Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: [Hỏi] Vấn đề chụp khẩu to xoá phông với flash

[Hỏi] Vấn đề chụp khẩu to xoá phông với flash

Mình đang thắc mắc một vài chỗ, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp.
    Vấn đề là như vầy, khi e muốn chụp chân dung với ống khẩu to, ví dụ ở đây là 70-200 f2.8, em chụp với khẩu f2.8 nhằm xoá phông, e muốn giữ hậu cảnh phía sau chủ thể không cháy sáng nên e hạ iso xuống còn iso 100; đo sáng ở hậu cảnh, trời nắng khoảng 10h sáng, cho ra giá trị tốc cao ví dụ như 1/6400; đo hậu cảnh suy ra mẫu bị tối, e sử dụng flash để bù vào mẫu, e sử dụng flash YN568 II cho tốc độ đánh tối đa là 1/200 cho nên hình sẽ bị một đường màu đen. Em có tìm hiểu về vấn đề tốc độ mà flash cho phép đồng bộ được gọi là High Speed Synce có thể lên đến 1/640, 1/2000...v.v.. Vậy nếu như ta không có flash đồng bộ tốc độ cao, ta có thể sử dụng filter ND giảm đi vài stop để mình kéo tốc độ lại được không ??
    Nikon N60 - Niềm cảm hứng mới bắt đầu...!

Được ........!!!!!!!

Quote Được gửi bởi thongga View Post
    Mình đang thắc mắc một vài chỗ, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp.
    Vấn đề là như vầy, khi e muốn chụp chân dung với ống khẩu to, ví dụ ở đây là 70-200 f2.8, em chụp với khẩu f2.8 nhằm xoá phông, e muốn giữ hậu cảnh phía sau chủ thể không cháy sáng nên e hạ iso xuống còn iso 100; đo sáng ở hậu cảnh, trời nắng khoảng 10h sáng, cho ra giá trị tốc cao ví dụ như 1/6400; đo hậu cảnh suy ra mẫu bị tối, e sử dụng flash để bù vào mẫu, e sử dụng flash YN568 II cho tốc độ đánh tối đa là 1/200 cho nên hình sẽ bị một đường màu đen. Em có tìm hiểu về vấn đề tốc độ mà flash cho phép đồng bộ được gọi là High Speed Synce có thể lên đến 1/640, 1/2000...v.v.. Vậy nếu như ta không có flash đồng bộ tốc độ cao, ta có thể sử dụng filter ND giảm đi vài stop để mình kéo tốc độ lại được không ??
    ND giảm AS thật thì cũng giảm AS flash, muốn thế thì flash phải đủ mạnh.
    Cách hay nhất và tự nhiên nhất là dùng hắt sáng.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    ND giảm AS thật thì cũng giảm AS flash, muốn thế thì flash phải đủ mạnh.
    Cách hay nhất và tự nhiên nhất là dùng hắt sáng.
    Thanks bác, cũng là một lựa chọn cho e
    Quote Được gửi bởi natasa9x View Post
    Được ........!!!!!!!
    ND trừ mấy thì ổn hả bác ??

Tùy theo as .làm sao tới tốc độ ăn đèn là được
    Nhưng khuyên nên xài hất sáng hay đèn hss chứ nd bất tiện nhiều và giảm chất lượng hình rất nhiều !!!!!
    Được sửa bởi natasa9x lúc 07:32 PM ngày 07-11-2013

Tùy theo as .làm sao tới tốc độ ăn đèn là được
    Nhưng khuyên nên xài hất sáng hay đèn hss chứ nd bất tiện nhiều và giảm chất lượng hình rất nhiều !!!!!
    Vâng thanks bác rất nhiều, bác có thể cho e biết một số flash nào có HSS ko ?

Em ko xài nhiều hiệu ,chỉ xài canon thôi .hiệu nào cũng có hss tuỳ model .bác định mua con nào thì đọc phần tính năng thì biết nó có hss ko liền mà

Lưu ý, HSS làm giảm CS flash rất rất nhiều, ĐKHDSDTKD!
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em ko xài nhiều hiệu ,chỉ xài canon thôi .hiệu nào cũng có hss tuỳ model .bác định mua con nào thì đọc phần tính năng thì biết nó có hss ko liền mà
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Lưu ý, HSS làm giảm CS flash rất rất nhiều, ĐKHDSDTKD!
    vâng thks 2 bác rất nhiều

hi các bác, mình cũng đang rất thắc mắc về cái vụ flash HSS để xóa phông lúc trời nắng này, search nhiều rồi mà thấy nhiều ý kiến trái ngược nên vẫn ko thông được :D

mình dùng D90, nhu cầu bây giờ là muốn làm con flash với cái trigger để đi chơi biển tự chụp với bạn gái thôi. Đang lăn tăn con YN560iii vì kinh phí hạn hẹp. Mình ko quan tâm TTL, nhưng cần HSS để mở khẩu lớn xóa phông. Biết là YN560iii ko có TTL cũng ko có HSS, nhưng search trên này thấy có bác nói YN560iii dùng với trigger YN 622 thì đánh HSS ngon, ko biết đúng ko, bác nào dùng rồi confirm giùm mình phát (mình nghĩ chắc nhiều bác dùng YN560iii với D90).

Vì kinh phí hạn hẹp nên nếu cái giải pháp YN560iii kia ko được thì nhờ các bác tư vấn cho con flash với phụ kiện nào đánh được HSS off camera.
    - Dùng flash cóc để làm commander có đánh HSS được ko?
    - nếu phải thêm trigger thì con vào rẻ nhất.
    Nhu cầu của mình chỉ là tự chụp chơi nên ko yêu cầu chất lượng cao, 1 flash off là được rồi, ko muốn dùng ND filter.

Cảm ơn các bác trước :D

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng