Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Giúp e nâng cấp máy chạy Lightroom

Red face Giúp e nâng cấp máy chạy Lightroom

Em dùng laptop dell vostro. Máy chạy LR 3.2, ko dám cài bản cao vì sợ nặng

Cấu hình như sau:

Core i5 2.4 GB
    Ram 4GB
    Vga rời 1GB

Tình hình là bỏ file RAW của 5D mark II vào, ảnh sau khi import thì bình thường, nhưng khi click vào 1 ảnh để touch thì nó cứ loading, đi toilet 1 vòng cái ảnh mới hiện rõ ra để làm việc, thấy mà phát rầu .

Mở perfomance lên thì:
    cpu chiếm 12%
    Ram chiếm 1,9GB

Vậy là lý do gì mà nó load chậm quá vậy các bác, công việc bị delay nhiều quá.
    Nếu thây ổ SSD vào thì có cải thiện dc không các bác

Mong các bác giúp đỡ

Cấu hình máy bạn tốt để xài lightroom mới nhất mà... Nếu các chương trình khác chạy bình thường chỉ có Lightroom chậm bạn thử cài lại Lightroom xem sao
    Thông thường khi máy mình chậm, mình cài lại toàn bộ hệ điều hành và phần mềm, tiện thể dọn vệ sinh máy luôn. Đôi khi máy chậm do cáp lỏng, chân tiếp xúc của các bộ phận như ram, Vga lỏng hoặc bị oxi hoá qua thời gian
    Nếu cần thiết bạn thay luôn sang ổ cứng SSD và nâng cấp thêm Ram cũng là một quyết định hay
    À nếu máy bạn hiện xài Win 32 bit thì bạn nên chuyển sang Win 64 bit ổn định và tốt hơn nhé

giờ trước mắt e đang dọn bớt dữ liệu vì gần full hết rồi. Em đang cài win lại.
    Không hiểu sao tốc độ truy xuất ở cứng khá chậm, copy dữ liệu từ máy sang ổ cứng đi động chỉ dc 18MB/s ~22MB/s.
    Mấy e là laptop nên ko biết kiểm tra thế nào về vụ lỏng cáp v.v.v
    Mong bác giúp đỡ

Laptop thì mấy vụ lỏng chân thì hiếm nên không lo lắm
    Sau khi cài lại Win mình chắc chắn là hệ thống của bạn sẽ nhanh hơn... trước mắt thì vậy đã
    Mình chép dữ liệu sang ổ di động usb 2.0 thì tốc độ cũng tương đương của bạn, 3.0 thì nhanh hơn
    Sau khi cài Win 64 bit, bạn hãy tìm cài mọi phần mềm ứng dụng đều 64 bit nếu có là tốt nhất (Photoshop và Lightroom đếu có 64 bit)

bác xài usb2 nên speed vậy là đúng rùi. pác change usb3 sẽ nhanh hơn.
    1D Mark 3 + 50mm f/1.4 USM

Tks các bác nhiều, tình hình là ổ cứng của e bị bad rồi nên hèn gì nó chậm. cài win lại cũng chậm và treo
    Lý do chắc là e lưu trữ dữ liệu nhiều quá, với lại ko dùng tản nhiệt cho máy nên nó mau hư.
    Hôm qua chạy quắng quắng lên mua ổ cứng và backup dữ liệu, xém tí nữa là ổ cứng nó die luôn, cấm vào máy nó ko nhận nữa, thót tim với nó, may sao lấy lại dc dữ liệu

Với laptop thì đa phần chỉ có duy nhất 1 HDD.
    Nếu vẫn trung thành với em này thì bác nên mua hybrid HDD. Tức là HDD truyền thống với lại 16 hoặc 24 hoặc 32GB SSD cache. Phải xài với Win 7 hoặc 8 để tận dụng chức năng ready boost.
    HDD thì nhất định phải có tốc độ quay 7200 rpm hoặc 10.000 rpm (cái này hơi mắc) để có tốc độ gọi là IOPS (in out per second) cao.
    Sau đó là RAM, phải có ít nhất là 8GB.

WIn 64 bit cũng sẽ cà dựt như win 32 bit sau thời gian xài - cài thêm cài bớt phần mềm... Lợi thế của 64 bit duy nhất là quản lý được nhiều hơn 4GB RAM và có luồng xử lý dữ liệu rộng hơn (nhanh hơn hay không thì mình chịu), còn lại vẫn vướng virus hay spyware như thường.

Mình làm việc với máy tính nhiều nên khuyên bạn nên cài đủ phần mền để xài và dừng lại. Đừng thêm nhiều vào để thử, rồi thất không thích gỡ bỏ đi. Như vậy để lại rác trong máy nhiều lắm và kết cục là cứ phải cài đi cài lại.
    Nếu rành máy tính chút thì khi cài lại win, driver và các phần mềm, sau đó update xong ghost lại 1 bản cất. Khi máy cà dựt hết chịu nổi hay OS ngủm thì ghost lại bản "đẹp" chạy tiếp để tiết kiệm thời gian cài đi cài lại...
    Thế giới có quá nhiều điều thú vị để khám phá với vợ bé 6D