Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 75

Chủ đề: NX10 + Pencake 30 - nội lực thâm hậu trong vẻ ngoài như đồ chơi.

Mỹ Sơn

Nha Trang chạng vạng tối

Biển Nha Trang, tấm này phơi mà quên tháo filter nên không ngon lắm.

Mình đánh giá khá cao chiếc NX10 của SamSung, tuy Body ọp ẹp như hàng mã thật sự chất ảnh nó ko thua gì Lumia 1020 của mình ! Nếu có tiền mình sẽ mua 1 chiếc !

Bác này so sánh có vẻ khập khiễng quá nhỉ, bác nói NX10 ọp ẹp là chưa cầm thử máy rồi, mặc dù có vẻ ngoài như đồ chơi nhưng cả máy và ống 30 cầm rất chắc chắn, một cảm giác chỉ có ở những dòng máy semi-pro thôi. Em thấy Lumia 1020 vỏ nhựa cầm mới thấy ọp ẹp bác ơi mặc dù được thiết kế nguyên khối. Còn so về chất lượng ảnh, khó khăn khi chụp vật thể chuyển động, kích thước cảm biến bé tí, chưa kể thời gian xử lý ảnh và lưu ảnh của Lumia 1020 sẽ làm nản lòng nhiều người …thì Lumia 1020 vẫn chỉ là chiếc smartphone kèm chức năng chụp ảnh thôi.

Toàn bộ mấy hình em chụp từ bộ NX10 up trên này đều được chụp trong những điều kiện ánh sáng yếu, trời nhiều mây mù… nói chung là rất bất lợi cho chụp ảnh.

Chuyển qua chế độ Panorama có sẵn trên máy cho đổi không khí vậy.

Em đùa tý thôi, 1020 chẳng thể nào so với cái máy ảnh được, tuy vậy 1 số tấm chụp cảnh ban ngày em thấy 1020 làm tốt hơn NX10 này.Còn đánh giá riêng chất ảnh của NX10 và NX nói chung này thì em thấy màu nó khá "nặng" và "ám", màu nó cứ bệt bệt thế nào ấy. Ko biết bác có PTS quá tay không chứ chi tiết nó cứ "dính dính" vào nhau thế nào ấy, ko có rõ đường nét giữa 2 chi tiết. Đó là chưa nói về tương phản. Thật sự thích cái thiết kế, tính năng lạ của dòng NX nhưng cái giá và chất lượng ảnh khiến nhiều người chùn bước !

Ví du

Em gà nên chỉ nhìn ra có thế
    Được sửa bởi taketaketake lúc 11:50 PM ngày 26-11-2013

Em nghĩ bác nên cầm tận tay, sờ tận mắt, xài và trải nghiệm bộ NX10 + lens 30 f2 này cũng như trải nghiệm thực tế Lumia 1020 rồi hãy vào bình luận thì sẽ mang tính thực tế hơn còn chưa trải nghiệm thì xin miễn bình luận nhé.

Như em đã nói rồi, ảnh bị mất chi tiết và mất màu nhiều là do chụp trong điều kiện ánh sáng rất xấu, mà ánh sáng yếu thì máy DSLR nào chụp ra cũng bị bết màu hết bác à. Do mấy hình gốc này rất tối và bị mờ vì chụp tốc độ chậm và vì thiếu sáng trầm trọng nên em chỉ tăng sáng và chỉnh contrast, saturation này nọ thôi chứ chưa qua PS đâu bác. Mà hình gốc không sắc nét thì có PS cũng vậy à. Với lại mấy hình trên em giảm độ phân giải nhỏ lắm nên bác xem phóng to dĩ nhiên là mất chi tiết rồi.

Để em gửi bác mấy đường link trên Flickr chụp bằng NX10 + Pancake 30 của nhiều bác khác cho bác xem trong điều kiện ánh sáng đẹp thì ảnh sẽ như thế nào nhé. Màu sắc và độ nét lên chi tiết rất tốt so với những bộ tương tự trong cùng tầm giá.

http://www.flickr.com/photos/yoyo31/4837801398/
    http://www.flickr.com/photos/dcsk/4746515839/
    http://www.flickr.com/photos/8523859@N08/10204835153/
    http://www.flickr.com/photos/yoyo31/...n/photostream/
    http://www.flickr.com/photos/studio-...n/photostream/
    http://www.flickr.com/photos/98239477@N00/9125041907/

Và bác cũng lưu ý dùm em là em đang đánh giá bộ máy này là rất ngon trong tầm giá của nó bác nhé, em đã chơi máy gần chục năm nay rồi, nhưng dĩ nhiên vẫn ở mức siêu nghiệp dư thôi vì em không làm nghề và rất lười chụp ảnh, cả tháng không cầm máy chụp được 1 lần nữa. Tất cả các hiệu máy từ Nikon, Canon, Sony, Pentax, Olympus, Samsung từ crop cho tới FF em đã trải nghiệm đủ cả cũng như rất nhiều đời ống kính từ MF cho tới AF rồi mới rút ra được kết luận ngon bổ rẻ này cho những anh em mới có sự lựa chọn ngon thôi.

Ngoài ra do cảm biến điện thoại rất nhỏ so với DSLR nên chỉ chụp đẹp trong điều kiện ánh sáng hoàn hảo thôi, để em kiếm lại mấy tấm hình em chụp bằng điện thoại Dell Streak ra cho bác xem trong ánh sáng đẹp thì Dell Streak với công nghệ cổ lỗ ra đời cách nay gần 4 năm rồi chụp cũng chả khác gì Lumia 1020 cả.

3 hình này chụp bằng điện thoại Dell Streak cổ lỗ đây trong điều kiện ánh sáng hoàn hảo.

Thiền viện Trúc Lâm Bạch Mã - Huế

Bên trong Thành nội Huế nhìn từ Lầu Tứ Phương Vô Sự

Thế combo NEX 3N cũ ( 6,5tr ) và SEL fix 50 f/1.8 cũ ( 3,5tr ) bạn xem có chọi lại Combo cũ này ko ? Mình ko có ý gì nhưng thấy cái tiêu đề dễ gây shock quá, bạn muốn nói trong tầm giá nên lấy giá mới so sánh.
    Máy Sam nói chung, cả NX300 luôn có đặc điểm là màu đậm, rất bệt, tương phản ko tốt, nước màu như bị ẩm ấy. Điều này mình thấy rất nhiều người chê và cá nhân cũng thấy thế.
    Mấy cmt trên là mình troll do cái tiêu đề của bạn thôi, chỉ có ko bình thường mới lôi 1 chiếc phone ra so với Camera chuyên nghiệp. Mình đánh giá cao NX300 vì xử lý nhiễu tốt hơn hẳn những máy trước, nhưng những khuyết điểm trên thì vẫn còn. Mình đã định mua NX300 do cái design lạ ( mình gà nên thích design độc hơn là chất ảnh ) nhưng thực sự anti sau khi test.

Mình chỉ đánh giá cái máy và chất lượng chứ góc chụp,nội dung và bố cục bạn làm rất tốt,nhất là những tấm góc rộng, macro.

Quote Được gửi bởi taketaketake View Post
    Thế combo NEX 3N cũ ( 6,5tr ) và SEL fix 50 f/1.8 cũ ( 3,5tr ) bạn xem có chọi lại Combo cũ này ko ? Mình ko có ý gì nhưng thấy cái tiêu đề dễ gây shock quá, bạn muốn nói trong tầm giá nên lấy giá mới so sánh.
    Máy Sam nói chung, cả NX300 luôn có đặc điểm là màu đậm, rất bệt, tương phản ko tốt, nước màu như bị ẩm ấy. Điều này mình thấy rất nhiều người chê và cá nhân cũng thấy thế.
    Mấy cmt trên là mình troll do cái tiêu đề của bạn thôi, chỉ có ko bình thường mới lôi 1 chiếc phone ra so với Camera chuyên nghiệp. Mình đánh giá cao NX300 vì xử lý nhiễu tốt hơn hẳn những máy trước, nhưng những khuyết điểm trên thì vẫn còn. Mình đã định mua NX300 do cái design lạ ( mình gà nên thích design độc hơn là chất ảnh ) nhưng thực sự anti sau khi test.

Mình chỉ đánh giá cái máy và chất lượng chứ góc chụp,nội dung và bố cục bạn làm rất tốt,nhất là những tấm góc rộng, macro.
    Bác này comments mà không đọc kỹ topic nhỉ, so là so với lens tiêu cự rộng hơn 30 trở xuống và khẩu lớn từ f2 trở lên bác nhé và phải nét ngay tại khẩu lớn nhất nhé. Như đầu đề ở đây là xét Combo bác nhé gồm body + lens bác nhé. Body Samsung có thể kém hơn Sony chút nhưng mà lens thì Sony Nex kiếm đâu ra cái lens tiêu cự 30 f2 mà so đây. Bác vui lòng đọc lại lần nữa nhé cho rõ. Còn Samsung NX300 mới ra là dòng 3 số bác nhé, không so lại dòng pro 2 số của Samsung đâu.

Nếu nói riêng về lens thì chỉ có duy nhất lens Sigma 30 f1.4 là so được thôi nhưng mà lens Sigma đắt gấp đôi mà cũng không nét ở khẩu lớn nhất đâu.

Tiếp tục với Panorama có sẵn trong máy cho đỡ lạc đề.

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng