Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 52

Chủ đề: Khi chán DSLR, bạn làm gì?

Quote Được gửi bởi phucphamh View Post
    Theo bác thì mình nên xài DSLR Nikon hay Canon ạ !?

Nikon hay Canon ??? Khó nhỉ ?

Như hình trên có tone màu hơi lạnh, nếu bác thấy ưng ý, hãy chọn Canon. Còn muốn ấm hơn thì Nikon vậy!

Còn mình, vì theo trường phái trung lập không muốn dây vào cuộc chiến dai dẳng giữa Ca - Ni nên mình chọn Pentax. Một thương hiệu ít người quan tâm nhưng không phải vì vậy mà chất ảnh của nó không " Gây nghiện " Bác hãy thử một lần ngó nghiêng xem!
    DSLR: Dợt Suốt Là Rành

bác nào chán DSLR thì cho em mượn dùng mấy hôm nhé :D

Theo bác thì mình nên xài DSLR Nikon hay Canon ạ !?

Em thì xài Nikon nên nếu bác hỏi thế thì tất nhiên em sẽ nghiêng về Ni rồi. Em xài D7100 và đã cầm khá nhiều máy Ca. Điểm lớn nhất em không thích ở Ca đó là cái màn hình nó lừa tình quá... thậm chí 5dm3 cũng lừa tung toé. Mấy hôm vừa rồi em đi chụp với cậu bạn có 5dm3 và lens 24-70 còn em thì có Ni 7100 với lens Fix 50 F1.4. Sau hồi thử đi thử lại, bọn em quyết định dùng D7100 để chụp. Em xem màu Ni quen, lúc sang màu Ca thấy nó lạnh lạnh, nhợt nhợt... mà kéo pts ko lên nổi!!!
    Công danh tiền bạc làm chi, sống ở trên đời không có hoạ mới là có phúc!

Mình chưa xài DSLR bao giờ, định qua Tết 2014 mua, mà nghe các bác nói chắc phải suy nghĩ lại rồi, hic. Chỉ có vỏn vẹn 1 máy compact nhỏ Nikon P310 để làm vốn thôi.

Em cũng từ P310 như bác

DSCN1787

rùi lên DSRL...

The brilliant sunset on Saigon

Khi bạn chán DSLR là lúc bạn muốn đổi sang Leica M9 rồi đó.

Quote Được gửi bởi mrv.real View Post
    Em cũng từ P310 như bác

DSCN1787

rùi lên DSRL...

The brilliant sunset on Saigon

Ặc ặc... bác so thế này thì em Compact khổ thân quá ạ!!!

Quote Được gửi bởi ladangquang View Post
    Khi bạn chán DSLR là lúc bạn muốn đổi sang Leica M9 rồi đó.
    Ối giời, bác làm em hết cả hồn... em mua em Canon S95 từ ngày nó mới ra nhưng mà tới giờ vẫn khá thú vị với nó... Thực ra khi ra ngoài trời, ánh sáng đủ thì một chiếc máy compact cũng cho ảnh chả kém gì các máy DSLR. Các bác nhà mình chắc biết bức ảnh Bliss, hình nền của win xp đó ạ, bức đó chụp bằng một máy compact.

Quote Được gửi bởi LAHABENTIN View Post
    Nikon hay Canon ??? Khó nhỉ ?

Như hình trên có tone màu hơi lạnh, nếu bác thấy ưng ý, hãy chọn Canon. Còn muốn ấm hơn thì Nikon vậy!

Còn mình, vì theo trường phái trung lập không muốn dây vào cuộc chiến dai dẳng giữa Ca - Ni nên mình chọn Pentax. Một thương hiệu ít người quan tâm nhưng không phải vì vậy mà chất ảnh của nó không " Gây nghiện " Bác hãy thử một lần ngó nghiêng xem!

Em cũng có một cậu bạn mua máy Pentax (nhưng em không hỏi rõ là đời nào, nhưng mới mua chừng 1200$). Chất ảnh thì em thấy khá đẹp ạ, nhưng có một vấn đề hơi đau đầu là lens. Nếu không phải lens for thì lens chính hãng pentax khá ít và khá đắt (cậu ấy bảo em thế chứ em cũng chưa xem kỹ).

Quote Được gửi bởi voicoibk View Post
    Em thì xài Nikon nên nếu bác hỏi thế thì tất nhiên em sẽ nghiêng về Ni rồi. Em xài D7100 và đã cầm khá nhiều máy Ca. Điểm lớn nhất em không thích ở Ca đó là cái màn hình nó lừa tình quá... thậm chí 5dm3 cũng lừa tung toé. Mấy hôm vừa rồi em đi chụp với cậu bạn có 5dm3 và lens 24-70 còn em thì có Ni 7100 với lens Fix 50 F1.4. Sau hồi thử đi thử lại, bọn em quyết định dùng D7100 để chụp. Em xem màu Ni quen, lúc sang màu Ca thấy nó lạnh lạnh, nhợt nhợt... mà kéo pts ko lên nổi!!!
    Bác nói đúng ạ. Mình cũng đã xem qua rất nhiều ảnh của Nikon và Canon, màu Nikon thì ấm hơn, trên trang web snapsort so sánh thì lúc nào image quality của Nikon cũng cao hơn Canon nhiều trong cùng tầm giá, mặc dù vậy nhưng đa số các bác vẫn xài Canon nhiều hơn, thật khó hiểu... Mình thích kiểu dáng Canon, hình như có mô tơ lấy nét trong thì phải, Nikon đời Dxxxx thì có lẽ không có, không biết có ảnh hưởng gì đến ảnh nét hay không nhỉ ! Vậy thì máy nào sẽ dễ chụp hơn.

Sở thích của em là streetlife nên thứ gì càng bé càng tốt. Chất ảnh k0 thành vấn đề vì tấm ảnh nào của em cũng nhòe nhoẹt và nát bét

Máy to thì đa số em chỉ rình rập bắn lén.

Co be ngay xua by tvmdat, on Flickr

Máy nhỏ thì em cứ kê ngay giữa mặt mà bắn

IMGP2668 by tvmdat, on Flickr

P1010253 by tvmdat, on Flickr

Máy nhỏ thì trông có vẻ vô hại, nên chả ai thèm quan tâm

DSCN6500rs by tvmdat, on Flickr

Dùng điện thoại là sướng nhất, thậm chí là 01 tay lái xe 01 tay rút ra bụp luôn

IMG0038A by tvmdat, on Flickr

----
    p/s: Nhưng em vẫn muốn cái gì đó gắn trên mắt, chỉ cần em nháy mắt 01 phát là "dính" :D, vì có những khoảnh khắc không bao giờ lặp lại lần nữa cho mình kịp cân nhắc rút súng..

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng