Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: 6d bị ám vàng

6d bị ám vàng

Bác nào xài 6d cho em hỏi sao con 6d của bạn em bị ám vàng nhiều wá, so với con 5d2 em đang dùng thì awb chụp cùng 1 cảnh bị sai màu rõ rệt ko biết là do body hay dòng máy này nó vậy

Quote Được gửi bởi nelldk View Post
    Bác nào xài 6d cho em hỏi sao con 6d của bạn em bị ám vàng nhiều wá, so với con 5d2 em đang dùng thì awb chụp cùng 1 cảnh bị sai màu rõ rệt ko biết là do body hay dòng máy này nó vậy
    Em thấy trắng đen, contrast và chi tiết rõ ràng.

Đùa chút xíu!
    Bác post ảnh ám vàng lên, cho biết chụp bằng lens nào, nhớ là giữ nguyên EXIF để mọi người xem bác set WB ra sao
    Chúc Bình An
    FaceBook

canon 6D bị ám vàng

Quote Được gửi bởi nelldk View Post
    Đúng rồi, em cũng thấy như vậy. Nếu so với Nikon D700 hoặc Canon 5Dmark II thì hơi ám vàng. Ngoài ra, 6D còn có hiện tượng dải màu vàng đậm hoặc vàng nâu xỉn khi chụp dưới bóng đèn neon ban đêm. Em sẽ up ảnh lên sau nhưng hiện tượng này thường xuyên xảy ra khi chụp với tốc khoảng từ 250 trở lên hoặc khi set ISO cao. Ảnh có 1 sọc màu khác đi kiểu như không đồng bộ tốc độ ăn đèn của flash và body ấy.

Máy của em mua brandnew, chụp chưa được 1000 shot, nhưng có hiện tượng như vậy. Không biết các bro có kinh nghiệm gì về việc này share cho anh em biết với.

Quote Được gửi bởi datnikon View Post
    Đúng rồi, em cũng thấy như vậy. Nếu so với Nikon D700 hoặc Canon 5Dmark II thì hơi ám vàng. Ngoài ra, 6D còn có hiện tượng dải màu vàng đậm hoặc vàng nâu xỉn khi chụp dưới bóng đèn neon ban đêm. Em sẽ up ảnh lên sau nhưng hiện tượng này thường xuyên xảy ra khi chụp với tốc khoảng từ 250 trở lên hoặc khi set ISO cao. Ảnh có 1 sọc màu khác đi kiểu như không đồng bộ tốc độ ăn đèn của flash và body ấy.

Máy của em mua brandnew, chụp chưa được 1000 shot, nhưng có hiện tượng như vậy. Không biết các bro có kinh nghiệm gì về việc này share cho anh em biết với.
    AS đèn Neon có tần số 50Hz => chụp tốc > 1/100s thì có hiện tượng ám màu, sọc ám vàng ....
    Chúc Bình An
    FaceBook

Ra vậy, cám ơn bác 1102. Vậy là không phải do máy phải không bác? Vì em chụp khoảng 10 tấm dưới ánh đèn neon thì có đến 5,6 tấm bị ám màu hoặc sọc ám vàng đó.

Cám ơn bác nhiều.

bác T(1102) nói hai cái đó đúng quá rồi đó. em cũng xài 6D đây em cũng bị hai vấn đề này và đã tìm hiểu cũng như rõ vấn đề rồi em xin chia sẻ thế này:

1/ chụp ko flash đèn neon em để tốc <1/50 thì sẽ ko có dải màu xanh và vàng do tâng số quét của neon light chậm hơn màn trập.
    2/ chụp flash ko bị vấn đề này, nhưng phải set độ K em hay dùng từ 4200 - 5600K tùy môi trường.
    3/ Dùng shift WB tùy ánh sáng: A5-M1 hoặc B5-M1 nói chung cứ chỉnh làm sao tùy thích nhưng trên LCD của máy và monitor khác nhau đó.
    4/ Nếu chụp RAW thì ko cần quan tâm lắm WB cứ AWB cho lành vì đằng nào cũng edit lại.
    em biết sao nói vậy cũng tham khảo và hỏi nhiều nơi. chúc bac vui co hình đẹp.