]. [Hồi trước em nhớ có bác gì ở ngoài Nha Trang có bán con 1ds2 đã thay nguyên cụm shutter [hay cụm màn trập gì đó] và số shot được tính từ 0].
    - Còn chuyện số shot được test trên các web/tools chỉ có tính tương đối, đôi khi sai lệch. Nên nếu muốn chắc chắn thì nên đưa chính hãng kiểm tra.

3. Sáng nay chính em cũng cầm và chụp con 1dII, mới chỉ có 3.xxx shot nhưng da cao su không được đẹp, chổ cần tay bóng và mòn khá nhiều.

4. Nếu các bác nào muốn tính chính xác và có căn cứ thì nên vào Lê Bảo Minh mà test và kiểm tra số shot, không thể đánh giá tình trạng bên ngoài mà phán "máy này xấu quá, không tin được là số shot lại ít như vậy được".

5. Vài điều nhận xét sau khi trải qua "vụ" căng thẳng về số shot của 01 con 1ds2 chỉ có 8.xxx shot.
    "Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"

Em làm theo hướng dẫn của bác B+W với file RAW trên D300s của em thì thấy có chênh lệch một chút. Cụ thể file _DSC3610.NEF (em chụp hết 10.000 tấm, máy tạo folder mới và đếm lại. Như vậy đúng ra là 13.610 shots) Photoshop CS6 báo là 13.616.
    Máy em mua mới VIC VN. Như vậy có thể nói Adobe Photoshop đếm số shot là chính xác.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Em làm theo hướng dẫn của bác B+W với file RAW trên D300s của em thì thấy có chênh lệch một chút. Cụ thể file _DSC3610.NEF (em chụp hết 10.000 tấm, máy tạo folder mới và đếm lại. Như vậy đúng ra là 13.610 shots) Photoshop CS6 báo là 13.616.
    Máy em mua mới VIC VN. Như vậy có thể nói Adobe Photoshop đếm số shot là chính xác.
    Hình như có một chút nhầm lẫn ở đây!!!
    "Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"

Quote Được gửi bởi BlackRose View Post
    Nhưng máy em thì số serial body và serial main đều trùng nhau, nếu thay main thì không thể trùng số serial được [em cũng amatuer về vụ shutter/cụm màn trập/main]. [Hồi trước em nhớ có bác gì ở ngoài Nha Trang có bán con 1ds2 đã thay nguyên cụm shutter [hay cụm màn trập gì đó] và số shot được tính từ 0
    Soft ware chính hãng Canon làm được tất. Bên cty tôi "dính chưởng" khoảng 7-8 con 1100D số serial trên main & vỏ máy khác nhau. Lên LBM thì họ cho biết là lỗi trong "qui trình" sx cua Canon Taiwan. Và họ đã "chỉnh sửa" lại cho đúng bằng phần mềm "chuyên nghiệp"
    Thân ái!

Các bác check thử với gphoto2 chưa vậy?

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=143271

Quote Được gửi bởi phongtranvn View Post

Tiếc là trong DS test được của link em đưa không có dòng 1Ds
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi phongtranvn View Post

1. Mình xin lỗi trước vì mình không có ý nói không tốt về anh phongtranvn trong link ở trên mình chỉ ghi một lời nhắc nhở cho tất cả các bạn khác mà là gà về IT nhất là mới vào nhiếp ảnh.

2. Check shot mà upload ảnh lên online thì còn OK nhưng bạn phải nhớ là nếu lỡ bạn mua nhằm máy ăn cắp thì người chủ online có file và số series của bạn họ sẽ biết location của bạn và có thể bạn sẽ gặp rủi ro mất máy do máy ăn cắp.

3. Khi có ai ai yêu cầu bạn download exe xuống máy là bạn phải rất cẩn thận phải hiểu về virus rồi mới download không bao giờ download loại file này mà không bảo đảm là nguồn 100% an toàn. Có thể website bị hacked và hacker nó thay file bằng virus bạn mời nó xuống máy bạn mà dùng Internet banking là nguy hiểm vô cùng. Nếu không biết rõ, không download.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng