Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 39

Chủ đề: Canon ra mắt mirrorless mới EOS-M2

Com EOS-M2 nầy nhìn body y chang con Panasonic GM
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Vâng, vậy thì em nghĩ nên đề xuất dẹp đi ngành mỹ thuật công nghiệp, công thái học (tiếng Anh là Ergonomics, em không biết dịch thế nào nên cứ theo tự điển).... Chỉ cần làm 1 cái máy có cái sensor ngon, còn phần thiết kế thẩm mỹ và tính tiện dụng thì kệ xác, miễn vào tay người "nào nữa" chụp được hình đẹp là được.

Còn các hãng nào cho ra 1 cái máy có sensor ngon, thiết kế đẹp, tiện dụng là các hãng dở hơi. Người tiêu dùng nào đi mua đồ mà quan tâm hết các mặt của sản phẩm (bao gồm chất lượng và thiết kế) cũng là đồ dở hơi và lòe thiên hạ.
    Vậy em định nghĩa cái máy chụp hình là gì!?dân chơi hình ảnh chuyên nghiệp thường ít ai để ý tới hình dạng cái máy ra sao,miễn nó cho a ảnh đẹp là ok,như vậy người ta gọi là dân chơi ảnh,còn nói như em vậy là dân chơi máy chụp hình đúng nghĩa hơn.Tính tiện dụng là tùy vào mỗi cảm nhận của mỗi người,kg ai giống ai hết,nếu mình thấy xài thích hợp thì mình nói tiện dụng,còn em kg thấy tiện dụng thì em nói nó kg tiện dụng,Sensor ngon,tiện dụng kg nằm trong Mỹ Thuật Công Nghiệp nha,nó nằm trong nghành Kỹ Thuật,phần Thiết Kế mới trong Mỹ Thuật.Nếu con EOS M này nằm trong tay 1 người biết chụp hình và quan trọng nó sử dụng được tất cả dòng lens L của Canon thì mấy cái Mirroless Nex hay Fuji gì đó khi ra hình kg có cửa với nó đâu.Thường thường người ta xem hình đẹp xong mới hỏi tới cái máy,chứ kg có ai thấy máy đẹp mà khẳng định hình đẹp hết đó em.
    Được sửa bởi andy5582 lúc 03:35 AM ngày 05-12-2013

Quote Được gửi bởi taketaketake View Post
    Mirrorless không phải là máy chuyên nghiệp sao bạn ? Người ta xếp chung vào nhóm "máy ảnh thay đổi ống kính", từ "mirrorless" có nghĩ là "ko gương", "bỏ gương" nghĩa là ngay từ đầu người ta đã xem nó là 1 chiếc DSLR/DSLT bỏ gương lật/gương mờ chứ ko phải là 1 dòng riêng gì cả. Chất ảnh so với DSLR cùng giá thì ai cũng rõ rồi, khỏi nói.
    Ý em nói là dòng máy chuyên nghiệp cỡ dòng 7D, 1Dx, D3, D4, v.v... Thế bác có cái 70-200 f2.8 to vật vã rồi, bác gắn vô con mirrorless vô thì cầm sao? Mà ống kính nào dành cho FF có motor lấy nét nào khẩu lớn cũng đều to hết gắn vô con máy pé tí thế thì sao mà thao tác? túm lại Máy không gương lật phục vụ tốt cho nhu cầu du lịch, trọng lượng nhẹ, nhỏ gọn, chụp những thứ gì không đòi hỏi quá nhanh với chất lượng tốt chứ so với DSLR thì khó mà so đc. Thêm cái nữa là ống kính dành cho máy không gương lật có bao nhiêu ống kính đâu, ra dòng không gương lật lại phải đầu tư về ngàm nghiếc này nọ rồi thiết kế thêm những ống kính mới, quá trình rất tốn kém và dài hơi, chờ thêm ống kinh ngon ngon nào ra nữa thì có khi các bác chán hết mấy cái mirrorless mà đổi lên các máy truyền thống rồi. Nhu cầu sơ sơ em thấy mấy con này chụp chơi chơi back up thui chứ còn thay thế cho dòng chuyên nghiệp thì còn 1 chặng đường dài nữa ạ.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

máy thiết kế grip bé quá cầm khó liền

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Ý em nói là dòng máy chuyên nghiệp cỡ dòng 7D, 1Dx, D3, D4, v.v... Thế bác có cái 70-200 f2.8 to vật vã rồi, bác gắn vô con mirrorless vô thì cầm sao? Mà ống kính nào dành cho FF có motor lấy nét nào khẩu lớn cũng đều to hết gắn vô con máy pé tí thế thì sao mà thao tác? túm lại Máy không gương lật phục vụ tốt cho nhu cầu du lịch, trọng lượng nhẹ, nhỏ gọn, chụp những thứ gì không đòi hỏi quá nhanh với chất lượng tốt chứ so với DSLR thì khó mà so đc. Thêm cái nữa là ống kính dành cho máy không gương lật có bao nhiêu ống kính đâu, ra dòng không gương lật lại phải đầu tư về ngàm nghiếc này nọ rồi thiết kế thêm những ống kính mới, quá trình rất tốn kém và dài hơi, chờ thêm ống kinh ngon ngon nào ra nữa thì có khi các bác chán hết mấy cái mirrorless mà đổi lên các máy truyền thống rồi. Nhu cầu sơ sơ em thấy mấy con này chụp chơi chơi back up thui chứ còn thay thế cho dòng chuyên nghiệp thì còn 1 chặng đường dài nữa ạ.
    Lens DSLR có thể to biết đâu lens tương tự cho Mirrorless người ta sẽ làm nhỏ lại Với lại mỗi con 1 nhu cầu mỗi dòng máy là khác nhau, Mirrorless hướng đến đời thường, chân dung, macro ....cho nên 90% thời gian sẽ dùng với các lens chỏ gọn, 10% còn lại sẽ phiêu lưu kệch cỡm với lens to
    Mirrorless hiện nay đáp ứng tốt 90% nhu cầu của người dùng rồi, 10% còn lại cho những hoạt động chuyên nghiệp như chup thể thao, catwalk, sự kiện mà phần nhiều là do chế độ lấy nét nhanh của nó, 10% đó sẽ phải bỏ ra thêm cả đống tiền ra cho cái Body. Còn nhu cầu chụp ảnh nghệ thuật, đời thường, phong cảnh, macro, cưới hỏi, chân dung thì mirrorless chẳng thua gì DSLR mà riêng công nghệ/chất lượng hình ảnh trong body (ko nói lens) có vẻ đã nhỉnh hơn nhiều con DSLR cao giá hơn rồi điển hình như A7,A7R cực kỳ ấn tượng. Kể cả chụp đám cưới, chụp nghệ thuật kiếm tiền thì chất lượng cũng tốt ko khác gì DSLR ( nếu như lens đầy đủ ), khuyết điểm của Mirrorless nhất là FF là lens chưa nhiều, chưa chứ không phải là không, công nghệ ngày càng tiến bộ, hệ lens nếu ngày càng phong phú mình tin dần dần Mirrorless sẽ thay thế DSLR
    Được sửa bởi taketaketake lúc 12:23 PM ngày 05-12-2013

giờ này Canon vẫn xài sensor cũ từ 2009 lên máy 2013
    ngoài ra DIGIC 6 ra cũng vài tháng rồi trên các dòng máy rẻ tiền hơn mà vẫn dùng DIGIC 5 ?
    Nikon D5200 (2/2/2013)
    35-85 1.8, Sigma 18-250, Tamron 24-70 f2.8, Tokina 12-24 f4

Quote Được gửi bởi andy5582 View Post
    Vậy em định nghĩa cái máy chụp hình là gì!?dân chơi hình ảnh chuyên nghiệp thường ít ai để ý tới hình dạng cái máy ra sao,miễn nó cho a ảnh đẹp là ok,như vậy người ta gọi là dân chơi ảnh,còn nói như em vậy là dân chơi máy chụp hình đúng nghĩa hơn.Tính tiện dụng là tùy vào mỗi cảm nhận của mỗi người,kg ai giống ai hết,nếu mình thấy xài thích hợp thì mình nói tiện dụng,còn em kg thấy tiện dụng thì em nói nó kg tiện dụng,Sensor ngon,tiện dụng kg nằm trong Mỹ Thuật Công Nghiệp nha,nó nằm trong nghành Kỹ Thuật,phần Thiết Kế mới trong Mỹ Thuật.Nếu con EOS M này nằm trong tay 1 người biết chụp hình và quan trọng nó sử dụng được tất cả dòng lens L của Canon thì mấy cái Mirroless Nex hay Fuji gì đó khi ra hình kg có cửa với nó đâu.Thường thường người ta xem hình đẹp xong mới hỏi tới cái máy,chứ kg có ai thấy máy đẹp mà khẳng định hình đẹp hết đó em.
    Chết cười, mình đã ghi "...mỹ thuật công nghiệp, công thái học..." phân cách bằng dấu phẩy đàng hoàng chứ không có gộp chung 2 cái làm một mà bạn phải đi giải thích.

Cái chết cười thứ hai là tưởng tượng người chơi dòng máy này cắm lens L to tổ bố vào...haha. Nói cho bạn biết,nói về chất lượng thì thế giới không chỉ có lens L là nhất mà còn có Nano, CZ, Leica, Voigtlander...đều chơi tốt với Sony Nex lẫn Fuji X.

Hình đẹp hay không là do người chụp, mà người chụp đẹp thì cầm máy gì cũng đẹp, mà cầm cái máy vừa chụp đẹp vừa có thiết kế đẹp thì càng có cảm hứng để chụp. Còn muốn mua máy để đi lòe thiên hạn thì cứ mua đại con DSLR như 50D, 7D... rồi gắn cái grip tổ bố + với mấy con lens to dài vào mới lòe được thiên hạ, chứ người đã chủ ý chơi dòng máy nhỏ gọn là đã muốn không bị ai để ý rồi. Suy nghĩ chút đi, đừng đem cái bụng ta suy ra bụng người. Mà dân chụp ảnh chuyên nghiệp nào mua dòng Canon EOS-M để hành nghề thế ? Và cũng nên đi thực tế ra ngoài đời gặp gỡ dân chụp ảnh chuyên nghiệp, xem họ chọn thiết bị có quan tâm về thiết kế và chất lượng của thiết bị hay không rồi hãy phán kẻo bị hố. Đây là box giới thiệu tin tức sự kiện về nhiếp ảnh nên mọi người bàn tán mổ xẻ mọi mặt của thiết bị là bình thường, chứ không phải là topic bình ảnh hay bàn về nghệ thuật nhiếp ảnh, đừng thấy người ta nói "ảnh đẹp hay không là do người chụp" rồi cũng bắt chước phán theo không đúng nơi đúng chỗ.

P/S: Còn 1 điều về cá nhân thôi, giữa bạn và mình chưa chắc ai già hơn ai, chưa biết nhau thì từng có mở miệng ra kêu người ta một "em" hai "em" trịch thượng như thế.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 02:11 PM ngày 05-12-2013

Chết cười, mình đã ghi "...mỹ thuật công nghiệp, công thái học..." phân cách bằng dấu phẩy đàng hoàng chứ không có gộp chung 2 cái làm một mà bạn phải đi giải thích.

Cái chết cười thứ hai là tưởng tượng người chơi dòng máy này cắm lens L to tổ bố vào...haha. Nói cho bạn biết,nói về chất lượng thì thế giới không chỉ có lens L là nhất mà còn có Nano, CZ, Leica, Voigtlander...đều chơi tốt với Sony Nex lẫn Fuji X.

Hình đẹp hay không là do người chụp, mà người chụp đẹp thì cầm máy gì cũng đẹp, mà cầm cái máy vừa chụp đẹp vừa có thiết kế đẹp thì càng có cảm hứng để chụp. Còn muốn mua máy để đi lòe thiên hạn thì cứ mua đại con DSLR như 50D, 7D... rồi gắn cái grip tổ bố + với mấy con lens to dài vào mới lòe được thiên hạ, chứ người đã chủ ý chơi dòng máy nhỏ gọn là đã muốn không bị ai để ý rồi. Suy nghĩ chút đi, đừng đem cái bụng ta suy ra bụng người. Mà dân chụp ảnh chuyên nghiệp nào mua dòng Canon EOS-M để hành nghề thế ? Và cũng nên đi thực tế ra ngoài đời gặp gỡ dân chụp ảnh chuyên nghiệp, xem họ chọn thiết bị có quan tâm về thiết kế và chất lượng của thiết bị hay không rồi hãy phán kẻo bị hố. Đây là box giới thiệu tin tức sự kiện về nhiếp ảnh nên mọi người bàn tán mổ xẻ mọi mặt của thiết bị là bình thường, chứ không phải là topic bình ảnh hay bàn về nghệ thuật nhiếp ảnh, đừng thấy người ta nói "ảnh đẹp hay không là do người chụp" rồi cũng bắt chước phán theo không đúng nơi đúng chỗ.

P/S: Còn 1 điều về cá nhân thôi, giữa bạn và mình chưa chắc ai già hơn ai, chưa biết nhau thì từng có mở miệng ra kêu người ta một "em" hai "em" trịch thượng như thế.
    Chết cười thứ 2 của bạn : vậy Canon nó làm ra cái mount cho Canon M này để bỏ xó hả?bạn kg biết chứ kg phải kg có,hahaha.....,thích thì vô FB của mình coi sẽ rõ,mình kg nói lens L là đẹp nhất,mà quan trọng là trên mấy Mirroless khác bây giờ chưa xài được nhiều lens như EOS M.
    Bạn nói hình đẹp à do người chụp,cái này đúng.Còn cầm máy đẹp có hứng chụp vậy bạn là người chơi máy đúng nghĩa,người chơi hình thì chỉ cần nhìn cảnh,vật,người,hay bất cứ thứ gì người ta thấy đẹp thì người ta đều có hứng chụp à,nếu lúc đó trên tay có cái đt có chức năng chụp hình hay bất cứ cái máy nào từ compact tới DSLR người ta cũng chụp.Mình nói ở đây là vế phía người CHƠI ẢNH từ lúc đầu,bạn lại lôi cả người hành nghề rồi cả DSLR vô đây,bạn có biết suy nghĩ kg vậy?mà dòng máy mirroless vào thời điểm này chưa phù hợp cho người hành nghề chụp ảnh,chỉ dành cho người mới CHƠI ẢNH(có thể kg thích hợp cho NGƯƠI CHƠI máy như bạn) hay để back up cho người chuyên nghiệp khi đi chơi hoặc du lịch.Còn về những người lòe thiên hạ mình kg bàn tới ở đây,cho dù họ xài cái gì từ lớn tới nhỏ đều có cách để lòe hết khi mà cho ra kết quả thì thiên hạ chỉ mỉm cười thôi bạn.Bạn nói mình nghe nói "ảnh đẹp là do người chụp hả",cái đó mình kg phải nghe mà là mình tự nhận thấy vậy,cái máy chỉ là công cụ để cho ra ảnh đẹp thôi,chứ bản thân cái máy khi được làm ra kg chụp được phải nhờ con người nó mới cho ra được hình đẹp.Mình cũng bàn về EOS M từ đầu mà,chỉ có bạn mới mang những cái điều khác từ Mỹ Thuật Công Nghiệp ... vô đó còn nói gì nữa!?thêm điều nữa bạn có từng trãi nghiệm về EOS M chưa mà nói vậy?mình đã từng trải nghiệm nên mình mới dám nói,mình kg bao giờ dám đánh giá cái gì kg tốt hay xấu khi chưa từng trãi nghiệm về nó,bạn nghĩ đầu óc bạn thông minh hay giỏi hơn kỹ sư của Canon sao?nếu vậy mình kg dám nói nữa vì mình kg thông minh như bạn,chưa biết rõ về cái gì mà dám nói thì đúng là "ếch ngồi đáy giếng " lâu ngày nè.
    P/S : về phần cá nhân thì từ đầu bạn tự xưng mình là "EM" nên mình tiếp tục ủng hộ bạn gọi bạn là EM,cái đó kg phải lỗi của mình,nếu kg thích thì "MÌNH,BẠN" làm tới thôi,mình thấy mình kg có trịnh thượng đâu nhá,chỉ ba gai chút thôi.
    Được sửa bởi andy5582 lúc 03:01 PM ngày 05-12-2013

Đó là cách xưng hô lịch sự với người không quen biết trên diễn đàn thôi...

Còn cái luận điệu "bạn nghĩ đầu óc bạn thông minh hay giỏi hơn kỹ sư của Canon sao?" này thì cũng quá buồn cười. Cả đống hãng công nghệ khi ra mắt sản phẩm bị người dùng ý kiến thì lập tức có thành phần vào dùng luận điệu này để cả vú lấp miệng em. Kết quả cả đống sản phẩm được gọi là "siêu phẩm" "sát thủ"...bla...bla...này nọ lúc ra mắt rồi cuối cùng cũng chết yểu không ai ngó ngàng. Nokia, Microsoft, Apple, Sony, Motorolla....tất cả đều có những sản phẩm như vậy. Và đôi khi cũng vì kết quả đó mà những cái đầu óc quá giỏi đó phải ra đi tìm việc ở hãng khác đấy.

Ngay từ đầu mình nói về thiết kế của máy chứ không bàn về ảnh. Tự dưng bạn nhảy vào phán "chơi ảnh" "người chơi ảnh"...này nọ nghe hoành tránh quá. Mặc dù rất ghét FB nhưng cũng ráng vào xem ảnh của bạn để học hỏi...Xem xong xin kiếu, không dám nhận là "chơi ảnh" như bạn đâu ah. Cầm được cái máy DSRL hay mirroless, chụp được vài ba shots hình khác lạ so với cầm PnS, đem post lên FB, lên Flickr được thiên hạ và like thế là thành người..."chơi ảnh", xin lỗi cái này mình không học theo được.

Mình cũng không dám nhận là "chơi máy", đừng tưởng chơi máy mà dễ nhé. Mình chỉ là người thích chụp ảnh, nhận xét về thiết bị, thế thôi. Còn nói về trãi nghiệm, cũng chưa biết ai có nhiều trãi nghiệm hơn ai để phán người ta ếch ngồi đáy giếng .

Người khôn nói ít hiểu nhiều...sợ nhất là thành phần fan cuồng. Xin kiếu.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 04:02 PM ngày 05-12-2013

Đó là cách xưng hô lịch sự với người không quen biết trên diễn đàn thôi...

Còn cái luận điệu "bạn nghĩ đầu óc bạn thông minh hay giỏi hơn kỹ sư của Canon sao?" này thì cũng quá buồn cười. Cả đống hãng công nghệ khi ra mắt sản phẩm bị người dùng ý kiến thì lập tức có thành phần vào dùng luận điệu này để cả vú lấp miệng em. Kết quả cả đống sản phẩm được gọi là "siêu phẩm" "sát thủ"...bla...bla...này nọ lúc ra mắt rồi cuối cùng cũng chết yểu không ai ngó ngàng. Nokia, Microsoft, Apple, Sony, Motorolla....tất cả đều có những sản phẩm như vậy. Và đôi khi cũng vì kết quả đó mà những cái đầu óc quá giỏi đó phải ra đi tìm việc ở hãng khác đấy.

Ngay từ đầu mình nói về thiết kế của máy chứ không bàn về ảnh. Tự dưng bạn nhảy vào phán "chơi ảnh" "người chơi ảnh"...này nọ nghe hoành tránh quá. Mặc dù rất ghét FB nhưng cũng ráng vào xem ảnh của bạn để học hỏi...Xem xong xin kiếu, không dám nhận là "chơi ảnh" như bạn đâu ah. Cầm được cái máy DSRL hay mirroless, chụp được vài ba shots hình khác lạ so với cầm PnS, đem post lên FB, lên Flickr được thiên hạ và like thế là thành người..."chơi ảnh", xin lỗi cái này mình không học theo được.

Mình cũng không dám nhận là "chơi máy", đừng tưởng chơi máy mà dễ nhé. Mình chỉ là người thích chụp ảnh, nhận xét về thiết bị, thế thôi. Còn nói về trãi nghiệm, cũng chưa biết ai có nhiều trãi nghiệm hơn ai để phán người ta ếch ngồi đáy giếng .

Người khôn nói ít hiểu nhiều...sợ nhất là thành phần fan cuồng. Xin kiếu.
    Bạn xưng hô lịch sự thì mình sử dụng từ lịch sự của bạn nói với bạn đúng kg,mình kg lịch sự chỗ nào?chỉ ra đi mình xin thua.Bạn lại mông lung đem những thứ tào lao vô đây,sao bạn nói mình lấy vú lấp miệng bạn,bạn còn nói được đó chứ,chỉ kg biết trả lời sao thôi.Thực tế EOS M chưa chết,nếu chết Canon nó kg ra EOS M2 này đâu bạn,chỉ có thánh như bạn mới nói nó sẽ chết giống như máy cái tào lao bạn nói thôi.Bạn biết trang này là trang VNPHOTO chứ kg phải VNCAMERA,người ta giới thiệu công cụ cho ra 1 tấm photo chứ kg phải 1 cái camera đẹp.Bạn vào FB của mình coi rồi hả?có kết bạn kg mà coi được hình?mấy hình public thì nói làm gì?với lại mình chỉ nói lên FB của mình cho bạn thấy EOS M gắn lens L thôi vì bạn kg biết chứ kg phải kg có người gắn ha.bạn kg phải người chơi máy mà theo cách nói như bạn cầm máy đẹp mới có hứng chụp thì ra bạn với mấy người lòe thiên hạ là 1 à,vậy mình kg dám nói bạn người chơi máy nữa,vậy nói thằng ra là người thích show hàng,thích cầm máy xin,đẹp còn chụp đẹp kg thì kg tính tới.Về phần trãi nghiệm mình thấy mình hơn bạn rồi đó,bạn chưa trãi nghiệm EOS M mà dám nói đó,tự vã vào mặt à!?Mình kg phải fan cuồng của ai hết,mình tự nhận mình xài canon quen rồi nên nói ra thôi,còn mấy hãng khác mình chưa có chê cái nào hết mà,bạn thấy mình chê chưa!?nêu ra coi!?Nhiều người xài nikon fuji ,...nếu biết chụp hình vẫn ra ảnh đẹp như thường,và các hãng máy chụp hình thì tại thời điểm bây giờ đều có 1 thế mạnh riêng,kg hãng nào hơn hãng nào hết.Riêng cảm nhận của mình mình thấy kiểu dáng Fuji cổ điển vẫn đẹp,hay Nikon mới ra Df kiểu vô cùng đẹp.Bạn xin kiếu thì mình nhắc lại cho bạn biết người ta làm ra cái máy chụp hình để cho ra kết quả là hình ảnh chứ kg phải cái máy để đeo trên người làm trang sức đâu bạn.
    Được sửa bởi andy5582 lúc 06:50 PM ngày 05-12-2013

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng