Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: xin hỏi về chụp flash off camera

xin hỏi về chụp flash off camera

mình hôm nay đủ đởn mua cái wirelesss flash trigger về chụp thấy hiện tượng hơi lạ nên lên hỏi anh em chỉ giáo
    - set cùng chế độ M, để thử flash đúng chỗ gắn trên camera ( ý mình là mình cầm cái flash đã gắn reciever). mình chụp thử 2 tấm, 1 tấm off và 1 tấm flash trên camera thì kết quả tấm được gắn flash trên camera thấy hình thật hơn, trong khi tấm off camera thì bị quá sáng rất nhiều. -->>vậy bác nào chơi trigger cho mình xin kinh nghiệm
    - khi gắn flash lên camera mình để chế độ M thì không thể tăng TV lên quá 250 được, trong khi flash off thì thay đổi thoải mai. Xin cho biết lý do, có phải set gì đó sai ko ?

mình dùng 1d markII

trả lời câu số 2: tốc độ ăn đèn (X-Sync) của camera là 1/250 nên khi mở flash gắn trên camera thì ko thể đẩy tốc nhanh hơn giới hạn này. Gắn flash off camera dùng wireless trigger thì được chỉnh tốc nhanh hơn giới hạn này do có hỗ trợ H-Sync :D
    còn câu 1, đoán thế này. Gắn flash lên camera thì bác để TTL, nên flash đánh tự động dựa trên thông số đo sáng. Off camera thì bác set flash manual nên công suất đèn đánh tối đa thành ra dư sáng :D
    Flash cũng có set manual hay auto nữa đó nhé =))
    D600 + 50 f/1.4D <-- chưa chụp được mấy tấm. Cần rèn luyện thêm

vậy bác cho em hỏi muốn đồng bộ như khi flash trên máy thi set thế nào trên đèn, flash của em la 430exII

nếu muốn flash gắn trên camera mà đánh được với tốc nhanh hơn X-sync của máy thì trừ khi cái flash có hỗ trợ chức năng H-sync thì mới được. mà cái chức năng này thì ko phải cái flash nào cũng có. Con 430exII chắc ko có. Do đó người ta mới phải xài wireless trigger :D
    Cho nên ko set được trên máy đâu, mà cái này phụ thuộc flash. Nếu flash có H-sync thì tự động máy nó cho chỉnh tốc nhanh hơn X-sync thôi :D
    D600 + 50 f/1.4D <-- chưa chụp được mấy tấm. Cần rèn luyện thêm

Quote Được gửi bởi win123vn View Post
    mình hôm nay đủ đởn mua cái wirelesss flash trigger về chụp thấy hiện tượng hơi lạ nên lên hỏi anh em chỉ giáo
    - set cùng chế độ M, để thử flash đúng chỗ gắn trên camera ( ý mình là mình cầm cái flash đã gắn reciever). mình chụp thử 2 tấm, 1 tấm off và 1 tấm flash trên camera thì kết quả tấm được gắn flash trên camera thấy hình thật hơn, trong khi tấm off camera thì bị quá sáng rất nhiều. -->>vậy bác nào chơi trigger cho mình xin kinh nghiệm
    - khi gắn flash lên camera mình để chế độ M thì không thể tăng TV lên quá 250 được, trong khi flash off thì thay đổi thoải mai. Xin cho biết lý do, có phải set gì đó sai ko ?

mình dùng 1d markII
    - Chế độ M trên camera hay trên flash? Biết rõ mới trả lời bác được.
    Chúc Bình An
    FaceBook

M trên máy bác ạ, thú thực em mo nắm duoc chế độ M trên flash sử dụng thế nào, ý em là đèn 430

1. Flash dang set TTL nên on Camera nó đánh TTL => đúng sáng, nếu off camera = trigger nó đánh M fiull CS => thừa sáng.
    2. Nếu xài Canon EX flash, nhấn nút Hi-speed trên flash + vào CF canon camera để chỉnh cho chép tốc độ chụp with flash > 1/250s.
    3. Nếu xài flash hàng lạ, camera không contact data được nên nó không cho chụp > 1/250s, KP: dán tất cả các chân data của flash, là sẽ chụp được tốc độ cao hơn 1/250s, nhưng sẽ có hiện tượng 1 phần frame nhông nhận A.sáng cùa flash
    Được sửa bởi 11002 lúc 08:13 PM ngày 18-11-2012
    Chúc Bình An
    FaceBook