Trang 10 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 156

Chủ đề: Máy ảnh hoài cổ Nikon Df ra mắt với giá 2,996usd kèm lens kit 50mm f/1.8

đau đầu với em này thiệt, nhưng cái hay có thể là nhìn như máy phim, bọn cứop giựt nó tha
    0902742790
    Flik
    Facebook

Quote Được gửi bởi pro-k View Post
    đau đầu với em này thiệt, nhưng cái hay có thể là nhìn như máy phim, bọn cứop giựt nó tha
    Tụi cướp nó cập nhật thông tin cũng nhanh lắm.
    Anh sợ mang máy film FM, FM2 đi chụp, nó tưởng máy 3000$, nó giựt, mình té, đo đường và lãnh thẹo thì mệt hơn.
    Thôi thì bán FM, FM2 để mua Leica film, vừa hoài cổ, vừa không sợ cướp. Xài Nikon cổ bây giờ teo rồi
    Được sửa bởi 11002 lúc 08:46 PM ngày 06-11-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

Hihi em thích con này, không biết chất lượng chụp thế nào, chắc là tốt hơn D700 em đang dùng, nhu cầu của em là một body máy chụp thật đẹp nhưng cũng cần nhẹ nữa, em thích D4 nhưng nhìn cân nặng của nó mà ko dám mua, với trọng lượng body 750g thì em nghĩ đem đi chụp ảnh du lịch đỡ mệt, và nếu đạt chất lượng chụp hơn con D700 em đang dùng thì em sẽ góp thóc để đổi. :d không biết các bác có để ý nhiều đến cân nặng của máy và lens ko?

Bác mua D610 nặng hơn Df đúng 50gram.
    D610 thua ISO, Bracketing. Còn lại D610 hơn tất, nhất là giá lại mềm nữa.

D800 thì nặng hơn 190gr,
    Thua Df ở ISO, tốc độ chụp liên tiếp, giá đắt hơn 9%. Những thông số còn lại D800 hơn rất nhiều.

Còn vụ tương thích với lens Non AI, DF hơn hẳn. Nhưng do không có cần gạt báo khẩu, với AI-s AF-D hay AF-S ... Df sẽ đo sáng ra sao?
    Được sửa bởi 11002 lúc 09:12 PM ngày 06-11-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bác mua D610 nặng hơn Df đúng 50gram.
    D610 thua ISO, Bracketing. Còn lại D610 hơn tất, nhất là giá lại mềm nữa.

D800 thì nặng hơn 190gr,
    Thua Df ở ISO, tốc độ chụp liên tiếp, giá đắt hơn 9%. Những thông số còn lại D800 hơn rất nhiều.

Còn vụ tương thích với lens Non AI, DF hơn hẳn. Nhưng do không có cần gạt báo khẩu, với AI-s AF-D hay AF-S ... Df sẽ đo sáng ra sao?
    Em cảm ơn bác 11002 :d.
    Em thấy DF có một số ưu điểm như dùng sensor của D4, iso 12800 cũng tuơng tự D4, chip expeeed 3 tuơng tự D4, bracketing, WB, HDR và máy nhẹ nhất trong dòng FX, bên cạnh ưu điểm thì một số điểm chưa mạnh là giá cao, tốc độ chụp liên tiếp, lấy nét đa điểm it hơn. em cũng không rõ ngoài những yếu tố trên thì còn gì ảnh hưởng đến chất lượng ảnh nữa không, không biết DF sẽ cho chất lượng ảnh chụp so với D4, D610 và D800 thế nào các bác nhỉ?
    em nghĩ một máy ảnh Fulframe nhẹ và chất lượng hàng đầu cũng là rất cần vì khi phải vác máy cả ngày vơi cân nặng cả body và lens trên 2kg mệt lắm các bác à. Em thích D4 mà chả dám mua một phần cũng vì sợ nặng không vác được. :d

Quote Được gửi bởi bruno18 View Post
    @pen: bác có cùng ý kiến với mình, EVF kiểu gì cũng kg thể bằng OVF...
    @namph: bác sai rồi, rõ ràng họ đã định vị rất tốt đó chứ, với khách hàng như bác thì sẽ kg chọn Df, còn riêng e, e sẽ chọn con này cho dàn lens MF của mình, vì rõ ràng sẽ rất là "dị" nếu gắn 70-200 lên con Df này, 200 f2 lại càng kg... Kg thể đòi hỏi Df có chung kích cỡ với FM2 dc, nó sẽ chi "retro" thôi vì FM2 kg có motor drive, kg có nhiều thành phần mà Df phải gánh vào...
    Đọc CM bác Bruno18 thì bác đích thị là dân chơi máy, nếu vậy thì đúng Df là lựa chọn phù hợp với bác. Và có lẽ Df cũng chỉ thích hợp cho những người thích hàng độc.
    Đọc rất nhiều CM khác thì thấy hầu như "sẽ mua nếu giá giảm hơn" điều này có nghĩa cái giá hiện tại không hợp lý. Sau này giảm giá chắc Df cũng tương đương D800 vì hồi mới ra D800 cũng có giá 3000$. Nhưng theo nhận định của mình thì nếu một NAG chuyên nghiệp thì họ sẽ vẫn chọn D800 nếu 2 máy này bằng giá (không tính những người mua để sưu tập).
    Được sửa bởi nambph lúc 11:39 PM ngày 06-11-2013
    Nikon D5100 + Kit 18-55 + 35 1.8G
    => nhập "HỘI MỘT MẮT"

Cộng đồng người dùng máy ảnh rộng lớn lắm bác ạ. Không chỉ có NAG và những người mua để sưu tầm. Quan điểm của e đứng trên phương diện người chơi nhận xét về chiếc máy này, đơn giản là, để có cái ngoại hình đáng yêu của nó thì phải hy sinh cái đèn flash tích hợp, đối với người dùng Nikon thì đó là thiệt thòi lớn. Ngoài ra thì mọi so sánh với các máy ảnh khác đều khập khiễng, vì nó là nó, với tính năng riêng và giá thành riêng. Nhấn mạnh lại chút là giá của nó nằm giữa D600 và D800 nha các bác, 3k là bộ kit. Còn thiếu chức năng quay film thì chắc là phép thử của Nikon, họ sẽ dễ dàng nâng cấp phần mềm nếu người dùng đòi hỏi.

Quote Được gửi bởi nambph View Post
    Đọc CM bác Bruno18 thì bác đích thị là dân chơi máy, nếu vậy thì đúng Df là lựa chọn phù hợp với bác. Và có lẽ Df cũng chỉ thích hợp cho những người thích hàng độc.
    Đọc rất nhiều CM khác thì thấy hầu như "sẽ mua nếu giá giảm hơn" điều này có nghĩa cái giá hiện tại không hợp lý. Sau này giảm giá chắc Df cũng tương đương D800 vì hồi mới ra D800 cũng có giá 3000$. Nhưng theo nhận định của mình thì nếu một NAG chuyên nghiệp thì họ sẽ vẫn chọn D800 nếu 2 máy này bằng giá (không tính những người mua để sưu tập).
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

Quote Được gửi bởi nambph View Post
    Bác Nambph à, em nghĩ nếu DF và D800 bằng giá thì nên chọn DF hơn chứ nhỉ, em cũng mới tìm hiểu máy ảnh nhưng em thấy D800 chỉ hơn DF ở độ phân giải 36mp và AF Point là 51 điểm, còn lại thông số khác đều thua cả mà bác, mà trong đó độ phân giải 36mp nhiều bác cũng nói là ko cần thiết lắm trừ những trường hợp đặc biệt, hihi không biết có đúng thế không, nếu sai các bác chỉ giáo ạ. Em rất tò mò không biết chất lượng ảnh của mấy con FX này nếu chụp ở cùng một điều kiện và thông số thì chất lượng khác gì nhau ko các bác nhi, bác nào lâu năm am hiểu cho em biết với.

E đã từng xài qua D800, và hiện giờ xài D4. Với cái 36 Mpx, thực sự file xuất ra quá lớn, lưu trữ, hậu kỳ khá mất thời gian. Chụp về rồi cũng downsize xuống sau khi xử lý xong, ngoài ra, cái Auto WB của D4 chính xác hơn D800 nhiều lắm và cái này thì nó liên quan đến sensor...51 điểm lấy nét... gắn lên Df làm gì khi tốc độ màn trập cho pháp cũng chỉ 1/4000...Rõ ràng Nikon muốn đặt ra "objective" cho con này như sau:

- Image Quality: good to excellent as D4!
    - Body nhỏ gọn, retro và thiết kế về kỹ thuật nên càng hướng đến các lens MF (mà cái này thì vô số lựa chọn từ thấp đến cao...): 1/4000, AF 39 points...
    - Thể loại chụp là: macro, đời thường, phóng sự, kiến trúc...slow action!!!!!
    - Đối tượng nhắm đến: có trên 3000 USD và có chút ít máu "thẫm du" nên việc sở hữu 2 -3 máy và vô khối lens MF là điều kiên đủ....

Quote Được gửi bởi bruno18 View Post
    E đã từng xài qua D800, và hiện giờ xài D4. Với cái 36 Mpx, thực sự file xuất ra quá lớn, lưu trữ, hậu kỳ khá mất thời gian. Chụp về rồi cũng downsize xuống sau khi xử lý xong, ngoài ra, cái Auto WB của D4 chính xác hơn D800 nhiều lắm và cái này thì nó liên quan đến sensor...51 điểm lấy nét... gắn lên Df làm gì khi tốc độ màn trập cho pháp cũng chỉ 1/4000...Rõ ràng Nikon muốn đặt ra "objective" cho con này như sau:

- Image Quality: good to excellent as D4!
    - Body nhỏ gọn, retro và thiết kế về kỹ thuật nên càng hướng đến các lens MF (mà cái này thì vô số lựa chọn từ thấp đến cao...): 1/4000, AF 39 points...
    - Thể loại chụp là: macro, đời thường, phóng sự, kiến trúc...slow action!!!!!
    - Đối tượng nhắm đến: có trên 3000 USD và có chút ít máu "thẫm du" nên việc sở hữu 2 -3 máy và vô khối lens MF là điều kiên đủ....
    Em cũng nghĩ giống bác bruno18 về máy DF. Để vài hôm nữa có ảnh chụp bằng DF trên mạng xem mọi người đánh giá thế nào, em cũng đang muốn đổi con D700 của em quá :d đang tìm ứng cử viên mới với chất lượng ảnh chụp em ưu tiên hàng đầu nhưng em lại sợ cân nặng. Hihi còn tốc độ chụp 1/8000, lấy nét 51 điểm và 36MP em nghĩ cũng ít khi cần, có chăng được lấy nét 51 điểm nữa thì cũng tốt :d. Vấn đề chính là chất lượng hình chụp các bác nhỉ.
    Được sửa bởi Nguoihanoi141 lúc 11:03 AM ngày 07-11-2013

Trang 10 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... Cuối cùngCuối cùng