Trang 1 / 18 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 177

Chủ đề: Vài hình ảnh từ chiếc máy cổ lổ sỉ Sony DSC-R1

Vài hình ảnh từ chiếc máy ( 7 năm tuổi) Sony DSC-R1

Tuần trước tình cờ thấy trên eBay rao bán chiếc máy Sony DSC-R1 , giá bán cũng rẻ (hơn trăm bạc) tìm đọc review trên internet thấy cũng OK, nên quyết định mua về vọc chơi. Chiếc máy được ship tới nhà chiều hôm qua, sáng nay mang nó ra chụp.

Dưới đây là chân dung thực của máy (chụp bằng điện thoại nên hơi xấu)

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

Thông số kỹ thuật

Camera Type Point & Shoot
    Optical Zoom 5x
    Digital Zoom 2x
    Sensor Resolution:10.3 MP
    Screen Size :2"
    Light Sensitivity ISO 160 ---> ISO 3200

Lens System Carl Zeiss T* Vario-Sonnar (24-120mm)
    Macro Focus Range 35cm
    Focus Adjustment : Autofocus ,Manual Focus, Macro
    Focal Length Equivalent to 35mm Camera 24 - 120mm
    -------------------------------------------------------------

Hình ảnh từ em nó

[IMG][/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]
    Được sửa bởi mimhnhut lúc 09:23 AM ngày 24-11-2013
    Nothing.

Cái máy này nhỏ nhưng có võ. Mấy tấm chụp bầu trời bác có kéo màu xanh lên không vậy?

Quote Được gửi bởi devil_kts View Post
    Cái máy này nhỏ nhưng có võ. Mấy tấm chụp bầu trời bác có kéo màu xanh lên không vậy?
    Mấy lens carlzess T* thấy lên màu trời đẹp lắm bác, chắc ko kéo đâu :D

Con Sony R1 chụp phong cảnh là số 1 đó Minhnhut, cũng đặt hàng em này vì ở VN hơi bị hiếm. Hiện cũng tạm hài lòng với con cổ hơn xíu Sony F828, hihi

Đúng là máy chỉ chiếm khoảng trên dưới 50%, còn lại là do lens và người chụp quyết định hết :D Nhìn màu trời của mấy tấm chủ top chụp mà chỉ biết ồ lên thích thú thôi.

Chúc mừng bác tậu được em mới cứng quá ngon. Em cũng có 1 em R1 này và đèn flash rời F32X đồng bộ chụp rất ác chiến. Đi phượt chỉ cần bộ này là chiến tất tần tật bác ạ. Bác nên kiếm thêm đèn rời (chỉ có 2 em tương thích với R1 thôi đó là đèn F32X công suất rất mạnh và đèn F1000 công suất yếu hơn) chụp trong những điều kiện thiếu sáng, ngược sáng, hắt sáng này nọ còn tuyệt vời hơn nữa.

R1 có thể nói là đàn anh của RX1 FF của Sony sau này, nhưng hơn RX1 ở khoản zoom rất đẹp 24-120 mm (tính trên FF). Có thể nói R1 cho thấy công nghệ của Sony đã đi trước thời đại rất xa.

Những công nghệ áp dụng lúc ra đời của R1 đã vượt rất xa các tên tuổi khác như sử dụng chip CMOS 10.3 MP kích thước lớn hệ số crop 1.7, Sensor 3 lớp gần như chip Foveon 3 lớp của dòng Sigma DSLR sau này nên cho ảnh rất nét và trong trẻo, 14 bit file RAW, tốc độ đồng bộ Flash lên tới 1/2000s bằng tốc độ chụp tối đa của máy luôn, 2 ổ cắm thẻ nhớ CF và MS, màn hình lật xoay phía trên nên rất tiện khi chụp dạng snapshot và street life. Cuối cùng là ống Zeiss T* tuyệt vời với độ mở lớn 2.8-4.8.

Em cũng tính mở thread về R1 nhưng chắc ít ai còn xài quá, nay có bác mở thì hay quá, để em vào góp hình với bác cho vui. Bác up đều đều hình mùa thu nhé, mùa thu xứ lạnh đúng là tuyệt đẹp, đủ cả sắc màu nhìn rất đã mắt.

Quote Được gửi bởi devil_kts View Post
    Không bác ạ. Màu trời xanh lên như vậy là do mình chụp thuận sáng + lens CZ T* + CPL filter + bầu trời ở vùng ôn đới. Nói thêm là mình rất mê Sony + lens CZ T* ở chổ màu trời tuyệt đẹp của bộ đôi này mang lại, ( sau 6 năm gắn bó với Canon, mình đã rao bán toàn bộ máy và lens Canon trên eBay)
    Được sửa bởi mimhnhut lúc 09:34 PM ngày 24-11-2013
    Nothing.

@mepostphoto: con này đúng là đi phượt rất thích, khỏi thay lens, khỏi sợ bụi. Mong ảnh của bác.

@ Duyacc : con Sony F828 đúng là đời trước của em R1 này. Cũng lens CZ T* to đùng (nội chỉ mình cái lens cũng đáng tiền mua máy). Mời bác góp ảnh cho vui.
    Nothing.

Quote Được gửi bởi mepostphoto View Post
    Chúc mừng bác tậu được em mới cứng quá ngon. Em cũng có 1 em R1 này và đèn flash rời F32X đồng bộ chụp rất ác chiến. Đi phượt chỉ cần bộ này là chiến tất tần tật bác ạ. Bác nên kiếm thêm đèn rời (chỉ có 2 em tương thích với R1 thôi đó là đèn F32X công suất rất mạnh và đèn F1000 công suất yếu hơn) chụp trong những điều kiện thiếu sáng, ngược sáng, hắt sáng này nọ còn tuyệt vời hơn nữa.

R1 có thể nói là đàn anh của RX1 FF của Sony sau này, nhưng hơn RX1 ở khoản zoom rất đẹp 24-120 mm (tính trên FF). Có thể nói R1 cho thấy công nghệ của Sony đã đi trước thời đại rất xa.

Những công nghệ áp dụng lúc ra đời của R1 đã vượt rất xa các tên tuổi khác như sử dụng chip CMOS 10.3 MP kích thước lớn hệ số crop 1.7, Sensor 3 lớp gần như chip Foveon 3 lớp của dòng Sigma DSLR sau này nên cho ảnh rất nét và trong trẻo, 14 bit file RAW, tốc độ đồng bộ Flash lên tới 1/2000s bằng tốc độ chụp tối đa của máy luôn, 2 ổ cắm thẻ nhớ CF và MS, màn hình lật xoay phía trên nên rất tiện khi chụp dạng snapshot và street life. Cuối cùng là ống Zeiss T* tuyệt vời với độ mở lớn 2.8-4.8.

Em cũng tính mở thread về R1 nhưng chắc ít ai còn xài quá, nay có bác mở thì hay quá, để em vào góp hình với bác cho vui. Bác up đều đều hình mùa thu nhé, mùa thu xứ lạnh đúng là tuyệt đẹp, đủ cả sắc màu nhìn rất đã mắt.
    RX10 chứ bác, rx10 mới ra là cháu của anh r1 chuẩn luôn, ghê nữa là fix 2.8 giá cũng khá đẹp nữa!!

Quote Được gửi bởi damhieu View Post
    RX10 chứ bác, rx10 mới ra là cháu của anh r1 chuẩn luôn, ghê nữa là fix 2.8 giá cũng khá đẹp nữa!!
    Em không nhầm đâu bác, R1 cảm biến to hơn hẳn RX10 bác à. Nếu so cảm biến thì RX10 khi so với R1 giống như máy crop so với fullframe vậy đó vì hệ số crop của R1 là 1.67 còn của RX10 hệ số crop lên tới 2.72 lận bác, khác biệt nhiều lắm. Từ kích cỡ cảm biến này suy ra khẩu 2.8 của lens trên RX10 vẫn kém khẩu 2.8-4.8 trên lens R1 luôn.

Em tính ra như vầy nè, với hệ số crop 1.67 thì quy ra FF thì độ mở của lens R1 thành 1.67 × 2.8 = 4.676 và 1.67 × 4.8 = 8.016. Tức là thông số lens R1 là 2.8-4.8 quy ra FF là 4.676-8.016. Cũng tương tự vậy khi quy hệ số crop 2.72 của RX10 thành FF là 2.72 × 2.8 = 7.616.

Em nghĩ Sony ra RX10 để tạo thế cân bằng với mấy dòng cảm biến 1” thôi chứ không nằm trong phân khúc crop APS-C. Có lẽ lần này RX10 lại là vua của dòng cảm biến 1” như R1 huyền thoại đã làm trước đây.

Trang 1 / 18 12311 ... Cuối cùngCuối cùng