Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 59

Chủ đề: ĐN -học nhíp ảnh căn bản ở đâu ??? Help

ĐN -học nhíp ảnh căn bản ở đâu ??? Help

E vừa gia nhập thú chơi tốn kém và với nhiều khổ cực...
    Đã sắm cho bản thân 1 con cùi cùi...
    E muốn học thêm về nhiếp ảnh, các điều căn bản, các ký hiệu trên máy và ý nghĩa các từ như : khẩu, tốc , iso ,...

Mong các pro giúp đỡ ah...

ở đây:
    - Nhiếp ảnh cơ bản: http://www.vnphoto.net/forums/forumdisplay.php?f=30
    - Chia sẻ kỹ thuật chụp ảnh và kiến thức về nhiếp ảnh: http://www.vnphoto.net/forums/forumdisplay.php?f=51

Thanks bác. E vẫn đang tìm hiểu trên các link bác linhsuzu đưa ra. Đọc và vọc vạch nhưng lý thuyết vẫn cứ là lý thuyết bác ah. Ý e là đọc rồi, nhớ đó, nhưng mượn con D90 của thằng bạn(nó cũng như e và mua máy 2nd còn e máy mới ), bắn 1 phát xong, hình nhoè nhoẹt, ko rõ chủ thể, màu sắc thì ko phải nhắc... E mới chơi nhưng lại ko muốn cái gì cũng phụ thuộc vào Auto, như thế biết chừng nào mới lên tay nổi...
    Hy vọng có bác nào ở ĐN biết lớp học hoặc đã từng use qua D90 + kit 18-105 VR... Am hiểu chỉ vẽ e tận tình vài buổi để e hiểu đc con quái vật e đang cầm trước đã ah, rồi từ từ e tính đến chuyện đi sâu và chụp đẹp sau.
    P/s: E khoái nhất vừa học vừa CF nhâm nhi, vừa chém gió nữa ợ :D

Bạn ko nên xoắn, cái gì cũng phải từ từ mới nhừ được. Đâu có ai tài giỏi gì mà đang đi xe cùi Wave Alpha chuyển sang đi xe Ducati 2.000 phân khối mà thành thục được đâu

Quote Được gửi bởi Michito View Post
    Thanks bác. E vẫn đang tìm hiểu trên các link bác linhsuzu đưa ra. Đọc và vọc vạch nhưng lý thuyết vẫn cứ là lý thuyết bác ah. Ý e là đọc rồi, nhớ đó, nhưng mượn con D90 của thằng bạn(nó cũng như e và mua máy 2nd còn e máy mới ), bắn 1 phát xong, hình nhoè nhoẹt, ko rõ chủ thể, màu sắc thì ko phải nhắc... E mới chơi nhưng lại ko muốn cái gì cũng phụ thuộc vào Auto, như thế biết chừng nào mới lên tay nổi...
    Hy vọng có bác nào ở ĐN biết lớp học hoặc đã từng use qua D90 + kit 18-105 VR... Am hiểu chỉ vẽ e tận tình vài buổi để e hiểu đc con quái vật e đang cầm trước đã ah, rồi từ từ e tính đến chuyện đi sâu và chụp đẹp sau.
    P/s: E khoái nhất vừa học vừa CF nhâm nhi, vừa chém gió nữa ợ :D
    Sáng mai (thứ 7), 8h-11h, bác ghé cafe Nhím (93 Lê Lợi) ngồi nhâm nhi cafe và luyện chém gió đại pháp đi. Còn "học" thì canbie không dám vì đang dùng Ca, nhưng có bạn canbie dùng Ni-D90 cũng cafe ở đó!
    09O 35O3 năm ba năm!

Vâng thanks bác Canbie nhiều. Ah chỗ đó có tổ chức off vào t7 hàng tuần ko bác nhỉ. Sáng mai sắp xếp đc cv có khi e mang đầy đủ vũ khí ghé qua học thêm tí kn... Còn ko đc chắc hẹn bác Canbie dịp sau ae hội ngộ...

Quote Được gửi bởi linhsuzu View Post
    Bạn ko nên xoắn, cái gì cũng phải từ từ mới nhừ được. Đâu có ai tài giỏi gì mà đang đi xe cùi Wave Alpha chuyển sang đi xe Ducati 2.000 phân khối mà thành thục được đâu
    Hihi Duc thì e ko dám nói nhưng CBR và CB1000RR e đã từng leo lên dọt thử rồi ợ... Từ từ nó nhừ nhưng nhiều lúc từ từ nó đừ => nản :D

Theo thông tin mình ghi nhận thì ở ĐN chưa có lớp này, bạn nên tìm tài liệu và tự học, mình cũng đã đi tìm nhưng k thấy, còn bây giờ thì không biết sao, nhưng đơn giản thôi cũng không khó lắm nếu bạn thực sự thích, anh em có thể chia sẻ các kỹ thuật và cơ bản.
    Trước tiên bạn nên hiểu về cái máy mình cầm trên tay, bảo gì nó phải nghe, khi nắm rõ các phím chức năng thì bạn tìm đọc cuốn sách "Căn bản kỹ thuật nhiếp ảnh" link downd : http://www.4shared.com/rar/AQsoahcy/CanBanNAS.html, bạ sẽ hiểu hơn về máy ảnh. Sau đó tìm các cuốn sách liên quan đến các kỹ thuật chụp ảnh mà bạn thích chúc thành công :D
    Điểm quan trọng thứ 2:
    "Học thầy không tầy học bạn" bạn nên rủ bạn bè cùng sở thích đi chụp (ôi cái này mình hơi ít) hoặc tham gia cùng nhóm ... (cái này mình ít quá :( )
    điểm quan trọng hơn cả là:
    Bạn nên đi chụp nhiều, chụp càng nhiều càng tốt cho tay nghê, thường xuyên đi không kể nắng mưa, sáng tối :D (mình thì hay đi chụp phong cảnh :D )

Chúc bạn thành công!

Thanks TranvVi đã chia sẻ thêm cho mình. Vì là newbie nên mình cũng chưa có hội nhóm hay đông đảo bạn bè cùng sở thích, vấn đề này theo time sẽ giải quyết được... Hẹn các bác cùng sở thích và đam mê 1 ngày gặp mặt hội ngộ cùng nhau. Ngày dành cho newbie như mình :D

Tìm tài liệu, để sẵn máy ở bên cạnh, đọc đến đâu thử chụp đến đó, thay đổi thông số khác nhau cho cùng 1 kiểu chụp. Như vậy bạn sẽ hiểu rõ về máy. Sau đó là cùng các mem khác chu du thực tế để nâng cao tay nghề.
    Canon 600D, 18-55, 55-250

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng