Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 80

Chủ đề: 4 cách chụp ảnh chân dung đơn giản dành cho người mới cầm máy!

Làm rõ (chi tiết) chủ thể và làm mờ các đối tượng khác (Dof, phơi sáng … )
    Các bạn đã chụp được nhiều hình đẹp chứ! Nếu có thì show lên cho mình và mọi người cùng xem với!
    Nếu đã chụp nhiều thì hãy bắt đầu thay đổi 1 chút để tìm kiếm nghệ thuật cao hơn!
    Với phương pháp dùng mode P đo sáng vào lồng bàn tay để tìm kiếm trị lộ sáng Exposure value (EV) là kiểu nói tiếng Ăng-lê của khẩu – tốc :P!
    Ví dụ: bạn tìm được 30 và 8 (tốc 1/30s và f/8) tại hiện trường, hãy thử tăng sáng ở khẩu lên thành là f/2.8 và giảm sáng ở tốc thành 1/250s hãy chụp đi vì nó sẽ cho bạn trường ảnh mỏng hơn (hậu cảnh nhòe hơn) so với 1/30s và f/8 mà độ sáng của ảnh vẫn đảm bảo.
    Chuyện gì đã xảy ra? Khẩu độ và tốc thay đổi tại sao ánh sáng vẫn tốt! Hãy tham khảo hình dưới:

Nhứt cái đầu là nhứt cái tai :P ! Đến lúc học thuộc lòng rồi ! Hãy học thuộc (rất quan trọng) những ô màu Green (Khẩu độ) và những ô màu Yellow (Tốc độ). Những ô màu trắng ko quan trọng ko cần học, chú ý ô màu đỏ đó là EV 11. Từ minh họa của EV 11 có thể hiểu rằng khi bạn tăng 1 khẩu độ, đồng thời giảm 1 khẩu độ ở tốc độ thì giá trị lộ sáng sẽ ko đổi, và ngược lại giảm 1 khẩu độ ở tốc - đồng thời tăng 1 khẩu độ cũng như rứa ko bị cháy sáng hoặc tối hơn miếng nào! (điều kiện là ISO ko thay đổi, ánh sáng hiện trường cũng ko đổi).
    * Cái này áp dụng cho mọi EV nha !

Máy ảnh Canon 550D lens 17-50 tamron. (hình của học viên NACB tháng 10 thực hành các bác đừng chém nha !)
    Lưu ý: chụp teen xóa phông ntn ngoài việc đo sáng lấy khẩu độ phải chuyển về khẩu độ sáng nhất có thể (ví dụ f/2.8 chẳng hạn) các bạn chú ý sử dụng tiêu cự lens từ 50mm trở lên! Thêm phần setup mẫu nên hướng dẫn mẫu đứng gần mình (cho tình cảm :P) và nhớ là hậu cảnh càng xa và càng rối thì bokeh bung nhòe càng thích mắt mẫu sẽ càng nổi bật !
    Chốt hạ Lý thuyết chụp teen xóa phông như sau đo sáng lấy khẩu tốc dùng bí kíp EV tables chuyển đổi sang Khẩu sáng nhất của lens (f/2.8 hay khẩu nào sáng nhất của lens mở được)! Đứng gần mẫu nhất có thể ! Nên có hậu cảnh xa và rối như hình mẫu trên !
    Hôm nay lên lớp nên hơi bận! Khuya rồi mai viết tiếp nha phần này còn chụp tốc chậm nữa ! :P
    Được sửa bởi TrungSG lúc 09:16 PM ngày 14-11-2013
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo

Bật P xòe tay đo sáng, mở sách chuyển về f2.8 rồi bật M nhập số đưa lên chụp thì mẫu đi về rồi bác à !!!

Cảm ơn bác TrungSG đã chia sẽ kiến thức. Chưa bao giờ dùng Flash để tính mấy cái GN, để bữa nào quỡn quỡn lấy ra mần thử .

Hay quá, cám ơn bạn Trung Sài Gòn
    "Not an SLR. It's a Pana"

Thích nhất là cách hướng dẫn thao tác thực tế nhu bác Trung, gặp mấy Bác bô lão cứ mở miệng ra là chỉ dẫn thông số kỹ thuật là em chạy!!!

Một cách đo sáng nhanh

Thế tại sao ko để P chụp luôn? Mà phải chuyển qua M rồi nhập khẩu và tốc độ?

Nếu chuyển qua M rồi có cần thêm bớt gì nữa ko?
    6D- 70-200mm F4 L; Pancake F 2.8; Canon 35mm 1.4 L

Quote Được gửi bởi hopsing View Post
    Thế tại sao ko để P chụp luôn? Mà phải chuyển qua M rồi nhập khẩu và tốc độ?

Nếu chuyển qua M rồi có cần thêm bớt gì nữa ko?
    Vì ở Program mode , khẩu và tốc luôn thay đổi ,tức là bác chỉ cần lấy nét ,nó sẽ đo sáng lại.Sự thay đổi làm cho ảnh bác lúc thế này lúc thế kia.Ví dụ như ,bác chụp mẫu ngược sáng , thì lần haft shutter đầu tiên nó sẽ đo sáng khác ra ảnh khác và nếu ánh sáng có thay đổi đôi chút thì nó sẽ ra ảnh khác.Do vậy việc đo sáng ở P để tạo ra sự cố định cho M , ở M bác vẫn giữ nguyên khẩu và tốc , ko cần đo sáng lại và có thể bắn liên tục thoải mái ở cùng 1 điều kiện sáng mà ko mất quá nhiều thời gian để bấm trước kiểm tra xem ảnh có bị gì ko (dư sáng quá ,hoặc tối quá).Hơn thế nữa , M , bác có thể tính đc nên thêm bao nhiêu tốc , bao nhiêu khẩu hay giảm nó xuống ra sao cho phù hợp vs hòan cảnh chụp.

Hơ hơ, cảm ơn bác chia sẻ, trước giờ em chỉ để Av và đo sáng điểm ^^
    5D2 - Sigma 35f1.4 - 135L - 580EXII

sao chưa thấy bác viết tiếp nhỉ :(

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng