Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Sony Alpha thích hợp cho người mới chơi?

Sony Alpha thích hợp cho người mới chơi?

Xin chào mọi người, hiện em đang muốn tìm mua 1 con máy ảnh phù hợp với người bắt đầu chơi DSLR. Em thì em thích Sony nên muốn được tư vấn các máy Alpha với 1 vài yêu cầu và khả năng như sau:

_về giá, em chỉ đáp ứng được từ khoảng 10 đến 15 triệu (trọn bộ, thân máy và len).
    _em dùng máy chủ yếu chụp chân dung, phong cảnh và xe cộ.
    _có khả năng quay phim ổn vì em cũng cần phải quay phim, nhưng chỉ cần ở mức đủ dùng.

Em xem mấy máy hiện nay của Sony, thấy con A58 có vẻ thích hợp. Mọi người có kinh nghiệm dùng máy Alpha cho em ý kiến với ạ, em xin cảm ơn!

A57 hoặc A58 + kit 18-55 sẽ tạm thời phù hợp cho tiêu chí giá cả, phong cảnh, xe cộ, quay phim... của bạn. Chụp chân dung với kit thì gọi là cho có vậy thôi, muốn hài lòng hơn bạn cần phải mua thêm lens. Ví dụ lens Minolta 50 F1.7 (used) phù hợp với tiêu chí rẻ + chất lượng.
    Nói chung cái chủ yếu của bạn là cả một vấn đề. Để đi sâu hơn vào thể loại chân dung và phong cảnh, bạn có thể tìm trong forum. Rất nhiều bài nói về 2 vấn đề này. Còn bây giờ, mới tập chơi, bạn cố gắng khai thác lens kit cho thật tốt đi rồi hẳn mua lens khác.

bác có 15tr thì ko nên mua A58 new làm gì, tìm A57 2hand còn bảo hành chính hãng tầm 1 năm là được, giá chỉ loanh quanh 10tr cho body thôi. Số tiền 5tr còn lại thì trích ra 4tr5 mua Tamron 17-50/2.8 là giải quyết nốt vấn đề chân dung lẫn phong cảnh, còn 500k còn lại thì mua hộp chống ẩm (bác có thể mua hộp lock&lock loại 20L là đủ, thêm nửa cân gạo loại rẻ nhất, về rang đến khi vàng sậm thì cho vào túi vải buộc chặt là xong vụ hút ẩm), túi đựng máy xài cái tặng kèm cũng ok, không thì mua 1 cái rẻ rẻ cho phù hợp nhu cầu đựng máy, và mua thêm 1 bộ vệ sinh bao gồm tối thiểu chổi và bóng thổi bụi, khăn da hươu da cừu gì thì tùy bác. Bấy nhiêu là đủ cho bác chụp tẹt gas đến khi có thêm kinh phí sắm lens, lúc ấy tùy nhu cầu, thường thì bác sẽ cần thêm lens chụp chân dung tốt hơn (vì tamron 17-50 là cũng đủ rộng để chụp phong cảnh rồi), em recommend bác chọn SAL 85/2.8 giá 2and là 4tr5, chụp chân dung thì thôi rồi, ngon bổ rẻ :D

Kit 18-55 thì nên có, còn tiền mua 50 1.8 Sony tầm 2.5tr chụp chân dung ngon hơn 17-50 tamron, hoặc 35 1.8 cho chân dung trong nhà!

Hôm qua mình ra sony center cầm ngắm 2 máy a57 và a58, thấy bảo kính ngắm của A58 Oled tốt hơn mà thực tế thấy kính ngắm của 57 nét hơn nhiều, là sao nhỉ các bác ???

Quote Được gửi bởi manhhung1420 View Post
    Hôm qua mình ra sony center cầm ngắm 2 máy a57 và a58, thấy bảo kính ngắm của A58 Oled tốt hơn mà thực tế thấy kính ngắm của 57 nét hơn nhiều, là sao nhỉ các bác ???
    là ai đó đã chạm vào cái núm chỉnh độ cận diop trên EVF của con A58 trước bác :D

Mới chơi dùng Sony có cái lợi rất lớn là không cần kinh nghiệm đo sáng và cái hại là ngược lại =))

Mới chơi với 15t thì lấy body A58+kit SAM II chính hãng(12tr) hoặc body A57 2nd thấy có nhiều người bán(10-11tr), chụp đa dụng thì bác cố kiếm kit SAM vừa tiết kiệm chi phí, khép khẩu chụp cảnh ko kém gì tamron 17-50 2.8 cả, còn lại khoảng 3tr thì kiếm thêm SAM 50 1.8 chuyên chân dung và chụp đêm và thêm cái túi đựng máy cho tươm tất, cái túi tặng kèm của sony cùi ko thể tả :|

Quote Được gửi bởi binth007 View Post
    Mới chơi với 15t thì lấy body A58+kit SAM II chính hãng(12tr) hoặc body A57 2nd thấy có nhiều người bán(10-11tr), chụp đa dụng thì bác cố kiếm kit SAM vừa tiết kiệm chi phí, khép khẩu chụp cảnh ko kém gì tamron 17-50 2.8 cả, còn lại khoảng 3tr thì kiếm thêm SAM 50 1.8 chuyên chân dung và chụp đêm và thêm cái túi đựng máy cho tươm tất, cái túi tặng kèm của sony cùi ko thể tả :|
    Chuẩn nè. Chụp phong cảnh thì KIT SAM II ngon rồi, làm thêm 1 ống SAL 50 f1.8 (khoản 3.5tr) để chụp chân dung nữa là đủ.

Xin chào,
    Có thằng em vừa cho cái Sony SLT-A35. Nhờ các chuyên gia hướng dẫn cho cách sử dụng đơn giản, dễ hiểu nhất!!
    Máy này nếu cần trang bị thêm flash thì nên mua loại nào hợp lý??
    Xin cảm ơn!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng