Trang 12 / 151 Đầu tiênĐầu tiên ... 210111213142262112 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 1503

Chủ đề: Góc ảnh Pentax K-3 ( Sự trở lại của King )

Em làm tí bokeh

Em sử dụng miniature filter trong K3 ạ.

Ảnh của Kid trong trẻo ấn tượng quá, cái filter này cài sẵn trong máy luôn à Q.?
    @Lehuyen: bác up ảnh size cỡ nào mà soft quá bác ơi. Cái này do thao tác hậu kỳ không kỹ, up ảnh lên web cứ để 1600x1200 trở lên mà up, khi insert vào bài trên này chọn 800x600 nó co lại là vừa nét, không vỡ làm soft ảnh.

Dạ vâng, filter này đã có từ K5 hay K30 cũng có ạ. Nhưng vì K5 process chậm quá em cũng ít dùng. K3 thì process nhanh hơn ạ.

@lehuyen: 2 ảnh đầu của trang này em có thể thấy được nội dung, tuy cách thể hiện và hậu kỳ bác ko nêu bật được lắm. Nhưng còn ảnh nhà thờ thì em chưa kịp để ý đến nội dung thì đã cảm thấy tức mắt vì bố cục ạ.

Em có một rule là: go close or go wide. Nếu để ý đến chi tiết đặc tả, thì hãy vào cận và chụp tốt nhất với tất cả yếu tố ánh sáng, bố cục, màu sắc và tình cảm. Nếu cần tương tác thông tin của môi trường thì hãy lấy wide ra vừa đủ để có vùng negative space thích hợp. Không nên để ảnh lửng lơ ko gần không rộng, ko thể hiện dc gì ạ.

Quote Được gửi bởi saohom View Post
    Ảnh của Kid trong trẻo ấn tượng quá, cái filter này cài sẵn trong máy luôn à Q.?
    @Lehuyen: bác up ảnh size cỡ nào mà soft quá bác ơi. Cái này do thao tác hậu kỳ không kỹ, up ảnh lên web cứ để 1600x1200 trở lên mà up, khi insert vào bài trên này chọn 800x600 nó co lại là vừa nét, không vỡ làm soft ảnh.
    Mấy tấm này chưa hậu kì gì hết bác ạ, để nguyên gốc cho mọi người xem ấy mà, chắc ko up size origin nên nhìn hơi soft. Em nghĩ là nên có nhiều ảnh gốc hơn so với ảnh đã qua hậu kì để người khác vào xem có cái nhìn đúng hơn về chất ảnh của máy. Chứ ảnh nào cũng đã qua hậu kì thì em nghĩ khó để nhận thấy sự khác biệt

@Kidmouse: như trên, em nói là chưa hậu kì gi cả; còn vấn đề bố cục em lại thấy ưng mắt nhất ở góc chụp đó, em canh khá kỹ rồi mới chộp tấm đó bác ợ, bản thân e khi chụp đã cố tình canh 1 bố cục zigzac cho tấm đó. Ý tưởng em khi chụp tấm này như thế này ạ.

Cám ơn bác góp ý. Sau này sẽ up thử cho bác một số tấm khác wide hẳn hoặc tele hẳn xem sao, còn tấm nhà thờ ko phải bảo thủ nhưng em cảm thấy rất hài lòng
    Được sửa bởi lehuyen lúc 08:50 PM ngày 18-12-2013

:P rất tiếc là điều đầu tiên ta thấy là lại 2 mảng màu đỏ ở dưới, phần zigzac ko hề là điểm thu hút mắt. Đơn giản là vì phần gạch đỏ chiếm hơn 50% khung hình. Với ảnh này bác có thể dời góc máy cao hơn tí, lấy mảng trời làm negative space, cho phần zigzac vào giữa khung hình, bỏ bớt phần gạch đỏ.

Nếu bác thích lines và shape, hãy tìm thử các bố cục triangle xem. Như hình em là một ví dụ nhè nhẹ.

@Lehuyen: nếu vậy em thấy ảnh K3 và K100D ngày xưa của em chả khác nhau nhiêu bác ơi, em nói thiệt. Ảnh bác canh thiếu sáng hết trọi, dẫn tới WB sai. Khoan hãy bàn tới ý tưởng hay bố cục, phải làm chủ cái máy trước, ra được cái ảnh test cho khá khá rồi tính bác ơi. Nói tới hậu kỳ, trong cái máy Digital có 1 ông Photoshop to đùng nằm trong đó đấy bác ạ. Bác can thiệp vào các thanh chỉnh màu, WB, bù trừ sáng trong máy thì ảnh ra khác nhau hoàn toàn đúng không?

Bác nghiên cứu thêm cái này để làm việc với máy số và các định dạng ảnh số, quản lý màu sắc: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=591

Vài lời thô thiển có thể khiến bác mất lòng, mong bác thông cảm.

Trang 12 / 151 Đầu tiênĐầu tiên ... 210111213142262112 ... Cuối cùngCuối cùng