Trang 3 / 15 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 150

Chủ đề: Đo sáng

Thank bac nhieu. Gau nha bac xinh nhu hoa hau ay nhi

Buổi trưa mở máy ra thấy ViêtKey mất tiêu, bây giờ có dấu rồi:
    Gửi Bác Newbie_SG : Thank bác nhiều. Gấu nhà bác xinh như hoa hậu ấy nhỉ... chi bùn.

Vẫn đang chầu chực đây, bác Newbie_SG đâu rồi ạ?

bài viết của bác Newbie_SG hay quá. thanks bác nhiều

Hay! Em cũng là newbie nên kiến thức chắp vá nhiều lắm, đọc bài của bác xong thấy hệ thống lại dễ hơn hẳn. Thank bác nhiều nha. ;)
    Thế là đã xong matrix với partial (center-weighed) rồi nhỉ, chờ bác giảng thêm về Spot-metering (đo sáng điểm)
    Còn non lắm...

đọc đo sáng thấy đầu óc e nó cũng đúng sáng hơn rồi, ko chỗ sáng chỗ tối nữa như đọc manual . tiếp nhanh bác nhá :D
    D90 + Kit 18-105 + Fix 50 1.8G... Đời còn dài...

Smile while u still got teeth

Kỹ thuật đo sáng đã có những bài viết lâu lắm rồi, các bác lười đọc quá
    finding fantasy...

Quote Được gửi bởi Newbie_SG View Post

Đây là em đo sáng đúng mặt chú chó Cocker, lên chi tiết mắt mũi lông lá đầy đủ, các phần khác em không quan tâm nên mặt của bà chủ bị cháy nhiều chỗ. Anyway, mục đích là em chụp "chân dung chó" nên thấy cũng không sao lắm

Em thở một lúc, rồi sẽ lượm lặt thêm về mấy cách đo sáng còn lại ở posts tiếp theo. Em viết hoàn toàn theo hiểu biết của em, nếu có gì sai sót xin các oldbie và các cao thủ chỉ giáo thêm cho tụi em với nhé!!!

Bài bác viết rất hay và bổ ích.Tuy nhiên mấy chỗ trên em chưa care nhưng chỗ này là chưa chính xác bác chủ ạ! Bác chỉ mới nói đến các mode đo sáng và các ví dụ sai nhưng bác chưa nói đến cách cái đo sáng máy ảnh làm việc như thế nào.Cái này phải làm rõ khái niệm "Zone V".
    Cái này mọi người tham khảo thêm ở đây: http://www.vnphoto.net/forums/showth...1&page=2&pp=10

Trong trường hợp này, nếu bác đo sáng trên mặt con chó thì luôn luôn bị dư sáng vì mặt chó có màu thuộc "zone I" nên nói nôm na ra là máy đo Spot metering sẽ hiểu là vùng này rất tối, đồng nghĩa với những chỗ còn lại cũng tối và nó tự động thực hiện thao tác chống lại cái tối ấy: mở khẩu, giảm tốc.Và trường hợp này là hy hữu còn thấy được mặt người chứ đúng ra là cháy hết xung quanh.

Khi đo sáng theo kiểu đo điểm (Spot Metering) thì người đo sáng cần có khái niệm về "zone V" và tấm grey 18%.Khi đo sáng trên máy ảnh, người chụp sẽ chọn vùng nào gần với vùng xám trung tính để đo sáng (nếu cầm miếng thẻ xám 18% theo là tốt nhất).Như vậy máy ảnh mới hiểu được rằng ánh sáng nó nhận được là chân thực nhất.Còn sự phản xạ ánh sáng đã được học ở vật lý phổ thông.Mỗi vật liệu của vật có màu thế nào là do chất liệu làm nên vật phản xạ ít hay nhiều ánh sáng của nguồn sáng mà nó thu nhận được.(Cái này là vật phản xạ, hiểu rõ hơn xin xem hết topic ở link trên).

Với bản thân em, khi chụp tấm hình trên của bác, để cơ động em sẽ không mang grey card 18% và sẽ đo trên mặt của cô gái, sau đó em thấy mặt cô ta sáng hơn miếng grey card 18% và nhận định rằng nó thuộc "zone VI".Vì thế từ thông số đo được trên máy ảnh, em sẽ thực hiện thao tác mở 1 khẩu hoặc giảm 1 tốc.

Cái này phụ thuộc vào người chụp nhiều và đo vào chỗ nào là nhận định của người chụp, trăm hay không bằng tay quen, văn ôn võ luyện rồi sẽ quen.

Đôi lời góp ý!
    Được sửa bởi saoviet412 lúc 06:47 AM ngày 04-05-2008

Cảm ơn bác Newbie_SG, bài viết của bác rất hay, em đã đọc một số bài viết của các cao nhân nhưng bác giải thích và minh họa em mới ngộ ra đc nhiều.
    Cảm ơn bác
    Được sửa bởi haggard lúc 03:32 PM ngày 28-07-2015

Quote Được gửi bởi saoviet412 View Post
    Bài bác viết rất hay và bổ ích.Tuy nhiên mấy chỗ trên em chưa care nhưng chỗ này là chưa chính xác bác chủ ạ!
    grey card 18%
    Đôi lời góp ý!
    Em cảm ơn bác đã góp ý, nhưng theo thiển ý của em thì vấn đề của cái miếng bìa 18% xám không liên quan đến chủ đề này ạ. Nó liên quan đến White Balance thì đúng hơn. Mà phạm vi bài này của newbie tụi em chưa bàn tới vấn đề WB (mục đích của WB là để có bức ảnh với các màu sắc gần giống nhất với thực tại, sai WB thì ảnh vẫn có thể đủ sáng, nhìn OK, tuy nhiên có thể ám vàng, ám xanh, ám đỏ etc)

Bác mà đo sáng mặt cô gái rồi giảm EV thì chắc chắn mặt con chó tối thui. Đối với em thế là hỏng
    (à quên chưa nói với bác là em ở diễn đàn Vietpet. Các hình chụp pet của em ưu tiên pet hơn là ưu tiên người ạ, cái hình đó khi e sử dụng thật thì em crop hết chỉ để lại mỗi phần chú chó mà thôi)
    Được sửa bởi Newbie_SG lúc 10:49 PM ngày 07-04-2008

Trang 3 / 15 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng