Trang 1 / 151 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 1503

Chủ đề: Góc ảnh Pentax K-3 ( Sự trở lại của King )

Góc ảnh Pentax K-3 ( Sự trở lại của King )

Như mọi người đều biết, sau đời Pentax K-5 vào năm 2010 thì Pentax không ra thêm body nào cao cấp ( K-5II và IIs em coi chỉ là bản nâng cấp ). Việc K-3 ra đời sau 3 năm đánh dấu 1 cột mốc mới, thể hiện ý đồ rõ ràng của ông chủ Ricoh : Vẫn tiếp tục đầu tư và phát triển Pentax chứ không phải để bỏ mặc nó chết dần.
    Hôm nay được vinh hạnh nhận chiếc K-3 chính thức đầu tiên của Việt Nam. Em xin phép mạo muội mở Topic để chúng ta trao đổi hình ảnh, kinh nghiệm sử dụng máy, cũng như niềm đam mê của các Pentaxian.

Sau đây là 1 vài cảm nhận của 1 số bác đang dùng k-3

Quote Được gửi bởi kidmouse View Post
    Cầm K3 một buổi, em đang khá hài lòng. Em xin báo cáo rất nhanh như sau:

Liveview chụp rất sướng, lấy nét nhanh hơn K01 và hơn nhiều so với K5. Thật sự thì em còn nghĩ biết đâu em sẽ dùng liveview trên K3 nhiều hơn là khung ngắm :p

Các phím chức năng được bố trí và thêm vào rất hợp lý và hướng nhiều đến sự thuận tiện khi tác nghiệp, ví dụ như:

- Lúc trước để chuyển từ chức năng chọn điểm lấy nét sang chức năng khác của phím 4 chiều, ta phải nhấn và giữ phím OK 1 giây. Nay K3 đã có một phím riêng khác để chuyển qua lại giữa 2 chức năng này.

- Phím AF Mode mới được bố trí bên hông máy. Nhấn giữ phím này và xoay bánh răng trước để chuyển giữa AF.S, AF.C, AF.A, và xoay bánh răng sau để chuyển giữa Spot, Auto hay Sequence AF points.

- Tương tự chuyển giữa các chế độ đo sáng cũng sẽ bằng thao tác giữa phím Metering và xoay bánh răng.

- Phím AF (không phải shutter nhé ạ) lúc trước chỉ giống như bấm half press, giờ được gán thêm 2 tuỳ chỉnh khác: sử dụng như phím lấy nét chính (tự động disable luôn half press của shutter); và chuyển nhanh thành MF đối với cái lens quickshift. Em thấy cái tính năng cuối cùng rất lợi hại.

Các bạn nào thích Multi Exposure lưu ý là tính năng này đã được chuyển vào Menu khi nhấn phím lên, nghĩa là chung menu chọn seft-timer đấy ạ.

Về hiệu năng sử dụng: Cái này anh em cầm tận tay thì chắc mới đánh giá chính xác được theo cảm nhận mỗi người. Với mình thì thấy rõ ràng máy lock focus tốt hơn rõ rệt so với K5. Tiếng shutter nhẹ nhàng hơn, các thao tác máy xử lý nhanh hơn, giống như từ từ windows sang mac ;-)

Về chất ảnh: Multi White Balance ghi một dấu ấn khá lớn trong chất ảnh của K3. Riêng mình thì cảm thấy những điểm rất tốt là: màu sâu như K5, white balance dễ chịu của Ricoh và micro contrast tốt hơn nhiều có lẽ nhờ vào tháo filter AA. Khác biệt lớn nhất có lẽ là màu xanh lá gần với chất của GR hơn là các máy Pentax trước, điều này hay hay không hay hoàn toàn tuỳ thuộc vào cảm nhận của người dùng :-). Các bác đã có K3 rồi, test outdoor rồi cho em thêm ý kiến được không ạ?

Ảnh bằng K3 và Sigma 30/f1.4 ngay tại f1.4, lý do chọn lens này là lens ưa thích của em. Ở scene này có thể thấy rõ độ sâu màu và khả năng cân bằng trắng giúp tách bạch các màu sắc khác nhau thế nào.

Quote Được gửi bởi buidzu View Post
    Mình cũng mới cầm con này hồi tối nay, chưa đủ thời gian vọc để quen với một số thay đổi mới của K-3, nhưng cảm nhận ban đầu là tốt hơn K-5IIs từng cầm, có lẽ cần thêm nhiều thời gian để xứng đáng với sự đầu tư của Pentax-Ricoh )
    Quote Được gửi bởi smilingman82 View Post
    Sáng nay đã trực tiếp hand on K3 của bác Kizmouse và hoàn toàn nhất trí với review của bác Kiz.
    1. Ricoh đã cải tiến 1 bước dài các nút bấm, chuyển chế độ, sao cho thao tác nhanh, chính xác nhất >> hướng tới ng dùng chuyên nghiệp hoặc những ai làm Commercial photograph, các thông tin như điểm lấy nét, chế độ đo sáng đều đc hiển thị rõ trên LCD phụ - món này học anh hàng xóm Nylon-
    2. Body lớn hơn và đầm tay hơn K5, bác nào tay to ko sợ thiếu ngón út nhá - cảm giác cầm hơi giống D600 - :D
    3. Thêm 3 chế độ chụp set sẵn cho người dùng ngoài các mode M, AV, TAv sẵn có - cái này cũng hướng tới ng dùng Commercial photograph.
    4. AF nhanh hơn K5 rõ rệt, K5IIS thì chưa được kiểm chứng...Liveview chụp cũng nhanh khủng khiếp, ko có độ trễ >> cái này K5 phải gọi K3 bằng Sư phụ >> khi quay film Af được bằng phím chức năng Af - cái nè cập nhật thông tin từ commando ak- :D
    5. Sức mạnh khi ko có AA filter vẫn phát huy tốt, ảnh lên chi tiết hơn hẳn K5 -
    6. AWB tốt >> có 2 lựa chọn trong auto WB- a. Auto WB b. Multi Auto WB>>> chức năng b có vẻ lai WB của Ricoh >> cái này chắc bác ChipVN thích lắm ạ :D
    7. Màu sắc chưa có time check kỹ nhưng đánh giá chung là tốt, sau này K3 về Hà Nội m sẽ cố gắng tổ chức trận thi đấu giữa K5 vs K5IIS vs K3 cho các cụ xem >>> :D
    - Kết luận: từ K5 lên K3 là chính xác, ko phải nghĩ ngợi gì nhiều, nhất là những ai chụp ảnh thương mại hay muốn chụp ảnh có tính chất thương mại...:D...còn bác nào chụp normal thì K5 là quá đủ và thừa :D
    PS: lens test trên máy hôm nay là DA*16 50, DA HD 55 300, Sigma 30 1.4...
    To be continued..... :D
    Được sửa bởi commando_aka lúc 01:47 PM ngày 15-12-2013
    Pentax k-5-10-MX . Lens DA*

Mình cũng mới cầm con này hồi tối nay, chưa đủ thời gian vọc để quen với một số thay đổi mới của K-3, nhưng cảm nhận ban đầu là tốt hơn K-5IIs từng cầm, có lẽ cần thêm nhiều thời gian để xứng đáng với sự đầu tư của Pentax-Ricoh )

Một số sample vừa chụp: (Hầu hết ảnh chụp với 31 limited, resize với Lightroom và không chỉnh sửa)

This one is captured with iPhone 5 :lol:

Multi-expose AWB

30s exposed with Sigma 8-16mm.
    Được sửa bởi buidzu lúc 12:44 AM ngày 03-11-2013
    K-3, K-10D + 8-16, DA 18-135, FA 31ltd, FA 43ltd, FA 77ltd, DAL 55-300, K-135 f/2.5, Metz 58-II

Haiz bác BuiDzu có cái lens Silver lắp lên nhìn em nó sexy quá Chúng mừng bác. Em cũng đang ngồi nghịch, sẽ up sample sớm

Hihi, thật hài hước, vì con 31 này mà mình chọn K-3 Silver đó Commando_aka ))
    K-3, K-10D + 8-16, DA 18-135, FA 31ltd, FA 43ltd, FA 77ltd, DAL 55-300, K-135 f/2.5, Metz 58-II

Tuy là máy mới ra nên mọi người muốn xem hình nhưng mình nghĩ lúc up hình thì mọi người cũng nên chọc lọc trước. Post bàn chân và góc tường kèm rác như vậy thì kỳ quá, mất cả hứng.
    The purpose of life is to end - Agent Smith

http://www.flickr.com/photos/60724148@N00/sets

Quote Được gửi bởi buidzu View Post
    Hihi, thật hài hước, vì con 31 này mà mình chọn K-3 Silver đó Commando_aka ))
    bác Buidzu giống em ồi :D

@kidmouse:T3 ra Hà Nội nếu có time cho a e Hà Nội (tớ và Thế anh) kiểm tra sức mạnh của K3 và K5IIS cái nhé chuotcondilac :D

Quote Được gửi bởi Reltih View Post
    Tuy là máy mới ra nên mọi người muốn xem hình nhưng mình nghĩ lúc up hình thì mọi người cũng nên chọc lọc trước. Post bàn chân và góc tường kèm rác như vậy thì kỳ quá, mất cả hứng.
    Dạ bác nói rất đúng. NHưng bác thông cảm 1 tí, anh em đang phấn khích ấy mà. Em đảm bảo với bác từ trang 2 toàn ảnh đẹp

Dzị hả, để em xóa bớt )

k3 + 31ltd của bác buidzu..... ko diễn tả lên lời...

Trang 1 / 151 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng