Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: [HELP] Xin tư vấn chọn mua Lens cho Nikon D70s.

[HELP] Xin tư vấn chọn mua Lens cho Nikon D70s.

kính thưa các bác, e mới tập tọe chụp choạt nên có đứa bạn bán lại con D70s e quyết định rinh luôn. E có thắc mắc thế này, mong các bác cao thủ giúp đở.

1. Con kit kèm theo máy khi e mua là 35-105mm f/3.5-5.6 không biết công năng của nó chuyên về chụp cái gì ạ?

2. E thik chụp chân dung hơn mấy cái món khác, được đứa bạn khuyên là nên mua ống fix 1 khẩu thôi để đở mất công set các thông số khi zoom, và ống fix thì chụp chân dung cho màu đẹp và nét hơn đúng ko các bác? xin tư vấn giúp e là nên mua loại nào Rẻ, bền, chất lượng 1 chút ạ (tamron, nikon đều oki), cho e cái tên với cái giá luôn đi ạ

3. Cho e hỏi thêm 1 câu hơi gà là mấy ống fix này có chế độ VR ko các bác, hay chỉ có tele mới cần đến chức năng này?

Mong các bác giúp hộ cái ạ, e chỉ dài dòng thế thôi

ống fix có VR

Theo mình biết nhá:
    1 - Kit thì là loại đa dụng nhưng con 35-105 của bác thì chỉ dùng để chụp chân dung được thôi, góc rộng với tele đều đuối.
    2 - nikon thì chân dung theo tiêu chí của bác em đề cử ống fix 50 1.8D tầm 1,7-2 củ. Ảnh bác xem trong VNPT này hơi bị nhiều.
    3 - Nói chung là ống fix tầm dưới 105 chắc không cần VR đâu bác ah, còn có ống fix chân dung có VR, đó là ống N
    Được sửa bởi ronandkim lúc 02:01 PM ngày 08-10-2012 Reason: Bổ sung

Quote Được gửi bởi ronandkim View Post
    Theo mình biết nhá:
    1 - Kit thì là loại đa dụng nhưng con 35-105 của bác thì chỉ dùng để chụp chân dung được thôi, góc rộng với tele đều đuối.
    2 - nikon thì chân dung theo tiêu chí của bác em đề cử ống fix 50 1.8D tầm 1,7-2 củ. Ảnh bác xem trong VNPT này hơi bị nhiều.
    3 - Nói chung là ống fix tầm dưới 105 chắc không cần VR đâu bác ah, còn có ống fix chân dung có VR, đó là ống N

Bác cho e hỏi lun là 50 1.8D nên hiểu nó như thé nào ạ, 50 là 50mm có zoom được ko? khẩu là 1.8 cố đinh đúng ko ạ? D là distance, dùng để làm j bác )

Bác biết chỗ nào bán uy tín chỉ giúp e? e ở SG

50 là tiêu cự chỉ ở mức đấy ko đổi đc
    F 1.8 là tiêu cự lớn nhất. Bác có thể chỉk lên đến 22

Theo mình biết thì D (distance) có tác dụng để đo khoảng cách từ đối tượng đến máy để máy tính toán công suất flash.