Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Lens đi biển về có hiện tượng mờ mờ

Lens đi biển về có hiện tượng mờ mờ

Các pro cho e hỏi, Cái kit cùi của em sau khi đi biển về thì có hiện tượng mờ mờ, rõ nhất là khi chỉa lên nền trời sáng nhìn như khi ta chụp qua cửa kiếng không sạch vậy. E vệ sinh kĩ rùi, đem ra phơi nắng lun rồi mà vẫn không hết. Cho e hỏi là nó bị gì vậy và phải làm sao khắc phục đây ạ.Đừng nói phải mua lens mới nha, e là sinh viên mới tập tành hix e xài canon,kit 18- 55

biển hơi nước muối nó đọng lại trong len có thể gây phản ứng oxi hóa với lại lớp coat, ngoài ra còn cảm biên nữa, kiém len khác test xem

Quote Được gửi bởi hoangnguyenitt View Post
    biển hơi nước muối nó đọng lại trong len có thể gây phản ứng oxi hóa với lại lớp coat, ngoài ra còn cảm biên nữa, kiém len khác test xem
    Muối NaCl có thể gây phản ứng oxi hoá - khử được với chất nào trên lớp coating vậy ạ?
    Cảm biến thì liên quan gì đến thấu kính trong lens bị mờ ạ?

Bác chủ topic: hiện tượng mờ đó có ảnh hưởng đến ảnh không hả bác? Khi chụp ảnh ra nó có bị không ạ?
    Em nghĩ phần nhiều do hơi muối từ biển bám vào mặt trong các thấu kính sau đó khô lại còn các hạt muối bám lên lau không hết
    thường cái này gỡ thấu kính trước ra vệ sinh là khỏi, bác có thể tự làm = cách google video trên youtube (không khuyến khích) hoặc đem ra hàng người ta lau cho mất khoảng 100k

Quote Được gửi bởi hoangnguyenitt View Post
    Em đã thử với lens khác rồi bác ạ,nó ko bị hiện tượng nz, e nghĩ là hơi nước bay hết và còn muối đọng lại

Quote Được gửi bởi Okaaz Dovah View Post
    Muối NaCl có thể gây phản ứng oxi hoá - khử được với chất nào trên lớp coating vậy ạ?
    Cảm biến thì liên quan gì đến thấu kính trong lens bị mờ ạ?

Bác chủ topic: hiện tượng mờ đó có ảnh hưởng đến ảnh không hả bác? Khi chụp ảnh ra nó có bị không ạ?
    Em nghĩ phần nhiều do hơi muối từ biển bám vào mặt trong các thấu kính sau đó khô lại còn các hạt muối bám lên lau không hết
    thường cái này gỡ thấu kính trước ra vệ sinh là khỏi, bác có thể tự làm = cách google video trên youtube (không khuyến khích) hoặc đem ra hàng người ta lau cho mất khoảng 100k
    Ảnh ra thì ko có vấn đề gì, chỉ là khi nhìn vào viewfinder cảm giác hơi khó chịu thôi. Với lại trình còi nhiều khi ra ảnh ko đẹp mình lại hay đổ tội cho lens bị muối bám @@. thank's các bác nhiều nha

bạn coi thử có bám trên gương lật và focuscreen không ,
    6D+fuji x20