Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Hỏi cách lau cảm biến hình ảnh của Canon 300D

Hỏi cách lau cảm biến hình ảnh của Canon 300D

Xin chào các bạn.
    Lần đầu mình mua được máy Canon 300D của người bạn. Sau khi đi Sapa đợt rét vừa rồi về (nhiệt độ -1 độ C) thì cảm biến hình ảnh image sensor (CMOS) bị dơ hai bên mém trái và phải. Mình đưa lên đây 02 tấm ảnh minh họa xin các bạn đánh giá:

Mình bật chế độ lau cảm biến hình ảnh (cleaning the image sensor) và tháo ống kính ra thì nhìn thấy được cảm biến hình ảnh có vết bẩn y như vết rạng trên 02 bức hình trên.
    Như vậy mình có thể lau image sensor bằng ancol được không, hay phải lau bằng gì xin các bạn chỉ giúp mình với? Khi lau thì chỉ cần bật chế độ lau cảm biến hình ảnh hay phải rã máy ra? Xin các bạn chỉ cho mình với nhé.
    Rất mong được sự chia sẽ của các bạn.

Ấy đừng lau bằng bằng bất cứ thứ gì!Chỉ việc dùng cây tâm bông ráy tai và lau nhẹ lên sensor như là quét nhà vậy thôi!Nếu Bác nhát tay thì đem ra tiệm để họ lau thôi!
    Thiệt hại cở 50K đến 100K
    Em thì lâu lâu kiểm tra thấy dơ và lau thôi!
    Vẫn là Canon và Panasonic
    0908455007 : Thanh
    YM :thanh311278

anh lấy cái bình blower xịt xịt xem nó có bay không, không thì mua chai khí nén dùng để thổi làm sạch các thiết bị điện tử í
    cứ thổi trước đã, nếu ko hết mới đụng chạm vào em nó

cái vết ấy y như nấm trong cái kính hiển vi của lab em hồi xưa

Tự lau cũng được mà bác, cần thận tí xíu là được. Dùng tâm bông quét nhẹ tay thôi nhưng coi chừng các sợi bông rơi ra thêm, đừng dùng chất dung dịch nào hết (trừ khi các hãng nó có chất dung dịch đặt biệt-em nghĩ thế). Mang ra ngoài em nghĩ họ cũng làm vậy thôi.

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình góp ý.

Mình đã dùng khăn mềm - loại lau kính mắt - quấn vào đầu viết chì để lau sensor rồi mà vẫn không ra, mình nghĩ phải có dung dịch nào đó để làm mềm vết bẩn mới có thể lau được vì nó cứng quá.

Mình đã nhờ một bác thợ ở Cần Thơ lau giúp mà bác ấy ngại quá không chịu làm vì không quen sửa máy kỹ thuật số. Giờ mình có thể xử lý nó thể nào các bạn nhỉ?

Quote Được gửi bởi Trong Hieu View Post
    Cám ơn các bạn đã nhiệt tình góp ý.

Mình đã dùng khăn mềm - loại lau kính mắt - quấn vào đầu viết chì để lau sensor rồi mà vẫn không ra, mình nghĩ phải có dung dịch nào đó để làm mềm vết bẩn mới có thể lau được vì nó cứng quá.

Mình đã nhờ một bác thợ ở Cần Thơ lau giúp mà bác ấy ngại quá không chịu làm vì không quen sửa máy kỹ thuật số. Giờ mình có thể xử lý nó thể nào các bạn nhỉ?
    Cái này bác phãi ra dịch vụ cho họ lau thôi ,còn nếu bác muốn tự lau thì phãi dùng Alcohol lau thì mới sạch .Em thì dùng giấy lau lens chuyên dụng quấn vào đầu chiếc đũa tre và chấm thật ít alcohol và lau thì nó sạch thôi .Nếu bác ko có giấy chuyên dụng thì dùng khăn lau kính lau cũng được .Còn về alcohol thì nó có nhiều loại ,bác phãi lựa loại ko có chứa thành phần nước bên trong ( Dehydrated Ethanol )thì lau mới sạch ,mấy loại có nước bên trong lau ko sạch đâu .Cái này thì bác ra nhà thuốc tây thì có bán .Em vẫn dùng alcohol này làm vệ sinh máy và lens mỗi khi đi chụp về vừa sạch vừa sát trùng nấm rễ tre luôn .Em học từ hãng Nikon chứ ko phãi em nghĩ ra đâu bác cứ yên tâm đi .
    Hình chai Alcohol của Nhật nó như thế này bác chú ý chữ trong khung đỏ .

Chúc bác làm tốt .

vậy là anh Hiếu có cách chửa rồi nhé. cứ thử cách bác biglet chỉ em nghỉ là ok thôi, chứ anh không sử dụng dung dịch là không ra đâu. nó giống như nấm rể tre, do thời tiết quá ẩm đó.

Hôm qua để máy tính ở cơ quan nên về nhà không lên vnphoto được, giờ mới vào đây thấy các bạn chỉ cách lau sensor như vậy, thật cảm ơn các bạn nhiều.

Tối qua mình không biết là phải dùng dehydrated ethanol để lau sensor nên mình dùng ancol 90độ thấm vào cây ráy tai để lau nhưng vẫn không sạch. Mình làm rất cẩn thận, khi ancol bốc hơi còn lại nước thì mình lấy đầu bông gòn khô thấm sạch.

Làm như vậy mà vẫn không tác dụng gì cả, mình để ý thấy đầu bông gòn cách một khoảng mới tới vết bẩn, có lẽ là đầu sensor có một lớp kính bảo vệ, vết bẩn đó nằm dưới lớp kính này nên mình không lau được. Không biết mình đoán vậy có đúng không các bạn?

Mình sẽ tìm dehydrated ethanol để làm lại một lần nữa xem sao, nhưng hy vọng thành công ít quá vì lý do mà mình đoán ở trên. Nếu không được thì các bạn thấy mình có thể gửi hãng CANON xử lý được không? Phải thay sensor hay chỉ cần rã máy để lau? Rồi nếu thay sensor thì có dể tìm cái thay thế không vì nó chỉ có hơn "6 chấm"? Chi phí thay chắc không rẽ đâu nhỉ? Ôi, nhiều vấn đề phát sinh, các bạn quan tâm giúp mình với nhé!

Nếu nó bị ở lớp dưới thì chịu thôi ,bác nên gửi cho hãng Canon họ xử lý chứ cách mà mọi người vẫn làm là chỉ lau bụi ở mặt ngoài thôi . mà em thấy sensor mặc dù nó nhiều lớp nhưng nó kín lắm như một con IC vậy mà hơi nước vào được nghĩ cũng lạ .

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng