Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 71

Chủ đề: Myanmar 2013: Lần đầu đi bụi ... Bi ơi đừng sợ!

Bi ơi, post tiếp đi, đừng sợ! Hi..hi...

Quote Được gửi bởi Ngao Tuyet View Post
    Xưa giờ nghe qua tin tức báo đài tưởng Myanma nghèo mà nhìn sơ qua hình bác thấy có vẻ khá hơn VN mình ấy nhỉ? Ko thấy xe máy, xe hơi ko mà đường lại sạch đẹp nữa.
    Em nghĩ Myanmar sẽ phát triển rất nhanh...
    - Cơ sở hạ tầng tốt, đường phố rộng rãi.
    - Thu hút đầu tư nước ngoài.
    - Lao động còn rẻ.
    - Tiếng Anh khá phổ biến vì từng là thuộc địa của Anh.

Nhưng vấn đề là dân chúng không tin tưởng nhà nước lắm... vì trước theo chế độ quân chủ! Không thể bàn cãi vì đa số tài phiệt xuất thân từ quân đội!!!

Quote Được gửi bởi Saigonner View Post
    Bài tường thuật của Bi chi tiết & hay quá, hình chụp cũng rất đẹp
    Thanks anh, chắc chỉ còn em với anh là xài cái lens đời cũ này anh nhỉ?!! :D

Quote Được gửi bởi TEONT View Post
    Bi ơi, post tiếp đi, đừng sợ! Hi..hi...
    Thanks cậu, mỗi ngày tớ sẽ cố gắng viết 1 chút... ráng đợi nghen )
    Được sửa bởi bisuper lúc 09:43 AM ngày 20-11-2013

Bagan: Vùng đất của Phật Giáo…

Xe bus chạy từ Yangon đến Bagan mất 11 tiếng... Ah trên đường đi em tưởng đã chia tay cái D5100 thân yêu của mình… Em bị lỗi: “Press Shutter release button again” (http://www.youtube.com/watch?v=c81i_kUA04Y). (Sẵn em nói ở đây luôn để lỡ có bác nào bị thì biết đường mà sửa.)
    Mở lens ra thì em thấy gương lật bị kẹt dưới một cái nút tròn bên tay phải! Loay hoay 1 hồi không được em lấy tay kéo gương lên nhưng cứng quá… điên lắm, nhưng may vợ em cang tí nữa bẻ cái gương làm đôi!!! … Em cứ tưởng tiêu cả chuyến đi luôn rồi… Hôm sau đến Bagan ké wifi của Winner Guest House, em google search và đã sửa thành công! Mừng muốn khóc luôn, chỉ cần lấy nhíp lẫy qua trái 1 chút cho cái gương lật bung lên lại là được…

Xe đến Bagan lúc 5:00 sáng, trời còn tối om mà đã thấy Min Thu đứng đón! Khác hẳn với tưởng tượng của em, Min Thu trẻ hơn nhiều… chiếc Toyota cá mập chở em về Guest House khoảng 10’ đi xe… Vì đến sớm và khách chưa check out nên tụi em được sắp xếp cho 1 cái gác nhỏ… ngủ đến 7:00 thì xuống ăn sáng và đi chơi.

Xe ngựa chờ sẵn từ bao giờ. Nói thêm về giá cả, cách đây hơn 1 năm anh Thiện Nguyễn đi xe ngựa của Min Thu chỉ có 10.000kyat, bây giờ em phải trả gấp 2.5 lần!!! Giá khách sạn tăng gấp đôi vì nhu cầu lớn từ du khách vào mùa cao điểm… Ăn uống thì không đến nỗi!

Đường ở đây giống y chang mấy cái đường ở Châu Phi em coi trên Discovery Channel… Cảm giác nhẹ nhàng bình yên đến lạ!

Chùa đầu tiên em ghé thăm ở Bagan là Shwezigon, ngôi chùa vàng lộng lẫy nhất Bagan…

Mấy chú tiểu ngồi chơi trong chùa, cho mỗi chú cái bánh cái kẹo là mặt hớn hở ngay… nhất là hai chú áo trắng tóc dài ) … Đa số chú tiểu là trẻ mồ côi được gửi vào chùa, con trai thì mặc áo đỏ còn con gái mặc hồng phấn.

Góc thuận mặt trời màu lên khá đẹp…

Đội hình viếng cảnh chùa của phái đoàn Việt Nam… Tất nhiên còn em nữa...Haiz, cả chuyến đi em chỉ có mặt trên dưới 10 tấm :(

Ba vị la hán “quả”…

Được sửa bởi bisuper lúc 10:22 AM ngày 20-11-2013

Rời khỏi Shwezigon, em đến một hang động… Để vào trong thì phải nhờ 1 anh bán hàng ở ngoài mở khóa. Bên trong có mê cung nhưng tối quá em không dám đi sâu và còn cấm chụp hình nữa… lượn 1 vòng là tụi em dzọt!

Kế tiếp là đền Htilo Minlo Temple.

Bảng tên trước đường queo vô.

Vô đây tụi em phải mua vé tham quan toàn Bagan 15usd/pax sử dụng được trong 4 ngày. Nói thêm về vé này thì thật ra đi mấy chỗ khác chẳng ai kiểm hết… tụi em chỉ đụng mấy anh soát vé lúc leo lên chùa Shwehsandaw ngắm hoàng hôn, ai không có vé là không cho lên.

Tiếp theo tụi em đi chùa Ananda, trên đường đi có một hàng cây thốt nốt rất đẹp... CG rất ưa cái này

Chùa Ananda có kiến trúc khá hay... nhưng đi từ sáng đến giờ cũng bắt đầu ngán rồi... :P

Chùa này có 4 mặt, bên trong mỗi mặt có một tượng phật dát vàng… ở đây đàn ông hay đàn bà đều được cho vào dát vàng… có những chỗ chỉ cho đàn ông vào!

Có một em tình nguyện làm hướng dẫn viên cho bọn em. Trong chùa có 3 lối đi, lối đi gần phật nhất tụi em đang đứng dành cho vua chúa khi xưa... kế tiếp là đến quan chức và quí tộc, và dân thường là lối ngoài cùng...

Cửa bằng gỗ tếch này bị đóng cố định lại sau trận động đất lịch sử năm 1975

Lên xe đi tiếp em gặp một cánh đồng ngô nên nhảy xuống chụp vài tấm...

Bâng quơ…

Lưu niệm cả đoàn (hơi out do nhờ nài ngựa hàng xóm chụp nên phải để nhỏ tí)… Từ trái qua phải, bác này dễ thương là người chở em đi núi Popa vào ngày hôm sau, em, vợ em, em gái CG, chú ruột Min Thu (mặt giống y chang), Cà Gốt. Do Min Thu bận đưa một đoàn khác đi nên nhờ chú của ảnh đưa tụi em, chú này nói tiếng anh ổn… nghe nói là giáo viên tiếng anh ở Bagan.

Nghỉ một lát tụi em được đi đền Thatbyinnyu, cao nhất ở Bagan. Vào năm 1975, ở Bagan có động đất lớn nên một số đền bị nứt và sập đổ… sau này một số đền lớn được trùng tu lại!

Được sửa bởi bisuper lúc 11:28 AM ngày 20-11-2013

Ngôi chùa cổ kính rêu phong theo thời gian nhìn đẹp quá! Phải tranh thủ đi mới được, không thì vài năm sẽ giống như Việt Nam!!!

P/s: Sáng mai em bận nên post luôn phần của ngày mai nhé

Từ sáng giờ đi chùa nhiều nên cũng ngán, chú Min Thu nói đừng nên ăn đồ mặn mà hãy ăn chay! Nhưng rốt cuộc tụi em không hợp vị lắm… đặc biệt mấy món Salad, gọi là salad mà chẳng có miếng rau salad nào… toàn đậu phộng! Món ngon nhất là cơm nấu bằng nước dừa và nước ngọt… Ăn xong nằm trên ghế dựa chợp mắt 1 chút mà thấy tỉnh táo hẳn ra! Vì thật ra đêm qua đi xe, em ngủ chừng 3 4 tiếng là cùng…

Chú Min Thu giới thiệu bọn em đi thuyền dọc sông để xem dân bên bờ sinh hoạt, nghe thì cũng hấp dẫn nhưng cũng không đến nỗi quá thú vị như mình nghĩ… Cổng chào của cái cruises…

Đường đi xuống cruises cây xanh mát rượi… nhìn thấy cruises sao mà hoành tráng quá so với cái giá 15usd/pax… )

Ông chủ tàu chỉ và nói: “No, this one is my cruises”…

Ah ok, 15usd/pax như vậy thì … có hố hok ta! ) … nội thất là một màu xanh lá cây từ A-Z…

Trời hôm nay xanh ngắt và nắng đẹp… thiệt ra em cũng hơi bơ phờ vì nắng haiz…

Dân ở đây giặt giũ và tắm rửa nhờ nước sông là chính, cứ đến ba giờ chiều nắng chang chang vợ chồng con cái rủ nhau ra tắm…

Còn không thì đi lưới cá…

Gỗ còn nhiều vô số kể… loại cây này em không thấy nhiều ở Việt Nam…

Thuyền chạy khoảng 2 tiếng thì trở lại bến cũ… chú Min Thu tiếp tục dẫn bọn em đi một xưởng thủ công mỹ nghệ! Cửa hàng khá hoành tráng, chị chủ rất lanh và có khoảng 30 công nhân… hàng còn xuất đi Pháp nữa… Em vào tham quan xưởng sản xuất ở trên lầu...

Nói chung em không có hứng thú với mấy cái này lắm và cũng khá mắc… 1 cái chén khoảng 8usd… nhưng để làm ra 1 cái chén rất công phu và mất khoảng 6-8 tháng vì phải chờ cho lớp phủ khô thì mới phủ tiếp 1 lớp kế tiếp và có khoảng 8 lớp như vậy!

Sau đó CG đòi đi mua Thanaka… 1 loại bột được mài ra từ vỏ cây, em thấy ai ai cũng tha cai này lên mặt để chống nắng! Nói chung dân Myanmar thì không trắng nhưng da thì khá mịn… tha cái bột này lên nó mát một cách Yomost lắm :D … mấy bác để ý sau lưng chị chủ có cái bàn mài và mấy khúc Thanaka đang mài dở…

Chị chủ này tên Phew Phew, mặc dù không nói được tiếng Anh nhưng bạn bè quốc tế khá nhiều… :D còn xách hình một chị giáo viên bên RMIT ra khoe em nữa… đang ngồi thoa Thanaka thì có một bà khách người Thụy Sĩ ghé vào nói bạn của bã gửi lời chào Phew Phew…

Làm một tấm lưu niệm, hi vọng lần sau trở lại cái chòi này sẽ thành 1 cái Beauty Saloon hoành tráng

Qua đây em không thấy Ohui hay Lancome gì hết, chắc do cạnh tranh không lại Thanaka. Không nhất thiết là phải mài vì nó còn có loại mài sẵn và đóng thành bánh vuông vuông rất tiện… (Myanmar có Thanaka, Việt Nam có Thorakao chứ đâu có kém).

Tạm biệt Phew Phew tụi em lên đường đi ngắm hoàng hôn, ghé vào một ngôi
    đền có thể leo lên cao… view khá đẹp…

Xui một cái tự nhiên có đám mây che, nhưng nhìn cũng ngộ… phải chi mặt trời ổng lọt vô cái lỗ tròn của đám mây thì hay biết mấy… :(

Lỡ leo lên đây rồi nên cũng ngồi chơi ngắm cảnh cho không bỏ công.

Mặt trời xuống một xíu thì có hào quang khá đẹp

Ráng đúc cái mặt vô vì mỗi ngày quota của em chỉ có 2 tấm… )

Ráng chiều…

Xong tụi em đi bộ về ks cách đó khoảng 10’, tắm rửa xong hẹn 7h đi ăn món nướng ở Harmony cách ks 3 căn nhà… theo lời Thiện Nguyễn, em cũng gọi 4 chai bia Myanmar cho 4 đứa… xách ra to quá chắc gần 1lit 1 chai nên 4 đứa chỉ uống hết 2 chai :P …

Ở đây ăn kiểu xiên que giá khá rẻ…

Ăn quá trời ăn tính tiền chỉ có gần 22.000kyat… thiệt chả bù cho bữa ăn chay lúc trưa đã 18.000kyat mà chẳng ngon lành gì… )

Note: Một số chú ý ở Bagan…
    - Nói chung service của Min Thu là tốt, nhưng nên tránh ăn chay và đi thuyền như em… thật ra em thấy đi thuyền hơi nắng nôi và 60usd thì để làm cái khác hay hơn…
    - Ở sát khách sạn em ở có cái New Wave Guest House…. Trước khi xe bus đón em đi Mandalay em có chạy qua hỏi… phòng khá đẹp với sàn gỗ, tivi LCD, tủ lạnh… nói chung hơn hẳn bên ks em mà chỉ có 30usd… trong khi phòng em đã là 23usd.
    Phòng của New Wave GH, bác nào đi thì em thấy ở bên này tốt hơn Winner nhiều.
    Được sửa bởi bisuper lúc 04:50 PM ngày 20-11-2013

hay wa Bi ơi, cứ như reporter vậy đó, ủng hộ

Myanmar nhìn phát triển quá, nhìu cảnh đẹp nữa :D

Ngày đầu tiên ở Bagan cảm thấy thật dài… bọn em hẹn nhau 5h sáng đi ngắm bình minh ở Shwezandaw. Chiếc cá mập của Min Thu đã đợi sẵn, lái xe chính là bác chở em bằng xe ngựa hôm qua… Trên đường đi em có hỏi thăm về thu nhập của bác, bác nói một ngày chở khách đi như vậy Min Thu trả bác khoảng 7000kyat… tính ra một tháng là 150usd chưa kể tiền tip. Nếu so về mặt bằng chung thì cũng tương đối ổn vì cô em nói dân ở đây trung bình tiền ăn mỗi ngày chỉ có 1000 đến 1500kyat thôi.

Shwezandaw cách ks khoảng 10’ đi xe và đi ngang qua chùa Ananda hôm qua. Lúc
    này trời còn tối om mà em đã thấy có vài người đã có mặt, tripod dựng sẵn để phơi sáng… Em không đem tripod theo nên mượn đỡ một bệ đá để phơi…

Đứng từ xa nhìn trong đám tripod em ấn tượng nhất bác này vì quá khác so với mọi người, những người khác dùng tripod để cắm D3 hay 1D Mark II… còn bác này xài tripod to hơn nhưng chơi PNS… shock quá xá!... Mon men lại gần ngắm súng ống thì mới hiểu tại sao bác xài tripod to vậy… bởi vì cái quĩ PNS kia chính là LEICA M9 :|

Sau này có gặp lại bác này ở Inle và nói chuyện thì biết bác này từ HongKong sang… mới nhìn cứ tưởng Nhật! Em cũng nhắm đại cái góc bác M9 kia rồi làm một tấm…

Ngồi một lát thì mấy cái Balloon cũng xuất hiện, em nghe nói vé đi khoảng 250usd! Trong khi em đi cả chuyến chỉ tốn có 650usd chưa tính tiền Visa… nên thôi :(

Và đây là tấm ưa thích nhất trong cả chuyến đi…

Yoga buổi sáng…

Chân Dung cả hội ngày mới :D

Ngồi chơi một lúc tụi em đi ăn sáng, sau đó về lại khách sạn để check out vì đi núi Popa tới chiều luôn nên phải trả phòng trước…

Từ Bagan đi núi Popa mất khoảng một tiếng, trên đường đi bọn em ghé thăm một trạm dừng chân. Ngay trước trạm là một cái cối làm dầu đậu phộng…

Em chưa thấy con bò nào mặt buồn như con này… có lẽ vì suốt ngày đi có một chỗ chừng 4m2 :P … được cái có sở thích ăn Chocolate… làm Cà Gốt tốn hết 1 cây Kitcat )

Đến trước nhóm em là một đoàn mấy bác về hưu từ Pháp sang, đang say sưa đứng xem một anh thuyết minh về cách hái thốt nốt và leo cây biễu diễn… Cà Gốt thấy vậy hưng phấn quá cũng leo theo… trong khi anh chủ trạm dừng đứng năn nỉ CG đừng leo nữa, nó mà té thì coi như anh dẹp tiệm )
    Cà Gốt leo cây thốt nốt còn vợ em leo dây bí… :P

Hễ thấy ở đâu có Thanaka là mấy chị nhảy vô thoa thoa… đặc biệt là không bao giờ lấy tiền!

Con của chị này nằm ngủ kế bên… thấy em ngủ thiêt cưng!

Ngôi nhà tranh của gia đình...

Ở đây chơi khoảng 30’ tụi em lại tiếp tục lên đường đi Popa Mt.
    Phần kế tiếp nói về Popa và cảnh sinh hoạt của một ngôi làng trên đường tụi em về lại Bagan nhé…

Last day in Bagan...POPA Mt.

Sau một tiếng ngồi xe thì bọn em đến nơi, Popa là một ngọn núi lửa cao hơn 1500m trên mực nước biển. Núi Popa có lẽ được biết đến nhiều nhất do có tu viện tuyệt đẹp như tranh vẽ nằm trên đỉnh núi gần đó. Tu viện Taung Kalat nằm trên một đỉnh của một ngọn núi lửa cao, để tới được tu viện phải đi hết chính xác 777 bậc thang và những người lên đến đỉnh sẽ có một cái nhìn cực kỳ ngoạn mục xuống vùng đất bên dưới.

Trên đường lên tu viện trên đỉnh núi có rất nhiều khỉ, thấy tụi nó là phải nép nép chứ không dám lại gần. Bác tài xế đã dặn tụi em coi chừng bị tụi khỉ giật đồ đặc biệt là đồ ăn!!! Hung Hăng là vậy nhưng cũng có những con rất đáng yêu :D

Trên đường đi em thấy một công trường đang xây dựng kế bên, hoàn toàn sốc vì ở đây chỉ xài sắt để đúc cột… còn lại giàn giáo là gỗ 100%! Chắc ở đây gỗ còn rẽ hơn sắt…

Từ dưới lên trên đỉnh toàn là bậc thang và được che chắn bởi mái tôn như vầy! Em thấy có mấy người làm công quả ngồi chà từng bậc thang, mình đi ngang qua thì người ta xin tiền…

Leo gần 30’ mới đến đỉnh… rác rến trên này là do mấy bác khỉ này gây ra!

Lên tới đây cũng ráng làm một tấm nhăng nhít :P

Từ đây phóng tầm mắt thật thích, nhưng ở đây cao và bên dưới có một lớp sương mờ mờ nên hình ảnh không được sắc nét lắm.

Ngồi chơi một lúc thì tụi em bắt đầu đi xuống và đi ăn trưa… Quán cơm tên Yangon trên đường về ăn rất ngon mà rẻ… ở đây có trồng thanh long ruột đỏ, tụi em gọi ngay 4 ly thanh long ép… Ăn cơm khoảng 2 tiếng xong lên xe đi tiếp, khoảng 30’ sau tụi em ghé một ngôi làng trên đường về để xem dân địa phương sinh hoạt. Ở đây hàng rào toàn làm bằng tre nứa…

Trong làng này hầu như nhà nào cũng có bò…

Phương tiên vẩn chuyển chính ở đây vẫn là xe bò… Ở đây dường như không ăn thịt bò, em không thấy thịt bò trong menu của nhà hàng. Hỏi anh tài xế ở đây có ăn thịt chó không, ổng cũng chả hiểu là cái gì… chắc thịt chó không tồn tại ở Myanmar này

Ở đây, mọi người rất thân thiện… bọn em vào chỉ cần nói "Minglaba" (xin chào) là được đón tiếp nồng nhiệt… Bà này là chủ của xưởng làm bún…

Tất cả dụng cụ đều rất thô sơ, công đoạn cực kỳ đơn giản… lần đầu tiên em mới biết được làm bún là như thế nào… Đầu tiên là ủ gạo, rồi giã, sau đó gạo nhão ra và được nặn cục tròn bằng tay như thế này…

Sau khi nặn xong thì để cho ráo một lúc rồi bỏ vào khuôn ép.

Dụng cụ ép là một cái cây gỗ dài dùng như đòn bẫy, 2 3 người leo lên ngồi để ép bún.

Bún bị đẩy qua lưới hình lỗ tròn tạo thành sợi và rớt xuống nồi nước sôi bên dưới.

Đơn giản là vậy nhưng một ngày cái xưởng nhỏ này sản xuất 500kg bún và vào dịp tết thì được khoảng 1 tấn/ngày. Chủ yếu là người nhà, tuy nhiên cũng có thuê người ngoài nhưng lương rất rẻ… đàn ông thì được 1500kyat/ngày còn phụ nữ chỉ được từ 800-1000kyat/ngày.

Đằng trước người ta làm bún cực khổ, hai má con nhà heo này ôm nhau ngủ…

Chào tạm biệt cả nhà, bọn em đi tiếp vào trong làng. Một em nghé bị cột nên không cuối đầu gặm cỏ được nên vợ em giúp một tay…

Đi ngang một nhà khác được mời vào trong ăn bánh chiên :D

Phòng ngủ của cả nhà… gia đình này có 4 thế hệ bao gồm bà cố, bà ngoại, mẹ và con trai.

Một tấm ảnh lưu niệm và chia tay với cả nhà.

Đây là tấm hình em chụp ở Bagan vì chiều tính đi ngắm hoàng hôn ở Shwezandaw nhưng vợ em mệt nên chỉ có CG và em gái đi… Tối đó còn ăn ở quán nướng một lần nữa rồi 9h30 xe chạy ngang đón tụi em đi Mandalay…

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng