Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 80

Chủ đề: 4 cách chụp ảnh chân dung đơn giản dành cho người mới cầm máy!

4 cách chụp ảnh chân dung đơn giản dành cho người mới cầm máy!

Chia sẽ cùng các bạn 4 cách mà mình thường dùng khi chụp ảnh chân dung! Tip này phù hợp cho các bạn mới cầm máy thực hành, luyện tập. Rất mong các cao nhân vnphoto sẽ tham gia chỉ bảo thêm cách cao chiêu khác!

Lấy sáng chủ thể và làm tối các đối tượng khác (đo sáng)

Đo sáng gồm 3 giá trị ISO, Khẩu độ, Tốc độ. Để làm sáng chủ thể và làm tối các đối tượng khác thì trước tiên bạn phải dẫn chủ thể vào vị trí có sáng, và quan trọng hơn là hậu cảnh nó phải tối hơn, hoặc ánh sáng phải loang lổ như trên.

Đo sáng liên quan đến Zone system …. blah blah … Các bạn google nha :P. Mần lun cách đo sáng đơn giản nhất để chụp ảnh cho ngắn gọn ha! Máy ảnh để Mode P rồi bạn xòe lồng bàn tay ra hứng ánh sáng vào tay.

Bạn chỉa máy ảnh sao cho bàn tay bạn tràn khung ngắm, click ½ (Shutter button) cò chụp để máy ảnh đo sáng bạn hãy ghi nhớ khẩu tốc trong khung ngắm. Chuyển máy ảnh sang Mode M rồi đặt để tốc khẩu đã nhớ vào để chụp thì sẽ được chủ thể sáng còn hậu cảnh tối.

Câu hỏi: nếu ko có ánh sáng mạnh và ko có hậu cảnh tối thì có làm được ko?
    Được! Hãy sử dụng đèn Flash, trước khi chụp với Flash hãy đo GN của nó! Cách đo như sau: Thiết đặt máy ảnh ISO 100 (cố định), tốc 1/125s, khẩu 11, sau đó bạn đứng cách đối tượng 1 khoảng cách 5m để chụp, rồi xem ảnh trên máy có vừa sáng ko (nếu cháy sáng thì bạn đứng cách xa đối tượng thêm – nếu tối thì bạn đứng gần đối tượng hơn nữa sao cho vừa sáng)? Nếu vừa sáng thì lấy (Khẩu X khoảng cách = GN) 11X5=55. Bây giờ thì mỗi khi bạn đứng cách đối tượng bao nhiêu thì hãy lấy GN : Khoảng cách = khẩu để không bị cháy sáng hoặc bị tối!

Có thể bạn sẽ thấy ánh sáng bị bẹt quá! Hãy thử với Flash off (google search nhé :P) để thay đổi góc chiếu sáng của Flash để ảnh ko bị bẹt sáng nữa! Nếu chụp Flash off quen thì chụp ngoại cảnh ánh sáng cũng sẽ đẹp như trong Studio vậy!

Tối giản bối cảnh để làm nổi bật chủ thể (chụp ngược sáng)

Để tối giản bối cảnh thì cách hiệu quả nhất là làm cháy hậu cảnh, hay làm hậu cảnh sáng hơn, ít chi tiết hơn chủ thể ! Đầu tiên hãy đưa nàng :P vào vị trí ánh sáng có ánh sáng ngược (ánh sáng chiếu thẳng từ phía sau đối tượng) hoặc trái sáng (hậu cảnh sáng mạnh).
    Chụp thế nào đây? Đo sáng, bạn lại để Mode P rồi xòe lồng bàn tay ra nhưng khác lần trước, lần này bạn úp bàn tay lại so với hướng ánh sáng

Nhấp ½ Shutter button (cò chụp) để máy ảnh đo sáng rồi nhìn trong khung ngắm và ghi nhớ số khẩu tốc đó. Bạn chuyển máy ảnh sang mode M, nhập 2 số khẩu tốc vào và bắt đầu chụp được rồi!

Còn tiếp ....
    Được sửa bởi TrungSG lúc 10:36 PM ngày 11-11-2013
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo

Cảm ơn bro TrungSG, đơn giản mà dễ hiểu

thế dùng luôn Mode P bấm khoá sáng AE-Lock cho rồi, vặn vặn chi nữa @@

Thank bro.
    Em đang cơ quan, đọc bài anh thấy hay, nhưng ko có máy và mẫu để thử liền, có vài chỗ chưa hiểu, nhờ anh nói rõ hơn cái khúc :"...... bạn hãy ghi nhớ khẩu tốc trong khung ngắm. Chuyển máy ảnh sang Mode M rồi đặt để tốc khẩu đã nhớ vào để chụp ...."
    Có nghĩa là ta để P, nhờ máy đo sáng hộ, ghi nhớ tốc, khẩu, rồi chuyển sang M để set up lại - chính là cái lúc chuyển sang M này thì thao tác thế nào ạ? tay mình vẫn giữ nửa cò chụp? Hay nhấn khóa đo sáng? Nếu ta rời cò thì máy tự động đo sáng lại chứ ạ. Em đang hình dung thấy hơi bất tiện 1 chút: tay trái là cầm ống kính rồi, tay phải nhấn cò và làm thao tác khác -> như vậy tay phải vừa giữ đo sáng, vừa phải chỉnh khẩu tốc??? làm sao ta?
    5D III + 24 105 L + 50 1.2 L

Quote Được gửi bởi tafeikaak View Post
    Có nghĩa là ta để P, nhờ máy đo sáng hộ, ghi nhớ tốc, khẩu, rồi chuyển sang M để set up lại - chính là cái lúc chuyển sang M này thì thao tác thế nào ạ? tay mình vẫn giữ nửa cò chụp? Hay nhấn khóa đo sáng? Nếu ta rời cò thì máy tự động đo sáng lại chứ ạ. Em đang hình dung thấy hơi bất tiện 1 chút: tay trái là cầm ống kính rồi, tay phải nhấn cò và làm thao tác khác -> như vậy tay phải vừa giữ đo sáng, vừa phải chỉnh khẩu tốc??? làm sao ta?
    Ko cần giữ gì cả! Thả cò chụp và máy ảnh ra ko giữ gì cả, nháy 1/2 cò để được cặp khẩu tốc xong là xong việc đo sáng rồi! Chuyển Mode M rồi nhập khẩu tốc vào.
    Bạn bỏ tay ra máy sẽ đo sáng lại nhưng ở Mode M máy sẽ ko tự nhảy khẩu tốc nữa!

Chụp ảnh mà cũng cầu kỳ thế nhỉ? :D

Vậy sao không chụp với mode A rồi +-EV cho đơn giản mà cứ P rồi qua M hả bác? Ngược sáng thì có đo sáng điểm mà

Biết chênh lệch bao nhiêu mà +-EV, giải thích thêm cái đó nữa càng rối thêm!
    Đo sáng điểm chuẩn luôn! Nhưng sẽ khó cho người mới chụp! Mình chỉ hướng dẫn cách nhanh nhất để có ảnh đẹp, rồi người chụp sẽ tự tìm hiểu thêm sau!
    Theo mình thì cách đo sáng bàn tay như trên là đảm bảo độ chuẩn sáng cao nhất khó xảy ra sai sót! Các bạn cố gắng ghi nhớ khẩu tốc và ánh sáng hiện trường để thành 1 kỹ năng sau này nhìn ánh sáng là nhớ sẽ chụp với khẩu tốc bao nhiêu, người nào có trí nhớ quan sát tốt có khi không cần xòe tay đo sáng cũng đc hình sáng vừa ngon!

rất hữu ích,tiếp tục bài mới đi anh

cảm ơn bạn đã chia sẽ , rất bổ ích cho nhiều người

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng